LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมข่าว สินค้าลดราคา มหกรรม Shopping
  New Posts New Posts RSS Feed: .มีก้อนที่คอ เป็นไรมากไหมอะ ใครรู้ตอบที
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

.มีก้อนที่คอ เป็นไรมากไหมอะ ใครรู้ตอบที

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
noni View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote noni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: .มีก้อนที่คอ เป็นไรมากไหมอะ ใครรู้ตอบที
    Posted: 29 มิ.ย. 2010 at 15:32

คือเมื่อประมาณ 3-4 เดือนก่อน เราคล่ำเจอก้อนที่คอ ด้านขวาอะ แต่ไม่ใหญ่มากนะ  และมาถึงปัจจุบันมันก้อยังก้อนเท่าเดิมอยู่คะ ก้อนประมาณปลายนิ้วก้อยอะคะ คล่ำดีๆบางครั้งมันดิ้นได้ด้วยคะ  ก้อนมันเหมือนอยู่ข้างในอะคะก้อนไม่แข็งนะคะ ไม่ได้บูดออกมานะ ต้องคล่ำถึงเจอ เราอยากรู้ว่ามันจะเป็นอะไรมากไหมคะใครรู้ช่วยตอบที อ๋อ ...ลืมบอกไปไม่เจ็บไม่รู้สึกอะไรเลยคะ เป็นมาประมาณ3-4 เดือนแล้ว   ขอบคุณคะSmile

อ๋อ... เราอยากจะขอคำแนะนำอะคะ ว่าเราควรไปตรวจโรงบาลไหนดีที่สุดคะที่แน่ใจได้ชัดเจนอะคะ เพราะเคยเห็นมีคนไปตรวจแล้วบางทีวินิจฉัยมาผิดอะคะ อย่ามีกรณีหนึ่ง เป็นก้อนที่คอ ไปตรวจที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง หมอบอกว่าเป็นซีส ผ่าไปตั้ง 2 ครั้งก้อยังไม่หาย( สรุปว่าผ่าฟรีอะคะครั้งนั้น) และสรุปไปหาหมออีกที่หนึ่ง ให้ยามากินไม่กี่วันก้อนก้อยุบไปแล้วอะคะ เรากลัวอะ อยากรู้ว่าโรงบาลไหนที่เชี่ยวชาญด้านนี้ และตรวจออกมาแน่ชัดที่สุดคะ  ขอบคุณคะ

Edited by noni - 30 มิ.ย. 2553 at 12:37
Back to Top
Cht9709 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Cht9709 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มิ.ย. 2010 at 20:14

รีบไปพบแพทย์ค่ะ เพราะถ้าไม่เจ็บอาจเป็นโรค............ได้ค่ะ

แพทย์จะเจาะหรือตัดชิ้นเนื้อนั้นมาตรวจ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote noni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มิ.ย. 2010 at 21:34
Originally posted by Cht9709

รีบไปพบแพทย์ค่ะ เพราะถ้าไม่เจ็บอาจเป็นโรค............ได้ค่ะ

แพทย์จะเจาะหรือตัดชิ้นเนื้อนั้นมาตรวจ

กลัวเป็นโรคร้ายเหมือนกันอะคะ แต่ไม่กล้ากลัวจะรับไม่ได้อ่าCryCryCry แต่เคยหาข้อมูลในเน็ต เข้าบอกว่าถ้ามันก้อนเท่าเดิมก้อไม่น่ากลัวเท่าไร แต่ถ้ามันใหญ่ขึ้นก้ออาจสันนิฐานได้ว่าอาจเป็นโรคร้ายอะคะ แต่ของเรามันเท่าเดิมแล้วมันก้อดิ้นได้ด้วย แต่ก้อไม่สบายใจอยู่ดีอะคะ กลัวก้อกลัว กล้าก้อไม่กล้าไปตรวจ กลุ้มใจงๆๆคะ  จไว้จะรวบรวมความกล้าเข้าไปตรวจคะ ขอบคุณนะคะ

แต่ถ้าใครเคยเป็นแบบเราแล้วไปตรวจมาแล้วก้อมาเล่าให้เราฟังมั่งนะ ขอบคุณคะ
Back to Top
kathy View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote kathy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มิ.ย. 2010 at 22:24

ต้องรีบไปตรวจค่ะ เราเป็นมาหลายปี เจอครั้งแรกคอบวมขึ้นเรื่อยๆ ด้วย แต่ไม่เจ็บ พอไปตรวจก็พบว่าเป็นซีสต์ที่ไทรอยด์ ผ่านมาซัก 2 ปี เห็นว่าคอบวมขึ้นอีกก็เลยไปตรวจและตัดสินใจผ่าออก ซึ่งต้องผ่าไทรอยด์ออกไปหนึ่งข้างเลยค่ะ ยังไงก็รีบไปตรวจดูนะคะ ยังดีว่าผลชิ้นเนื้อของเราออกมาเป็นเนื้อดีค่ะ โล่งไป Embarrassed

Back to Top
Cutetakkie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Cutetakkie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 05:04
ต่อมน้ำเหลืองโตหรือป่าวคะ อาจมาจากฟันผุหรือไม่ก็เป็นแผลอะไรในปาก ไปหาหมอดีกว่านะคะ
Back to Top
ohhohappy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ohhohappy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 09:05

พบแพทย์ด่วนจ้า

Back to Top
misato View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote misato Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 09:42
อย่าคิดมาก...อะไรก็ตามถ้าไม่แน่ใจให้หาหมอ...
เราเองก็มีก้อนๆที่คอด้านซ้าย ขนาดประมาณ1cm ของเราเป็นต่อมน้ำเหลือง แต่ของจขกท. ถ้าไม่แน่ใจ พบแพทย์ดีกว่าคะ... ตอนนี้คิดไปต่างๆนานามากมาย จะกลายเป็นโรคเครียดซะเปล่าๆ.....
Back to Top
MaiAndMook View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MaiAndMook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 10:12

ไปพบแพทย์ดีกว่าค่ะ  คุณหมอจะวินิจฉัยได้ดีที่สุดค่ะ     

เอาใจช่วยสู้ สู้ นะคะBig smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote noni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 12:31

ขอบคุณสำหรับทุกๆๆท่านนะคะ ถ้ายังวไงจะพยายามไปตรวจคะ

(ขออย่าให้เป็นอ่าไรมากเลย ...กลัวจัง Cry)

ใครเคยเป็นบ้างก้อมาเล่าให้ฟังกันอีกนะคะ ขอบคุณคะ

Back to Top
nanaei View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nanaei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 15:40
Originally posted by OokAeh

ลองไปตรวจที่ศูนย์มะเร็งโรงพยาบาลรามาธิบดีด่วนเลยจ้ะ
อย่ามัวแต่กลัวจนเรื่องเล็กๆกลายเป็นเรื่องใหญ่น๊า
เมื่อมีสิ่งแปลกปลอมเกิดขึ้นในร่างกายของเรา ไม่ว่ามากหรือน้อย
นั่นแปลว่าร่างกายของเราผิดปกติแล้ว
เราขอให้กำลังใจและอวยพรให้ไม่เป็นอะไรนะคะ
แต่เราเป็นห่วง อยากให้รีบไปหาหมอ เพราะเป็นคล้ายคุณพ่อเราเลย
พ่อเราเป็นมะเร็งต่อมน้ำลายค่ะ เริ่มจากเล็กๆและกลายเป็น 3 ก้อนที่คอ
อย่างน้อยๆ รู้เร็วหายเร็วนะจ๊ะ สู้ๆค่ะ
แล้วมีอาการอย่างไรอะคะ  เราอะมีก้อนที่คอเม็ดนึงอะ

Edited by nanaei - 30 มิ.ย. 2553 at 15:43
Back to Top
powpao View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote powpao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 16:34

ก้อนขนาดไหน อยู่ที่ตำแหน่งไหนคะ  จริงๆแล้วคนเรามีต่อมน้ำเหลืองจำนวนมากอยู่ที่คอค่ะ  ปกติขนาดเท่าเม็ดถั่วเขียวแต่ถ้าอักเสบหรือติดเชื้ออาจโตขึ้นมาได้ แนะนำว่าลองสังเกตอาการก่อนนะคะ ถ้าไม่โตขึ้นก็ยังไม่ต้องทำอะไร  แต่ถ้าโตขึ้นหรือเพิ่มจำนวนมากขึ้นใน 1-2 เดือน ก็ควรไปพบแพทย์ค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote noni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มิ.ย. 2010 at 17:01
Originally posted by powpao

ก้อนขนาดไหน อยู่ที่ตำแหน่งไหนคะ  จริงๆแล้วคนเรามีต่อมน้ำเหลืองจำนวนมากอยู่ที่คอค่ะ  ปกติขนาดเท่าเม็ดถั่วเขียวแต่ถ้าอักเสบหรือติดเชื้ออาจโตขึ้นมาได้ แนะนำว่าลองสังเกตอาการก่อนนะคะ ถ้าไม่โตขึ้นก็ยังไม่ต้องทำอะไร  แต่ถ้าโตขึ้นหรือเพิ่มจำนวนมากขึ้นใน 1-2 เดือน ก็ควรไปพบแพทย์ค่ะ

ก้อนไม่ใหญ่มากอะคะ ประมาณปลายนิ้วก้อยไม่ถึงหรือเกือบๆ1 ซมอะคะ ไม่มีอาการอะไรเลยคะ เป็นมาประมาณ  3-4 เดือนได้อะคะ ก้อนก้อยังเท่าเดิมอยู่อะคะ คล่ำดูแล้วไม่แข็งเหมือนเนื้อดิ้นได้นิดนึงค ะ อ๋อ.. ลืมบอก มันอยู่ช่วงข้างคอระหว่างกลางคอค่อนไปด้านหลังแต่ไม่มากอะคะ  คอด้านซ้ายคะ

Edited by noni - 30 มิ.ย. 2553 at 17:04
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote powpao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ก.ค. 2010 at 08:07

น่าจะเป็นต่อมน้ำเหลืองค่ะ  ถ้ามีก้อนเดียว ไม่โตขึ้นก็ไม่ต้องตกใจนะคะ สังเกตอาการไปก่อน ต่อมน้ำเหลืองอาจโตได้จากหลายสาเหตุค่ะ  เช่นมีการติดเชื้อที่เรามองไม่เห็น เช่นฟันผุ เป็นต้น  เวลาโตแล้วนานค่ะ กว่าจะยุบ  เอารูปต่อมน้ำเหลืองปกติทั่วร่างกายมาให้ดูค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote powpao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ก.ค. 2010 at 08:10
จากรูปข้างบน  ต่อมน้ำเหลืองเป็นจุดเล็กๆที่สีแดงเข้ม ที่ชี้ว่า Lymph nodes ค่ะ  แนะนำว่าสังเกตอาการไปก่อนยังไม่ต้องทำอะไร แต่ย้ำว่าถ้าคลำเจอหลายก้อน หรือโตขึ้น ควรไปพบแพทย์ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote noni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ก.ค. 2010 at 11:07
Originally posted by powpao

น่าจะเป็นต่อมน้ำเหลืองค่ะ  ถ้ามีก้อนเดียว ไม่โตขึ้นก็ไม่ต้องตกใจนะคะ สังเกตอาการไปก่อน ต่อมน้ำเหลืองอาจโตได้จากหลายสาเหตุค่ะ  เช่นมีการติดเชื้อที่เรามองไม่เห็น เช่นฟันผุ เป็นต้น  เวลาโตแล้วนานค่ะ กว่าจะยุบ  เอารูปต่อมน้ำเหลืองปกติทั่วร่างกายมาให้ดูค่ะ

เรามีก้อนเดียว ก้อนเท่าเดิมแบบนี้มาหลายเดือนแล้วอะคะ เราคิดว่าอาจติดเชื้อจากฝันผุ อย่างที่คุณ  powpao หริอเปล่าเพราะตอนนี้เราฟันผุอยู่อ่า หรืออาจเกิดจากหนังศรีษะได้เป่าอะคะ เพราะช่วงที่เราคล่ำเจออ่าช่วงนั้นเราไม่ได้สระผมหลายวันคะ ( แฮะๆๆพอดีครีมนวดหมดอะคะ จะสระทีไรลืมซื้อทุที ...ไม่ได้สปรกน้า...อิอิ ) หัวคงจะสกปรกหรือเปล่า Shocked จะเป็นไปได้ไหมคะ 

ต้องขอบคุณคุณ  powpao  มากๆๆๆนะคะ ที่นำข้อมูลมาให้ สบายใจขึ้นเยอะเลยคะ  ( แต่ไม่อันตรายมากใช่ไหมคะ )
Back to Top
watdafudk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote watdafudk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2010 at 16:34

รีบไปหาคุณหมอเถอะค่ะ มีประสบการณ์ตรง คุณแม่เป็นค่ะ ตอนแรกไปผ่าตัดไทรอย ผ่านมาเป็นสิบปี มันก็มีก้อนอยู่

พอตัดไปตรวจก็  งานเข้าเลยค่ะ อันตรายมากๆนะคะ ทำใจแล้วไปตรวจ ดีกว่ามาเจอทีหลังแล้วจะรับไม่ได้คะ

ด้วยความหวังดีค่ะ ^^
Back to Top
vincy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote vincy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ก.ค. 2010 at 12:00
ไม่ต้องตกใจค่ะ อาจจะเป็นแค่ต่อมน้ำเหลืองก็ได้ค่ะ เราเป็นข้างซ้าย เวลาไม่สบายจะโตจากเดิมค่ะ แต่คุณหมอบอกว่าหากใหญ่กว่าหัวแม่มื้อให้รีบไปพบค่ะ แต่บอกตั้งแต่ตอนเรา 4 ขวบ ตอนนี้ 20 กว่ายังไม่เป็นไรค่ะ เจ้าของกระทู้อาจจะเป็นแบบเราก็ได้ค่ะ

มันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด ไปพบแพทย์ดีกว่านะคะ Wink
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote noni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 ส.ค. 2010 at 13:45

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ

ไปหาหมอมาแล้วจ้า...หมอบอกไม่เป็นอะไรคะLOL

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.040 seconds.