LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เรื่องเล่าเคล้าไอรัก
  New Posts New Posts RSS Feed: เมื่อหมดความเชื่อใจ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เมื่อหมดความเชื่อใจ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
kankan24 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kankan24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เมื่อหมดความเชื่อใจ
    Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 00:11
ทำยังไงดีค๊ะ ทำไมเราถึงรู้สึกไม่เชื่อใจแฟนเลย เราคบกับแฟนมา 3 ปี ที่ผ่านมาเค้าก็อยู่กับเรา ก้อมี ญ อื่นเข้ามาบ้าง แต่ก็ไม่เห็นเค้าจะมากมายอะไรกับใคร คือเค้าไม่ยอมรับอ่ะค่ะ ว่านอกใจเรา ปากก็บอกว่า ไม่ได้มีอะไรกัน แต่ตอนนี้เราเจอปัญหาใหญ่ค่ะ มันก็เป็นปัญหาคาราคาซังมานานแล้ว ระหว่าง เรา แฟน และ ญ ที่เป็นคนเก่า ก่อนที่เราจะคบกับเค้า เค้าก็บอกเราว่าไม่มีแฟน จนคบไปได้สักพัก เราก็จับได้ว่าเค้า คุยกะ ญ คนนึง เราโทรไปถามว่า she  เป็นใคร ได้รับคำตอบว่าเป็นแฟนเก่า และจากการคุยครั้งแรกเราก็ไม่ปลื้มหละ เพราะว่า she คุยไม่ค่อยรู้เรื่องค่ะ เราคุยกะ she ดีๆ เค้าก็หาว่าเราไปด่าเค้า เราก็ยุติขอเป็นฝ่ายหยุด ไม่โทรไปอีก แต่วันนั้น she คงรู้ว่า แฟนคบกับเรา คืนนั้น she ก็โทรเข้าเบอร์บ้าน
เราถามแฟนว่า คงสนิทกันมากเลยสินะเค้าถึงรู้เบอร์บ้าน แฟนบอกว่าใช่ สนิทมาก เราก็อึ้งนิดหน่อย เหตุการณ์ผ่านไป 1 ปี แฟนก็พาเราไปกราบพ่อแม่พี่น้องเค้าที่ต่างจังหวัด แต่ she คนเก่าก็ไม่เลิกรา ยังคอยโทรมา ตอดโน้น ตอดนี่อยู่ตลอด บางทีหายไป สักพัก แล้วก็โผล่มาอีก ในเวลานั้นเราอยู่กับแฟนแล้ว แต่ไม่ได้แต่งงานกัน เราก็คิดว่า อย่างน้อยเราก็ใกล้เค้ามากกว่า ชีวิตกำลังจะดีๆ แฟนเราก็มีอันต้องย้ายไปทำงานในจังหวัดที่ ญ คนนั้นอยู่  เราก็กลุ้มใจมากค่ะ กลัวค่ะ กลัวว่า she จะไปหาแฟน เพราะเราเคยได้รับโทรศัพท์นิรนามว่า จะไปหาแฟนเรา คิดถึงแฟนเรา สารพัดค่ะ เรือ่งนี้เราเคยคุยกับแฟนแล้วว่าเราไม่สบายใจ แฟนก็บอกว่า ไม่มีอะไร ไม่ได้คุย ( ไม่ได้คุยแล้วมันจะรู้ได้ไงว่าแฟนอยู่ตรงไหน ) ไม่เคยมาหา
ถึงแม้เค้าจะพูดยังไง เราก็รู้สึก ไม่เชื่อใจเค้าเอาซะเลย เป็นสาเหตุให้เราโทรหาแฟนบ่อยๆจนเพื่อนๆเค้าระอาเราหมดแล้ว เราเองก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร พยายามคิดในแง่ดีว่าเค้าไปทำงาน แต่เรื่องของ ญ คนนั้นก็ยังวนอยู่ในหัวเรา ใจก็อยากจะแอบไปดู ก็ยังไม่กล้าไป ไม่ใช่ว่ากัวจะทำใจไม่ได้นะค๊ะ แต่ว่า บางครั้งเราคิดว่าเวลาของเรามันมีค่ามากกว่าจะตามเค้าไปอ่ะ เราเลยยังไม่ได้ไปสักที แต่คงมีสักวันแหละค่ะ ถ้าหากเราทนไม่ไหว
แล้วผลจะเป็นยังไง เราก็เข็มแข็งพอที่จะยอมรับมันได้ค่ะ ทั้งๆที่เค้าก็เคยพาเราไปดูแล้วนะว่าเค้าอยู่ยังไง กะใครบ้าง ตอนไปแรกๆเราก็เชื่อใจเค้า แต่พอผ่านไปมันก็เริ่มคิดอีกแล้วว่าจะมีคนมาขอค้างคืนกับเค้าบ้างไหมนะ กลุ้มใจค่ะ
Back to Top
orlinee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote orlinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 00:14
สู้ ๆ นะคะ ฟังเรื่องราวแล้วเหนือ่ยแทนค่ะ

ไม่รู้ว่าต้องอยู่กับความหวาดระแวงแบบนี้ไปอีกนานแค่ไหน

ยังไงก้ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
^AiRGirL^
Back to Top
7705 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote 7705 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 09:14

ถ้าอยู่อย่างระแวง ยังไงมันก็ไม่ดีแน่สำหรับชีวิตคู่แต่ถ้าแฟนคุณยังเป็นแบบนี้ ก็น่าเศร้าเหมือนกันเครียดแทนค่ะ สุขภาพจิตแย่แน่นอน

Back to Top
ohhohappy View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote ohhohappy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 10:52

เราขอเป็นกำลังใจให้นะคะ   ให้หาทางออกได้เร็วๆ

ถ้าเป็นเราเราก็ระแวงเหมือนกันค่ะ ขนาดอยู่คนละจังหวัดยังติดต่อกันตลอด

ทีนี้ย้ายไปอยู่จังหวัดเดียวกัน ไม่อยากจะคิดเลย

ยังไง คุณก็อย่าวุ่นวาย หาเรื่องเค้านะคะ  ทำตัวน่ารักเข้าไว้

และจริงๆ ถ้าคนนั้นเค้าน่ารักดีอยู่แล้ว เค้าคงไม่เลิกกัน

เพราะงั้นตอนนี้อยู่ห่างกัน แต่ไปใกล้ทางนั้นมากกว่า คุณต้องทำคะแนนแล้วค่ะ
Back to Top
emilianenko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote emilianenko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 11:07
สรุป  คุณโดนผุ้ชายคนนี้หลอกเหรอคะว่า ไม่มีแฟน แร้วมาคบกะคุณ จนเรื่องแดง ว่าจิงๆ เขามีแฟนอยู่ก่อนแล้ว??

ถ้าไม่ใช่  เราขอให้คุณเลิกคิดระแวงนะคะ  การเชื่อใจไว้เป็นสิ่งที่ดี  ถ้าเขาคิดไม่ดีกับเรา เราค่อยจัดการค่ะ

แต่ถ้าคุณเป็นผู้หญิงที่มาทีหลังจิงๆ  เราว่าคุณไม่มีสิทธิ์ไปหึงหวงค่ะ เพราะจิงๆ คุณกลายเป็นคำว่า "กิ๊ก" ซะเอง 
   <a href="http://lilypie.com">[IMG]http://lb2m.lilypie.com/clo9p7.png" bo
Back to Top
nongtay. View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nongtay. Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 11:40
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ เข้าใจความรู้สึกนี้ดีทีเดียว  เพราะก็ประสบกับปัญหานี้เป็นระลอก ๆๆๆ ค่ะ she ไม่ยอมจบ ทั้ง ๆ ที่แฟนเราจบแล้ว...เซ็งมาก หงุดหงิดเป็นที่สุด
Back to Top
pupa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pupa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 13:11

บางทีอาจจะไม่มีอะไรก็ได้นะค่ะ ผู้หญิงคนนั้นอาจจะอยากแกล้งคุณก็ได้ อย่าโทรบ่อยเลยค่ะ คุยกันดีๆ ดีกว่าค่ะ เวลาไหนโทรหาได้เวลาไหนไม่ให้โทรก็ให้เค้าบอก หรือไม่งั้น ก็บอกเค้าว่าถ้ายุ่งแล้วโทรไปรับไม่ได้ ก็ให้ส่งข้อความมาแทนว่าทำไรอยู่ ก็อธิบายกันไปว่าอยู่ไกลกัน ก็เลยอยากรู้ว่าตอนนี้ทำไรอยู่  เค้าบอกอะไรมาก็เชื่ออย่างนั้น แล้วก็จำที่เค้าบอกไว้ เพราะถ้าเค้าโกหก เดี๋ยวก็รู้เองแหละค่ะ เมื่อก่อนแฟนก็อยู่กันคนละทีมาตลอด คนละจังหวัดเลย คบมาแบบนั้น 7 ปี ก็ไม่มีปัญหานะคะ เราเป็นคนเอาแต่ใจขี้หึง  แต่ถ้าบอกว่าอยู่ไหน รายงานตัวเป็นเวลาก็จบค่ะ กลางคืน ก็เช็คเป็นช่วงๆ 1 ทุ่มกินข้าวยัง  4ทุ่มนอนยัง  เที่ยงคืน อ้างว่านอนไม่หลับบ้าง ใจเย็นๆนะค่ะ ลองเชื่อคนที่คุณรักดู

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kankan24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 16:17
Originally posted by emilianenko

สรุป  คุณโดนผุ้ชายคนนี้หลอกเหรอคะว่า ไม่มีแฟน แร้วมาคบกะคุณ จนเรื่องแดง ว่าจิงๆ เขามีแฟนอยู่ก่อนแล้ว??

ถ้าไม่ใช่  เราขอให้คุณเลิกคิดระแวงนะคะ  การเชื่อใจไว้เป็นสิ่งที่ดี  ถ้าเขาคิดไม่ดีกับเรา เราค่อยจัดการค่ะ

แต่ถ้าคุณเป็นผู้หญิงที่มาทีหลังจิงๆ  เราว่าคุณไม่มีสิทธิ์ไปหึงหวงค่ะ เพราะจิงๆ คุณกลายเป็นคำว่า "กิ๊ก" ซะเอง 
เราก็ไม่รู้นะว่าเค้าพูดจริงหรือเปล่า เพราะตอนคบกับเรา คนรอบข้างของเค้าไม่ว่าจะเป็น เพื่อน พ่อแม่พี่น้องเค้าก็บอกกับเราเป็นเสียงเดียวว่า เค้าไม่เคยพาใครมาแนะนำเหมือนเรา แล้ว ญ คนนั้นก็เป็น ญ ที่ผ่านเข้ามาในชีวิตเค้าเท่านั้น เพื่อนของเค้าไปจีบ เพื่อนของ ญ คนนี้ แฟนก็เลยคุยกับ ญ คนนี้ อย่างนี้ เราเรียกว่า เราเป็นกิ๊กหรือเปล่าค๊ะ
Back to Top
BooNGbing View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote BooNGbing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มิ.ย. 2010 at 16:45

เห็นใจและเข้าใจค่ะ อ้อมแค่อยากบอกว่า ถ้าคิดจะคบเค้าต่อต้องปล่อยวางค่ะ พื้นฐานของคนรักกันย่อมต้องรู้จักนิสัยกันส่วนนึง คุณต้องถามตัวเองก่อนค่ะว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนนี้ มันเกิดจากใคร??????

แฟนคุณ?? ที่พฤติกรรมดูไม่ค่อยเคลียร์  มีพื้นฐานความไม่ซื่อสัตย์กับคุณมาก่อนหรือ มีพฤติกรรมที่ส่อว่าจะกลับไปหาคนเก่าหรือป่าว
แฟนเก่า?? ที่ส่ออาการกวนประสาทคุณเล่น หรือ ยังมีใจให้แฟนคุณอยู่จริง ( แนะนำนิดนึงค่ะว่า ถ้าเค้ายังรักแฟนคุณจริง อาการจะแสดงออกมาแบบเจียมตัวมากกว่านี้  เพราะอย่างน้อยก็เป็นคนเก่าไปแล้ว  แต่ผู้หญิงแบบนี้ได้ใจผู้ชายโลเลไปกว่าครึ่ง )

ทางกลับกัน เรื่องที่คุณระแวงก็อาจเป็นเพราะ ความจิตตกของตัวคุณเองด้วย  การทำแบบนี้ซ้ำๆ เป็นผลให้เรากลายเป็นคนเซ้าซี้ โทรจิก  และความเบื่อหน่ายที่แฟนคุณจะมีต่อคุณก็อาจเกิดขึ้นได้  ที่สำคัญเลิกโทรเข้าเบอร์เพื่อน เพราะมันคือการก้าวก่ายอย่างมาก ถ้าเค้ารู้สึกถูกล้ำเส้นพื้นที่ส่วนตัว เค้าจะแสดงอาการทางด้านลบกับคุณ แล้วคุณจะยิ่งรู้สึกแย่  ทั้งที่ความจริงเค้ายังไม่ได้ทำอะไรผิด

ทางที่ดี ตอนนี้คุณควรจะนิ่งและรู้จักปล่อยวางก่อน แต่คุณยังสามารถโทรหาเค้าได้ แสดงให้เค้ารู้ว่าคิดถึง ห่วงใย แต่อย่าทำให้เค้ารู้สึกว่าโดนเช็ค  ถ้าพฤติกรรมการรับสายของเค้าดูผิดปกติ คุณค่อยทบทวนอีกที  การบุกไปหาให้เป็นวิธีสุดท้ายที่คิดว่าทนไม่ไหวแล้วจริงๆ เพราะมันคือการทุ่มเท อย่างไร้เหตุผล  เวลาของคุณควรจะมีค่ามากกว่าการต้องทำอย่างนั้น  เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kankan24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มิ.ย. 2010 at 00:07
ขอขอบคุณเพื่อนๆมากนะค๊ะ ที่เข้ามาให้กำลังใจ จากพฤติกรรมของเค้าที่ผ่านมา อาจจะมีบ้างที่มี ญ มาชอบเค้า แต่แฟนเราเค้าเป็นคนที่คุยกับทุกคนได้ ไม่ค่อยได้คิดอะไร เคยมี ญ มาชอบ ให้แฟนพาไปนู้นไปนี่ แฟนก็ไปเพราะบอกว่าเค้าคือเพื่อน สุดท้าย มีวันนึงแฟนทวงเงินค่าน้ำมันรถจาก ญ คนนั้น ญ คนนั้น งง มาก โทรมาหาเรา บอกว่าแฟนไม่มีเงินเลยเหรอ เห็นมาทวงค่าน้ำมัน เราก็บอกว่า อ้าวก็วานให้เค้าไปส่งก็ต้องช่วยค่าน้ำมันเค้าสิ ญ ก็หายไปเอง เพราะเข้าใจผิดคิดว่าแฟนไปชอบเค้า  กับแฟนเก่าเค้า ที่ผ่านมา เราไม่เคยเห็นแฟนโทรไปหา she ก่อนเลย อาจจะมีบ้างที่ ญ โทรมาแล้วแฟนไม่ได้รับ แล้วโทรกลับไป หรือบางครั้งก็ไม่โทร เค้าเคยรับโทรศัพท์เวลาอยู่กับเรา อย่างเช่น เวลาจะไปเที่ยวกัน ญ คนนั้นถามว่าเราไปไหม เค้าก็จะตอบว่า อืมม น้องเค้าไปด้วย ปลายสายอาจจะถามว่า มีความสุขดีไหม( เดาเอานะค๊ะ ) เราเห็นแฟนตอบไปว่า ก้อมีความสุขดี
ส่วน she นั้นถามว่าก่อกวนเราไหม เราก็คิดว่าก่อกวนนะ เพราะเราเข้าไปดูใน facebook หล่อน หล่อนจะโพสประมาณว่า รักแฟนเรามากมาย ถึงแม้ไม่เอ่ยชื่อ เราก็พอจะเดาออก บอกว่ารู้ว่าแฟนเราอยู่ตรงไหน จะไปหาเวลาว่างๆ หรือไม่ก็  ถึงเวลาของเค้าแล้ว อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ เราก็เก็บมานั่งคิดนะ แฟนเราเวลาทำงานเค้าไม่ชอบให้ใครไปวุ่นวายกะเค้าโดยเฉพาะที่ทำงาน แล้วเค้าจะยอมให้หล่อนไปเหรอ นอกซะจากหล่อนจะอ้างเรื่องงาน เพราะที่ผ่านมา หล่อนจะอ้างว่าหางานให้แฟนเราทำ แต่ก็แอบถามเรื่องส่วนตัวแฟนเรา หล่อนเลยรู้ความเคลื่อนไหวของแฟนเราตลอด มีอยู่วันนึง แฟนเปิดเมลล์ เจอภาพใน facebook และข้อความที่เราโพสคุยกับเพื่อน โดยภาพและข้อความพวกนั้นถูก capture หน้าจอส่งมา เราก็อึ้งไป ว่าใครกันที่ก่อกวนเรา แต่ก็คิดว่าคงไม่มีใครหรอก เราเองก็อยากจะไว้ใจเชื่อใจแฟนเรานะ แต่เราไม่ไว้ใจ ญ คนนั้นเลย ผู้หญิงอ่ะ มารยาร้อยเล่มเกวียน ผู้ชายอ่ะ ตามไม่ทันหรอก เราเองก็ดูไม่ออกว่าหล่อนยังรักแฟนเราอยู่จริง หรือว่า ตั้งใจที่จะก่อกวนกันแน่ แต่ช่วงเวลาที่แฟนเราไปทำงาน เวลาเราโทรไปก็รับสายเราตลอด เหมือนเดิม และเราก็พยายามที่จะลดพฤติกรรมแย่ๆของเรา เวลาเราติดตอ่เค้าไม่ได้ ตอนนี้โทรศัพท์เค้าเสียค่ะ เราก็ใช้วิธีส่งเมลล์ไปหาเค้าให้เค้าโทรกลับ เค้าเองก็โทรกลับมาค่ะ กับความห่างไกล และความกดดันจาก ญ คนนั้น เรายอมรับเลยว่า เราจิตตกจริงๆค่ะ ถ้าหากว่าหล่อนอยากให้เราเป็นอย่างนี้ เราคิดว่า หล่อนมาถูกทางแล้วค่ะ

Edited by kankan24 - 29 มิ.ย. 2553 at 00:13
Back to Top
nokkaaa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nokkaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มิ.ย. 2010 at 11:25
   อยากบอกให้คุณทำใจให้สบายดีกว่านะคะ เเพราะการที่เราหวาดระแวงมากไปเราคนเดียวที่จิตตกกังกังวลกับเหตุการณ์ที่ยังมาไม่ถึงหรืออาจจะไม่เกิดขึ้น การที่แฟนคุณเลือกที่จะอยู่กับคุณแสดงว่าเค้าเห็นคุณมีค่าและสำคัญกว่าผู้หญิงคนที่เป็นอดีต และไม่มีใครที่จะไม่มีอะดีตเกี่ยวกับเรื่องแฟนเกบเรื่องแฟนเก่า ที่ทำให้คนปัจจุบันต้องมานั่งหวาดระแวงอยู่อย่างนี้ อย่างที่เราเคย post เรื่อง เค้ายังไม่ลืมแฟนเก่า เรื่องนั้นๆ ทำให้เราจิตตก กังวลอยู่เป็นปีเหมือนกันค่ะ แต่พอเราได้คุยกับแฟน ได้ระบายความรู้สึกที่เรามีและ และพายามทำใจไม่ให้เครียดทั้งที่รู้ว่าการห้ามไม่ให้คิดนั้นยากมากๆ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้มีอะไรเลย เราอาจระแวงไปเอง จึงอยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า ให้อยู่กับปัจจุบันดีที่สุด อย่ากังวลกับอนาคตที่อาจจะเกิดรึไม่เกิดก็ได้ และการเชื่อใจแฟนสำคัญที่สุดค่ะ สู้ๆนะคะ ปล. ก่อนแต่งงานแฟนก้อเคยไปทำงานต่างจังหวัด จากที่เจอกันบ่อยก็เป็น 3 เดือนเจอที เหงาและก็เคยระแวงแต่ทุกอย่างก็ผ่านมาได้ด้วยความเชื่อใจค่ะ ทั้งๆ ที่เราเชื่อใจคนยากมากและมองโลกในแง่ที่ไม่ค่อยดีตลอดค่ะ
nokkaaa
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kankan24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มิ.ย. 2010 at 15:46

เคยอ่านในนี้ มีเพื่อนคนนึง ให้ข้อคิดว่า เราอาจจะห้ามไม่ให้เค้าไปพบหรือคุยโทรศัพท์กัน แต่เราเลือกที่จะห้ามใจไม่ให้คิดได้ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น เราจะพยายามค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.109 seconds.