LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: แม่ครัว ไมโครเวฟ ~*  ปีกไก่อบ กระต๊ากๆ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แม่ครัว ไมโครเวฟ ~* ปีกไก่อบ กระต๊ากๆ

Page  12>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
33lipda View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แม่ครัว ไมโครเวฟ ~* ปีกไก่อบ กระต๊ากๆ
    Posted: 19 เม.ย. 2010 at 16:52

33 lipda present... ปีกไก่อบ ทำง่ายด้วยไมโครเวฟจ้า

เอารูปจากเว็บครัวไกลบ้าน มาไตเติ้ลก่อนนะคะ ยั่วๆน้ำลาย อิอิ
รูปจาก :http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=24175

กล้องถ่ายรูปแบตหมดได้อีก ไม่ได้ดูเลย
ขอชาร์จสักแปร๊บ ใหญ่ๆ แล้วจะกลับมารีวิวกันนะคะ 
เผื่อว่าใคร มีไมโครเวฟ จะได้ทำเมนูนี้กินกันจ้า
เครื่องปรุง
ปีกไก่
ซอสหอยนางรม
ซอสภูเขาทองฝาเหลือง
                     น้ำผึ้ง
 เกลือ 
รสดี
พริกไทย
วันนี้ขอใส่พริกไทย เพราะไก่โลตัส กลิ่นเยอะอ่า ขอดับหน่อย

แค่นี้เองค่ะ ครั้งแรกที่ทำ ใส่แค่ ซอสหอย ซอสภูเขาทองฝาเหลือง รสดี แค่นี้ยังอร่วยเรยจ้า

Back to Top
MoonkMink View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MoonkMink Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 17:03

เห็นแล้วหิวเลยค่ะ Wink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 17:07

โอม......... จงน้ำลายไหลๆๆ

มะช่ายแร่ะ น้องหมี อันนี้น้ำมูกระ LOLLOL
Back to Top
t_nupin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote t_nupin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 17:17
โอ้...น่ากิน...ท่าทางจะทำไม่ยาก..รอดูๆๆ..Wink
It's time to celebrate your life.
Back to Top
paepom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote paepom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 17:25
ปูเสื่อรอ.. รอดู..รอชม..รอชิม

Back to Top
HouseWife View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote HouseWife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 17:26

ว๊าว! ..น่าทานมากมายค่ะ รอดูอยู่นะค๊า Wink

Back to Top
Mixer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mixer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 17:27

ภาพมันบาดตา บาดใจ โอยยยย....หิวข้าวง่าThumbs Up
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 17:30
พี่ๆอย่าบอกว่าน่าทานสิคะ เพราะรูปอ่ะ
หนูไปยืมเค้าเอามายั่วน้ำลายพี่ๆหะหะ
ถ้าไก่ กระต๊ากของหนูออกมา ดำ ไหม้มาเชียวระ อ่ะจ๊าก งานเข้าเรย ><"

555+ ขอบคุณนะคะที่แวะมารอชม รอชิม ก๊าบบ...
Back to Top
**oh**a** View Drop Down

Post Options Post Options   Quote **oh**a** Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 18:38
น่ากินที่ซูดเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 20:02

มาแว๊ววววววว จ้า

เพิ่งรุ้ว่าสูตรใส่น้ำผึ้งอร่อยมากๆค่ะ

สารภาพว่าเพิ่งลองเอามาใส่เหมือนกัลล หุหุ

กินอิ่มแปร๊.. สี่คน 27 ปีก --" บอกแว๊วว ว่า กระต๊ากๆๆ

Back to Top
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 20:53
มารอชิม รอชมต่อจ้าาาา...ดึกแว้วพิมมี่ยังไม่ได้กินข้าวเยอ็นเรยยยย เริ่มหิวพอดี
PiMmY ^__^ PiMmY
http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 21:06
เครื่องปรุง ขนาดที่ทำกินกัน 27 ปีก!!!
ปีกไก่  27 ปีก
ซอสหอยนางรม  4 ช้อนโต๊ะ
ซอสภูเขาทองฝาเหลือง 6 ช้อนโต๊ะ
น้ำผึ้ง 5 ช้อนโต๊ะ ไปหาซื้อมาจาก 7-elevenค่ะ หอมมากๆๆ 
 เกลือ ครึ่ง ช้อนโต๊ะ
รสดี 1 ช้อนโต๊ะ
พริกไทย 1ช้อนโต๊ะ

.....................................................

มาเริ่มกันเลยค่ะ ล้างปีกไก่ให้สะอาดนะคะ ทิ้งไว้สักพักให้สะเด็ดน้ำ
ไม่ต้องให้แห้งมากก็ได้ค่ะ เวลาใส่เครื่องปรุงแล้วจะได้คนง่ายๆเนอะ

ก็นำพริกไทยมาตำค่ะหรือจะซื้อแบบป่นแล้วก็ไม่ว่ากันจ้า
จากนั้นก็ใส่เกลือลงไปค่ะ ช่วยให้ดับกลิ่นคาวด้วยจ้า

จากนั้นก็ทยอยใส่เครื่องปรุงลงมาเลยจ้า ขั้นตอนนี้ไม่ซีเรียสนะคะ
ใส่ๆๆเลยค่ะ ตามใจโจ๋ ก่อนหลังไม่เกี่ยงเลยจ้า

จากนั้นคนให้เข้ากันนะคะ หรือแนะนำนิดนุงค่ะ หากเราไม่มั่นใจว่ารสชาติจะออกมาเป็นเยี่ยงไร
ไม่มั่นใจจะใส่เครื่องปรุงกลัวเค็มไป หวานไป
 ก็ให้นำส่วนผสม ผสมใส่ถ้วยก่อนได้ค่ะคนให้เข้ากัน จะได้ชิมได้
ปรับหวานเค็มได้ตามชอบค่ะ แล้วค่อยเอามาเทราดคลุกกับไก่จ้า
หน้าตาออกมาแบบนี้ค่ะ หลังจากคลุกเสร็จแล้ว
จากนั้นควรจะหมักทิ้งไว้นะคะ ยิ่งนานยิ่งแซ่บ แต่ดาไม่ได้หมักทิ้งไว้ค่ะ
โปรแกรมเร่งด่วน คนรอกินเยอะ หะหะ ทิ้งไว้แค่ 5 นาที เอาเข้าไมโครเวฟเลยจ้า
ให้หาจาน หรืออะไรมาปิดไว้ก่อนนะคะ เหมือนอบ นึ่งให้ไก่สุกก่อน
จัดไปที่ไฟสูงสุด (อย่าลืมครอบฝานะคะ) 7 นาทีจ้า แต่ดาแอบมาเปิดดูเป็นระยะๆค่ะ
พอเปิดก็ใช้ช้อนคนๆ นะคะพลิกกลับไปมาให้ทุกชิ้นโดนไฟทั่วๆกันจ้า
กลัวไหม้ขอแอบดูหน้าตาตลอด หะหะ

หลังจากไก่สุกแล้วในภาชนะ จะมีน้ำซอส น้ำสตอคอยู่นะคะ ทีนี้อบต่อค่ะ
แต่เปลี่ยนเป็นเปิดฝาที่ครอบออกจ้า เพื่อให้น้ำซอสแห้ง และให้ไก่เกรียมมากขึ้นจ้า
ส่วนนี้ใช้ไฟแรง 850หรือ 600 ลงมาก็ได้ค่ะ ดาใช้ที่ 850 เพราะไก่อบจนสุกแล้ว
ไม่ต้องกลัวข้างนอกไหม้แต่ข้างในไม่สุกค่ะ  เวฟไปเลยค่ะ  15-20 นาที
ปล.ดาทำเยอะ เลยต้องอบนาน สาวๆที่ทำปริมาณน้อยลงก็ลองเวฟใช้เวลาทีระน้อย
แล้วเปิดเชคสีดูนะคะ ว่าชอบหรือยังจ้า ดาเปิดดูตลอดค่ะ และใช้ช้อนคนตลอดนะคะ
จะได้สีสวยเท่ากันทุกชิ้นค่ะเอาจนสีสวยและหอมน้ำผึ้งสุดๆเคี่ยวๆ
จนน้ำซอสหายไปหมดจ้า หอมฟุ้งทั้งบ้านจ้า

ทำแล้วได้ออกมาตามนี้เลยจ้า ภาชนะอาจจะติดน้ำซอสแล้วไหม้ขอบไปบ้าง
ไม่ต้องกังวลนะคะ เป็นเรื่องปกติจ้า

อีกรูป แต่สีเพี้ยนๆนะคะ ถ่ายอีกห้องที่ไฟในห้องสีส้มจ้า
แต่หาของมาแต่งโรยๆ ด้านบนเลยอยากเอามาลง หะหะ

การใช้ไมโครเวฟทำมีข้อดีนะคะ คือ น้ำซอสหมักไก่ เราเอามาเคี่ยวๆ ตักราดไปมาได้จนหมด
เลยค่ะ ดาว่ามันจะเข้มข้นดีจ้า ถ้ามีเวลาหมักนานๆ น่าจะเข้าเนื้อสุดๆ ลองทำกันดูนะคะ
ใส่น้ำผึ้งขอบอกว่า หอม อร่อยมากๆค่ะ ขอบคุณที่แวะมารับชม รอชม รอชิมค่ะ  ^^

Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 21:21

เมนูต่อไป เราจะกิง อารายกานต่อดี

กินข้าวเยอะได้อิกวันนี้ Y___Y"สี่หมู ที่ร่วมชะตากรรม อิ่มจนนอนตายไปแว๊ว

ดาเป็นตัวแทนต้องมารีวิว หะหะ

แต่อิ่มแล้วมีความสุขที่ซู๊ดดด.... พรุ่งเน๊ค่อยลด นน. กรั่กๆๆ

Back to Top
HouseWife View Drop Down

Post Options Post Options   Quote HouseWife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 21:39
ClapClap ตามมาดูวิธีทำจนเสร็จค่ะ  
Back to Top
mokkuchang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mokkuchang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 21:51
Big smile
Back to Top
ae_inthebox View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_inthebox Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 21:57
น่ากินมากเลยคะคุณดาขา Tongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 22:15
ขอบคุณมากๆนะคะที่อยู่รอชมจนเสร็จค่ะ อิอิ
มารีวิวช้าไปหน่อย เพราะพุงมันหนัก ลุกมารีวิวไม่ไหวค่ะ  --"
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 22:16
Originally posted by HouseWife

ClapClap ตามมาดูวิธีทำจนเสร็จค่ะ  

ง่าๆ จะตอบกลับขอบคุณพี่ แต่ทำไม่เป็น ยังใหม่กับเว็บ LSQ  --" Cry
เลยไปโผล่ อยู่ตอนท้าย นุ่นนนนนน

ขอบคุณนะคะ  ^^ SmileBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2010 at 22:18
Originally posted by ae_inthebox

น่ากินมากเลยคะคุณดาขา Tongue

เตรียมข้าวสวย ร้อนๆ มาเลยจ้า อิอิ
Back to Top
Ohlala View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ohlala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 เม.ย. 2010 at 03:03

โอ้ว!!! ย่อง มาดูตอนดึกๆ
หืมๆๆ    เห็นรูปแล้ว   หิวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ       ขึ้นมาทันทีเลย งุงิ  Wink
  ขอซักจานๆๆ  สิคะ    
หิวๆๆ   Tongue

Back to Top
ohhohappy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ohhohappy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 เม.ย. 2010 at 13:00

น่ากินมากๆเลย หน้าตาก็สวยงาม

คะแนนหน้าตา  ให้ 9 เต็ม10 ไปเลยค่ะ  เพราะยังขาดผักสีเขียวแดง อย่าง แตงกวา กะมะเขือเทศที่ช่วยเรื่องหน้าตา

Back to Top

Post Options Post Options   Quote 33lipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 เม.ย. 2010 at 13:04
Originally posted by ohhohappy

น่ากินมากๆเลย หน้าตาก็สวยงาม

คะแนนหน้าตา  ให้ 9 เต็ม10 ไปเลยค่ะ  เพราะยังขาดผักสีเขียวแดง อย่าง แตงกวา กะมะเขือเทศที่ช่วยเรื่องหน้าตา

หะหะ ขอบคุณมากๆนะคะ ที่แวะมาชูป้ายให้คะแนนค่ะ
คิดแล้วขำค่ะ ซื้อผักมารอตบแต่ง แต่รอ อบนานไปหน่อย
สี่สหายที่มารอกินไก่อบ เลยกินผักจิ้มน้ำพริกไปหมดเลย ลืมตัวไม่มีมาตบแต่งเลยค่ะ
555+ เลยเอาขิงกับพริกคั่ว จาก แหนมคลุก มาใส่นิดนุง ไม่เหลืออะไรตบแต่งแล้ว กินเบิ๊ด..
Back to Top
musmus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote musmus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ค. 2010 at 22:34
เอาไปลองทำแล้วค่ะ อร่อยมากๆBig smile ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ
Back to Top
Lady Vanilla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lady Vanilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 พ.ค. 2010 at 07:38
มาขโมยสูตรนะคะ แล้วจะเอากลับไปลองทำดู ขอบคุณค่าาาาาาาาา
Back to Top
aoykaja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoykaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 พ.ค. 2010 at 11:16

น่ากินจัง วันหลังทำบ้างดีกว่า

Back to Top
chic88 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chic88 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ธ.ค. 2010 at 00:37
เสียดาย log in  33lipda  อันนี้ งือๆๆ 
ตอนนั้นไ่ม่รู้เลยโดนตัดไปแล้ว 

แนะนำให้เลยจ้า ว่า ถ้าใครอยากทานเมนู อบ หรือย่าง
ให้หอมมมมมมมมมมม รัญจวนใจนะคะ ใส่น้ำผึ้งลงไปสิคะ
แล้วจะ หอม หวานนิดๆ ชวนทาน อร่อยขึ้นมากๆค่ะ 
หมูอบน้ำผึ้ง หมู สามชั้น ย่างน้ำผึ้ง  อร่อยมากๆค่ะ คอนเฟิร์ม ^^ 

Back to Top
กระจุ๋มกระจิ๋ม View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote กระจุ๋มกระจิ๋ม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ธ.ค. 2010 at 21:52
ขอบคุณที่เอามาบอกกันนะค๊ะ เดี๋ยวจะลองทำกินดูบ้างสิว่าไก่ของเราจะมีหน้าตาเยี่ยงไร อิอิ ต่อไปก็ไม่ต้องไก่พิซซ่ามากินละ Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chic88 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ธ.ค. 2010 at 00:16
ลองดูนะคะ ง่ายๆ อร่อยด้วยค่ะ กินได้เยอะสุดๆ 
ซื้อ ออริกาโน มาใส่ ยิ่ง ห๊อมมมม หอมมมม 
ให้ อารมณ์อาหารฝรั่งมั่กๆ ค่ะ 
Back to Top
Support_LSQ View Drop Down
Admin Group
Admin Group

Post Options Post Options   Quote Support_LSQ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ธ.ค. 2010 at 11:23
น่าลอง ดูนะค่ะ  
ขอบใจที่เอาสูตรมาแชรนะค่ะ
น่าทานมากๆๆๆๆ เลย
ClapClapClapClap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chic88 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ธ.ค. 2010 at 12:12
Originally posted by Support_LSQ

น่าลอง ดูนะค่ะ  
ขอบใจที่เอาสูตรมาแชรนะค่ะ
น่าทานมากๆๆๆๆ เลย
ClapClapClapClap

ขอบคุงมากๆ ฮับบบบบ     
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  12>

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.063 seconds.