LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เรื่องเล่าเคล้าไอรัก
  New Posts New Posts RSS Feed: เกินใจจะอดทน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เกินใจจะอดทน

Page  <123>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pat View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เกินใจจะอดทน
    Posted: 20 ธ.ค. 2010 at 22:13
เอาใจช่วยด้วยนะคะ แล้วก้ออยากบอกว่าอย่าคิดกังวลไปก่อนเลยค่ะ เพราะมันจะทำให้คุณไม่กล้าตัดสินใจที่จะทำอะไรเลย กลับบ้านเถอะนะคะ  ถึงพ่อแม่คุณอาจจะเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น แต่สุดท้ายแล้วท่านก้อจะเข้าใจและให้อภัยคุณนะคะ มันเป็นการดีต่อสุขภาพจิตของคุณและลูกในท้องด้วย  ทุกอย่างมีทางแก้ไขและเริ่มต้นใหม่ได้นะคะ เพียงแค่คุณเข้มแข็งกล้าเผชิญหน้ากับความเป็นจริง เอาใจช่วยให้ผ่านอุปสรรคไปให้ได้อย่างราบรื่นนะคะ
Back to Top
namuwan View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote namuwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ธ.ค. 2010 at 12:36

เป็นกำลังใจให้ สู้ๆนะคะ

Back to Top
kutjung View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote kutjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ธ.ค. 2010 at 13:40
พ่อ แม่ น้อง รัก น้องเสมอ กลับไปหาเขา เขาให้อภัย ให้น้องแน่นอน เชื่อเถอะ 
Back to Top
numaing View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote numaing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ธ.ค. 2010 at 23:41
ตอนนี้เข้มแข็งขึ้นมาบ้างแล้วคะ
ไม่ค่อยร้องไห้เหมือนแต่ก่อนแล้ว
มันเพลีย ร่างกายมันไม่มีแรง วันๆเอาแต่นอน นอน และนอน
พอตกดึกมาก็แอบร้องไห้ขึ้นมาอีก ไม่รู้ทำไม
ยิ่งพอเข้ามาอ่านกำลังใจจากเพื่อนๆที่มอบให้
ก็อดน้ำตาไหลไม่ได้อยู่ดี
ตอนนี้ได้แอบยินข่าวว่าทางเขาก็เศร้าเหมือนกัน
เห็นเขาไปคุยกับเพื่อนว่ากำลังเศร้าอยู่
แต่ไม่เคยติดต่อมาทางเราเลย ไม่เคยโทรมาบอกกล่าวอะไรกัน
ไม่เข้าใจเขาเหมือนกัน ว่าทุกวันนี้มันเกิดอะไรขึ้น 

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคน ที่คอยเป็นเพื่อนมาตลอด
แม้จะไม่รู้จักและไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อน
คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ ถูกแล้ว

when i fall so sad
Back to Top
fonrin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fonrin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ธ.ค. 2010 at 09:19

พยายามอย่าคิดเลยค่ะ  ว่าเค้าจะเศร้าแค่ไหน

ตอนนี้อยู่นิ่งๆดีไหมค่ะ  หรือไม่ก็หาทางหาวิธีที่จะเอาเรื่องราวของเราเล่าให้แม่ฟังดีกว่า

ตอนนั้นฝนจำได้คิดสั้นขึ้นมาทันที  แล้วอยู่ๆเจ้าตัวน้อยในท้องก็ดิ้นใหญ่เลย  เหมือนเค้าจะบอกว่าแม่มีหนูรอแม่อยู่นะ

เท่านั้นแหละความกล้ามันก็ผุดขึ้นมาเลย ขนาดเรารักลูกเราขนาดนี้แล้วพ่อแม่เราเค้าจะรักเราขนาดไหน

แล้วก็ผ่านพ้นมาได้ค่ะ  พ่อแม่ฝนเค้ามีหน้าตาในสังคม(ในจังหวัดที่อยู่)มากนะ  แต่เราก็ผ่านมาได้

เหลือแต่ปัญหาตอนนี้ของฝนที่จะแก้ปัญหายังไงต่อไป   แต่ตอนนี้ก็กำลังจะคลี่คลายแล้วล่ะค่ะ

สู้ต่อไปนะคะ  ใจเย็นๆๆ  อยากให้เข้มแข็งฝนเข้าใจดีเพราะผ่านมาก่อน  ผู้ ญ ตอนท้องนี่เป็นอะไรที่ทรมานมาก

ยิ่งอยู่คนเดียวด้วยยิ่งเศร้าใจ  ใจเย็นๆนะคะ  เป็นกำลังใจให้เสมอเลยล่ะ
fonrin+pangfoon(numfah)
Back to Top
iam_nun View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote iam_nun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ธ.ค. 2010 at 11:05
...เข้ามาให้กำลังใจ จขกท. ด้วยอีกแรงขอให้เข้มแข็งไว้คะ...
พอจะเข้าใจความรู้สึกที่ไม่รู้จะเริ่มต้นบอกกับครอบครัวยังไงดีค่ะ 
แต่ไม่ว่ายังไงพ่อ-แม่ก็เป็นคนที่รักและห่วงเรา  ท่านจะให้อภัยเราได้เสมอ
เคยได้ยินมาว่า  "ตอนท้องอารมณ์และสุขภาพของแม่จะมีผลต่อลูก"

ยังไงรักษาสุขภาพให้แข็งแรงเพื่อเจ้าตัวน้อยที่อยู่ในตัวเราอีกคนนะคะ.
.Smile

✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:* *.:。✿   
โดน Admin บลอคเว็บอดF5ที่ทำงานซะ..ลัลลาชอปได้แค่วันหยุด..เศร้าT_T
Back to Top
a cup of coffee View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote a cup of coffee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ธ.ค. 2010 at 19:22

แวะมาให้กำลังใจค่ะ  อย่าไปสนค่ะ เดี๋ยวนี้ single mom มีเยอะแยะมาก เค้าก็ยังเลี้ยงลูกกันได้ เราก็ต้องทำได้ซิคะ

อย่าเอาเด็กออกนะคะ  มันจะเป็นบาปมาก ๆ  เลย  อย่าทำบาปเลยค่ะ เค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วย

แนะนำว่า  ตอนนี้หลบหน้าทางบ้านก่อน ก็อย่าเพิ่งให้ท่านทราบ เพราะมันอาจจะกดดันเรามากเกินไปนะคะ 

เพื่อน ๆ ในนี้ใจดี พร้อมให้คำแนะนะ และกำลังใจเสมอค่ะ  เราพลาดไว้ใจคนผิด ก็อย่าทำพลาดอีกเลยนะคะ  สู้ ๆ  ค่ะ  ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสนะคะSmileSmileSmile
^^ ขอยอดทาง PM นะคะแม่ค้าคนสวย เผื่อบางทีไม่ได้แวะไปดูที่ร้านน่ะจ้ะ^^....

Back to Top
joyly_polly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joyly_polly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ธ.ค. 2010 at 11:08
แวะมาให้กำลังใจอีกรอบ  สู้ ๆ นะคะ Embarrassed
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote numaing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ธ.ค. 2010 at 13:45
มาขอบคุณทุกคนที่มาให้กำลังใจ เข้มแข็งแล้วค่ะ
มันต้องใช้เวลาเยียวยาจริงๆ
เพียงแต่ช่วงเวลานี้อยากอยู่ลำพังเงียบๆ คนเดียว
ไม่เคยนึกว่าเหตุการณ์อย่างนี้จะเกิดขึ้นกับตัวเอง
เคยเห็นแต่คนอื่นเป็นก็เฉยๆ จึงได้รู้ว่ามันทุกข์นะ
วันนี้แม่ก็โทรมาหา ว่าอย่าทำอะไรที่มันไม่ดีให้เกิดขึ้น
เขาไม่มาไม่เป็นไร อยู่ของเราไป
เราก็พอจะรู้ความหมายนี้
ก็ได้แต่เงียบ และตอบว่า "คะแม่"
ความกล้าที่อยากจะบอกแม่ขณะนั้นมันหายไปหมดแล้ว
อยากจะกอดแม่เหลือเกิน รู้สึกบรรยากาศมันหนาวจับใจ
มันเหงามากนะตอนนี้ อยากมีคนโอบกอด ไม่รู้จะเริ่มทำอะไรก่อน 
ใช้ชีวิตอยู่ไปวันๆ อยากกลับบ้านนะ แต่กลัวจะร้องไห้ ให้ใครๆเห็น
เป็นคนที่อ่อนไหวง่าย คิดเยอะ เพื่อนที่มีปัญหาแบบนี้ จะเริ่มต้นที่ตรงไหนก่อน
จะบอกพ่อแม่ว่าไงกัน คิดไม่ออกจริงๆ

Back to Top
Hellobabe View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Hellobabe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ธ.ค. 2010 at 23:37
อ่านแล้วก็หดหู่ อึ้ง ทึ่ง อัศจรรย์มากๆค่ะ
ไม่คิดว่าในโลกนี้จะมีคนที่ใจร้ายใจดำขนาดนี้
แต่มันก็น่าคิดตรงที่เค้าไปพูดกับเพื่อนเค้าว่าเค้าำกำลังเศร้า
เราว่าที่เค้าต้องหนีหายไปทั้งครอบครัว เป็นเพราะเค้าคงยังไม่พร้อมเรื่องค่าใช้จ่าย
หรือเปล่าคะ และสิ่งนึงที่เราเชื่อเสมอถ้าหากคุณอุ้มท้องไว้จนคลอดลูกที่น่ารักออกมา
ไม่มีพ่อแม่ที่ไหนที่ไม่อยากเห็นแววตาใสๆของลูก ไม่มีใครไม่อยากกอดอยากเจอลูกของตัวเองหรอกค่ะ
เราเชื่อว่า ตอนที่เค้าได้เห็นลูกของเค้าอาจเป็นช่วงเวลาที่เค้าพร้อมจะเปลี่ยนแปลงตัวเองมาเป็นพ่อคน
กลับตัวกลับใจก็ได้นะคะ เพราะเค้าอาจจะรู้สึกผิดต่อคุณและลูกที่ปล่อยให้เผชิญชีวิตตามลำพัง

ส่วนเรื่องที่คุณไม่อยากกลับบ้าน ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าไม่อยากกลับตอนนี้ก็ไม่เป็นไร
แต่อย่าลืมนะคะว่า ถึงท่านจะไม่รู้วันนี้ ก็ต้องมีสักวันที่ท่านรู้
ที่คุณต้องกดดันมากมายไม่กล้าบอกแม่กับพ่อขนาดนี้อาจมีเหตุผลส่วนตัว
ก็ไม่อยากเร่งรัดค่ะ :)

คุณคงเจ็บปวดมากใช่ไหมคะ คุณหนาวไหม หากคุณต้องการมือหนึ่งมือที่กุมมือคุณ
ขอให้เราทำหน้าที่นั้นแทนพ่อของเด็กได้ไหมคะ สงสารคุณจังเลยค่ะ
เป็นไปได้ถ้าเล่น msn แอดเมลล์มาคุยเป็นเพื่อนได้นะคะ 
แม้จะให้กำลังใจคุณได้ไม่มาก แต่ก็สามารถอยู่ข้างๆคุณได้เสมอค่ะ

Back to Top
super.jenny View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote super.jenny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ม.ค. 2011 at 11:23
วันนี้แม่ก็โทรมาหา ว่าอย่าทำอะไรที่มันไม่ดีให้เกิดขึ้น
เขาไม่มาไม่เป็นไร อยู่ของเราไป
เราก็พอจะรู้ความหมายนี้
ก็ได้แต่เงียบ และตอบว่า "คะแม่"

[/QUOTE]

ถ้าเราเป็นคุณเราจะบอกแม่ตอนนี้ เพราะแม่คุณคงระแคะระคายเรื่องนี้แล้ว เพียงแต่รอฟังจากปากคุณเท่านั้น ตอนนี้แม่คุณคงทุกข์มากด้วยความเป็นห่วง อย่าทำให้ท่านทุกข์เลยค่ะ บ้านคือที่ที่อบอุ่นที่สุด กลับไปหาท่านดีกว่านะคนดี อย่าแคร์ปากชาวบ้าน อย่ากลัวโน่นกลัวนี่ ทุกปัญหามันมีทางออกของมันอยู่แล้วอย่าหนีปัญหาเลยนะ
"It's not too hard to find some love
but it's also not easy to make that love to be forever."
Back to Top
I Love Baby View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote I Love Baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ม.ค. 2011 at 21:24

ใช่ค่ะ แม่คงระแคะระคาย  แต่รอเราพูดนั่นเอง พ่อแม่รักเรามาก  นะค่ะ  บอกท่านเถอะค่ะ  ถ้าท่านรู้เรื่องอาจจะสบายใจกว่าที่เป็นอยู่

เวลาเท่านั้นจะช่วยรักษาบาดแผลในใจ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote numaing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ม.ค. 2011 at 21:49
ทุกครั้งที่แม่โทรมาหามักถามถึงเรื่องฝ่ายชายเสมอเขาว่าอย่างไรบ้าง
น้ำเสียงเหมือนแม่โกรธมากๆ ที่เขามาหาวันจะมาขอจริงๆจังๆกันแล้ว
แต่พอถึงวันนัดทางเขาไม่มาปล่อย ให้ทางผู้ใหญ่เราเอาไปพูดทั่วบ้าน
เราก็ได้แต่หลอกตัวเอง หลอกแม่ไปวันๆ ว่าเขายังไม่พร้อม ยุ่งงานอยู่
แต่เรานะรู้อยู่เต็มอกว่าเขาคงไม่มาแล้ว และไม่มีวันกลับมาอีก
มันเหมือนมีสิ่งมาเพิ่มแรงกดดันเราอีกทางหนึ่ง
เสียใจนะ เสียใจกับหลายสิ่งหลายอย่างที่ผ่านมา เราตั้งรับไม่ทันจริงๆ
และมองอนาคตไม่ออกวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไร
ตอนนี้เหมือนใช้ชีวิตให้อยู่รอดไปวันๆ ก็ดูแลตัวเองไปเรื่อยๆ
แต่ไม่รู้อีกกี่เดือนกี่ปีข้างหน้าจะป็นอย่างไร 
คิดไปสารพัด ลูกเราจะรู้สึกขาดอะไรไปไหม พ่อแม่ ญาติพี่น้องเราจะสู้หน้าได้ไหม
เราจะกลับบ้านไปในสภาพอย่างไร หรือเราจะอยู่คนเดียวอย่างนี้ไปตลอด ได้ไหม?
ด้วยสภาพสังคมที่บีบบังคับเรา เราเคยคิดว่าทำไมคนมีปัญหาส่วนตัวแล้วต้องแคร์คนอื่นด้วย
เรารู้แล้วว่าต้องแคร์สิ เพราะเราไม่สามารถอยู่คนเดียวได้จริงๆหรอกเมื่อมีปัญหา เราต้องการใครสักคนไว้พูดคุย
เคียงข้างเรา โอบกอดเรายามหกล้ม ที่เราต้องแคร์เพราะว่า เราเป็นลูกคนสุดทองที่เป็นหน้าเป็นตาของครอบครัว
เรียนมาสูงกว่าใคร ทำงานที่ถือว่ามีหน้ามีตาในสังคม และจะบอกว่าเป็นเรื่องโง่มากที่ท้องโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะทำงานในสายการแพทย์  เรากำลังเรียนต่อเฉพาะทางอนาคตก็ต้องดับลงเมื่อตั้งท้องทั้งที่เรียนไม่จบ
ตอนนี้ไม่มีหน้าไปมองใคร ช่ายอยู่คนรอบข้างเราเมื่อรู้ก็มายินดีกับเรา(บางคน) แต่สิ่งที่แลกมาไม่รู้ว่ามันแลกกันได้ไหม
เราก็รักลูกเรานะ เรายอมออกมาเลี้ยงลูก แต่เพราะว่าความที่เราต้องอยู่คนเดียว เราจะสู้ต่อไปได้ไหม
มันถึงที่สุดของชีวิตหรือยังนะ มันยังมีที่สุดของชีวิตอีกไหม บางครั้งยังแอบมีน้ำตา สงสารตัวเองเหลือเกิน
ไม่เคยคิดเคยฝันว่าเรื่องอย่างนี้จะเกิดกับตัวเอง พ่อแม่ต้องมาทนทุกข์กับเราเรื่องที่เราต้องท้องไม่มีพ่อหรือนี่
ที่เรากลัวคือกลัวครอบครัวจะเป็นห่วงเรา จะคิดมากเรื่องเราไปด้วย
ฉันต้องทำอย่างไร อย่างไรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ฉันมันบ้าไปแล้วตอนนี้ อยากร้องไห้ออกมาดังๆๆๆๆ อยากตะโกนดังๆๆๆๆ
แม่จ๋าหนูเหนื่อย หนูท้อแล้ว

Back to Top
Nu pin View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nu pin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ม.ค. 2011 at 22:07
จะเป็นกำลังให้อีกคนค่ะ
12345
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote numaing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ม.ค. 2011 at 02:23
นี่ก็ผ่านมาเกือบ2เดือนแล้วสินะ แต่ความรู้สึกมันเหมือนเพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวาน
ท้องก็โตขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้สัมผัสได้แล้วว่าลูกดิ้นแล้ว ไปซาวน์มา เห็นหัวใจเขาเต้นตุ๊บๆ ก็ดีใจนะ
นี่ถ้าเราเอาเขาออกอย่างที่พ่อมันต้องการ จะเป็นอย่างไรนะ คิดย้อนไปก้อดร้องไห้ไม่ได้
ฉันยังคงเหงาอยู่ลำพัง อยู่กับตัวเองคนเดียว ฉันกล้าทำแล้วทำไมไม่กล้าเผชิญความเป็นจริงนะ
ฉันจะยังคงมีชีวิตอยู่แบบนี้ไปได้นานแค่ไหน
คำพูดๆ หลายอย่างที่มันอัดอั้นตันใจในทรวง มันพูดไม่ได้ มันระบายไม่ได้
บางครั้งกาลเวลามันก็ช่วยไม่ได้ มันยังคงยิ่งสุมอยู่ในใจ
รอวันที่มันปะทุออกมา
มันเหงาบรรยายไม่ถูก
มันปวดใจแบบบอกใครไม่ได้ว่าทำไม

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote numaing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2011 at 16:22
วันนี้ตัดสินใจบอกเรื่องราวให้ทางบ้านฟัง
สิ่งที่เห้นคือสีหน้าและความเสียใจของแม่
เราก็ได้แต่เบือนหน้าหนี และอยากร้องไห้ แต่ก้เก็บอาการเอาความเข้มแข็งเข้าข่ม
ทุกอย่างมันไม่เหมือนอย่างที่เราคิด
บ้านที่เราคิดว่าอบอุ่นที่สุด ปลอดภัยที่สุด สามารถปกป้องเราได้เมื่อเรามีปัญหา
วันนี้เดินหันหลังออกจากบ้านมาด้วยความทุกข์ทรมานใจ และเจ็บปวด ที่สุด มันเหงา มันวังเวง
สุดที่จะอดกลั้นไม่ให้น้ำตามันไหลได้ แม่ยังบังคับให้เราต้องเลือก ให้อุ้มท้องบากหน้าไปหาเขาอย่างหมดศักดิ์ศรี
แม่ยอมโทรไปหาผู้ชายคนนั้น แต่เขาก็รับและรีบวางไปบอกว่ายุ่ง และไม่ได้โทรมาอีก
ยังจะให้เราพาไปบ้าน คนในครอบครัวเพียงต้องการเงินเขา และอายที่เราท้องไม่มีพ่อ
ทำไมไม่คิดถึงเราบ้างว่าเราอาย แต่เราจะอายมากขึ้นเมื่อเราหมดศักดิศรี นึกถึงวันที่เขาเอาผู้หญิงมานอนที่ห้อง
แล้วไล่เราออกมาเหมือนหมูเหมือนหมา ถ้าแม่รู้เข้าจะยังอยากให้เรากลับไปเจ็บช้ำอย่างนั้นอีกไหม
หน่ำซ้ำยังบอกว่าว่าถ้ายังเล็กให้ไปเอาออกอีก น้ำตามันไหลมันเจ็บปวดที่สุด ไม่มีใครกอดเราในวันที่เราผิดพลาด ท้อแท้เลย อยากไปที่ไหนซักที่ ที่ที่ไม่มีใครรู้จักเรา ที่ๆที่เราอยุ่แล้วสบายใจ แต่ติดที่เหนื่อยที่ท้อเหลือเกิน หรือที่ผ่านมาเราตัดสินใจผิดพลาดหรือนี่ นี่ถ้าไม่มีเจ้าตัวเล็กที่กำลังดิ้นเป้นกำลังใจให้มีลมหายใจอยู่สุ้ต่อไปในตอนนี้ โลกนี้คงเบาขึ้นนะ 
Back to Top
2lookling View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote 2lookling Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2011 at 16:39

เข้มแข็งไว้ค่ะ สู้ๆๆ นึกถึงลูกไว้ค่ะมีอะไรไม่มีที่ระบายปรึกษาเราได้นะค่ะ เรายินดีรับฟังนะเข้าใจช่วงเวลาที่ไม่มีใคร จะพูดกับใครไม่ได้จะบ้า และตอนนี้ตัวคุณเองก้อมีลูก  อย่าเครียดต้องระบายเท่านั้นค่ะเพราะจะมีผลต่อเด็กอย่างมากเลยค่ะ มาพูดคุยกันได้นะค่ะ เรายินดีรับฟังจริงๆ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote numaing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2011 at 19:29
แทบไม่มีวันไหนที่ไม่ร้องไห้ คงด้วยมันเพราะหลายๆอย่าง
พยายามไม่เครียด ไม่อยู่คนเดียว แต่มันก้เหมือนอยุ่คนเดียว
และตอนนี้ได้อยุ่คนเดียวจริงๆ ไม่สินะ อยู่ตามลำพังกับลุกชายที่จะเกิดมาในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้าสิ
ความเครียดมันมีผลกับลูกจริงๆ เราแท้งคุกคามมา2ครั้งแล้ว ตอนนี้ทำไรไม่ได้นอกจาก นอนๆๆๆๆ
และต้องหาข้าวหาน้ำกินเอง สงสารลูก สงสารตัวเองจริงๆ เราจะเอาเขามาลำบากกับเรารึนี่
หมอบอกว่าเขามีแนวโน้มคลอดก่อนกำหนดให้ดูแลตัวเองเป็นพิเศษ จะพิเศษอย่างไร
มันก้ได้เท่าที่สัญชาติความเป็นแม่และผู้หญิงตัวเล็กๆคนหนึ่งจะทำได้เท่านั้น
ขอแค่เขาสมบูรณ์ปลอดภัยก็พอ ต่อจากนี้ต่อไป คงอยู่ที่บุญวาสนาที่เขาทำมาด้วย
ใครไม่รักเราไม่เป็นไร เรามีกันและกันก็พอ
Back to Top
2lookling View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote 2lookling Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2011 at 23:19

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ Smile ผ่านไปได้แน่นอน พยายามคิดถึงลูกไว้นะค่ะ อยู่สองคนแม่ลูกแบบมีความสุขดีกว่ามีพ่อเลวมาดูแล แบบที่ดิฉันทำยุทุกวันนี้กับเจ้าตัวน้อยทั้งสองคน เลี้ยงคนเดียวแต่ลูกก้อไม่เคยรุสึกว่าขาดหายไปเลยนะค่ะ เพียงแค่ความรักความเข้ากับลูกชายที่จะเกิดมาเชื่อว่าคุณต้องผ่านไปได้นะค่ะ

Back to Top
jubbjibb View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jubbjibb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2011 at 23:51
เป็นกำลังใจให้นะคะ Smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote numaing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 22:49
ยังเสียใจไม่หาย ยังแอบร้องไห้ เมื่อนึกถึงวันเก่าๆ หลอกตัวเองว่าเข้มแข็ง
สุดท้ายน้ำตาก็ตกในอยู่ดี คิดถึงบ้าน...
Back to Top
Creammy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Creammy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 23:14
ความเข้มแข็งไม่ได้สร้างกันได้ง่ายๆ บางวันเข้มแข็งบางวันก็อ่อนแอเป็นธรรมดาของคนค่ะ แต่ยังไงก็ต้องสู้ต่อไป เราต้องเป็นที่พึ่งให้ลูกค่ะ ถ้าอยากร้องก็ร้องนะคะ ร้องให้ดังๆ แล้วพรุ่งนี้ตื่นมาก็สู้ต่อไปค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
Back to Top
ajain View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ajain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 23:19

เราเองก็เจอแบบนี้เหมือนกัน เจอปัญหาชีวิต เขาทิ้งให้เรารับภาระหนี้สินเกือบล้านอยู่คนเดียว  โทรหาเขาก็เงียบหาย ครั้งสุดท้ายเขา sms มาว่าไม่ตายจะติดต่อกลับไปเอง เขาบอกจะไปสร้างเนื้อสร้างตัวแล้วกลับมาหาเรา  ตอนนี้สองเกือบ2 ปีแล้วค่ะ ไม่มีวี่แววติดต่อกลับมาเลย  มันทรมานเหลือเกินค่ะ ใจแทบขาดจริงๆ     สุดท้ายแล้วไม่มีใครจริงๆนอกจากพ่อและแม่เรา  เราเข้าไปกราบขอขมาต่อท่าน เล่าทุกๆอย่างให้ท่านฟัง  ท่านไม่เคยโกรธเราเลยและพร้อมช่วยเหลือเราแก้ปัญหาให้เรา         กลับบ้านไปหาท่านเถอะค่ะ  ไม่มีใครรักเราเท่าท่านอีกแล้วค่ะ    เป็นกำลังใจให้นะคะ อดทนไว้ค่ะ แล้วทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดีค่ะ  สู้ๆๆ

Back to Top
Monsteryummy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Monsteryummy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 มิ.ย. 2011 at 01:07
เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้สู้น่ะค่ะ 
Back to Top
deeandmai View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote deeandmai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 มิ.ย. 2011 at 21:36
สู้ ๆ ค่ะ เข้มแข็งไว้นะคะ อีก 1 กำลังใจอยู่ทางนี้ ^^

Edited by deeandmai - 06 ม.ค. 2554 at 21:36
•*.:。-•(¯`°.•°•.★* แม่รักใบมิ้นท์กับใบข้าวที่สุดเลย *★ .•°•.°´¯)•-。:.*•

Back to Top
deeandmai View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote deeandmai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 มิ.ย. 2011 at 21:36
สู้ ๆ ค่ะ เข้มแข็งไว้นะคะ อีก 1 กำลังใจอยู่ทางนี้ ^^

•*.:。-•(¯`°.•°•.★* แม่รักใบมิ้นท์กับใบข้าวที่สุดเลย *★ .•°•.°´¯)•-。:.*•

Back to Top
nong_sonbu View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nong_sonbu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 มิ.ย. 2011 at 22:25
เป็นอย่างไรบ้างคะ มาส่งกำลังใจให้ค่ะ น้องเองก็เหมือนกันค่ะ ตอนนี้ก็ท้องเกือบ 8 เดือนแล้วค่ะ ใกล้เต็มทีแล้ว เข้าใจเลยว่ารู้สึกยังไง เวลาภาพเก่า ๆ มันย้อนมาหาเรา มันเหมือนมีคำถามอยู่ในใจตลอดว่าเราผิดอะไร เค้าจะคิดถึงเราบ้างมั้ย คิดถึงลูกบ้างมั้ย ใช่มั้ยคะ มันเป็นสิทธิ์ของเราที่คิดถึงได้ แต่อย่าจมนาน น้องเองก็เป็นบ่อย ๆ แต่ของน้องมันหนักตรงที่ยังต้องทำงานอยู่ที่เดียวกัน เจอสังคมเดียวกัน ตอนแต่งงานกันคนก็รับรู้มากมาย แต่ตอนเค้าหายไปอยู่กับคนอื่น ทิ้งให้เราแบกท้อง ตอบคำถามสังคมเพียงลำพังคนเดียว โดนเมียน้อยของสามีตามราวีอยู่เรื่อย ๆ โดยที่คนของเราไม่ปกป้องเราแม้แต่น้อง จะบอกว่าใกล้คลอดจะยิ่งกว่านี้ เราจะโหยหาเค้ามากที่สุด ยิ่งตอนกลางคืนเนี้ย ยาวนานเลยค่ะ ยังไงก็สู้ ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้กันและกันนะ มาอ่านใน lady บ่อย ๆ นะคะ เป็นกำลังใจที่ดีที่สุดเลยค่ะ
Back to Top
mouy712 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mouy712 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มิ.ย. 2011 at 13:48

มาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ค่ะ

ผู้หญิงเราหลายคนเจอเรื่องแบบบนี้

แต่สุดท้ายจะผ่านพ้นไปได้

มีหลายๆคน และมากๆๆด้วยที่เข้าใจคุณนะคะ

เราก็อยากกอดคุณ  อยากปลอบคุณ

อยากมอบพลังและความเข้มแข็งให้

แต่ที่สำคัญที่สุดคือน้องที่กำลังเติบโตในร่างกายของคุณ

ใครไม่รักคุณไม่เป็นไร  แต่เค้าจะรักคุณที่สุด รู้ไม๊

เพราะคุณรักเค้าและยอมเสียสละถึงเพียงนี้

สิ่งที่คุณทำถูกต้องและประเสริฐที่สุดแล้ว

เหงาก็เข้ามานะคะ  ที่นี่จะเป็นเหมือนที่พักพิงอีกที่

แม้เพียงแค่ข้อความ  แต่ทุกข้อความคือสิ่งที่ออกมาจากใจ

และมีความปรารถนาดีให้เสมอค่ะ
เฉพาะผู้สนับสนุนที่ใส่โฆษณาตรงนี้ได้นะคะ และ/หรือลิ้งค์ ข้อความที่ไม่เกี่ยวข้องกับการโฆษณาใดๆ ทั้งสิ้นค่ะ
Back to Top
Namnueng101 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Namnueng101 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มิ.ย. 2011 at 15:46
  สวัสดีค่ะ จขกท.  วันนี้เป็นวันแรกที่ได้อ่านกระทู้นี้  แบบว่าเจ็บแปล๊บถึงทรวงเลยค่ะ  เพราะเรื่องราวออกจะคล้ายกันเหลือเกิน  ขอแชร์เรื่องตัวเองนิดนึงนะคะ   เราก็จบพยาบาล  แต่ก็ท้อง ในขณะที่คบกันค่ะ โดยที่บอกว่าจะมาสู่ขอเมื่อปีที่แล้ว ขอมีลูกเลยได้มั้ย เราก็โง่พอจะเชื่อสุดท้าย ท้อง 3 เดือนแล้วมันก็ไม่มาขอ มาใยดีเลยค่ะ รู้ความจริงทีหลังเค้ามีลูกมีเมียแล้ว  เจ็บปวดแทบขาดใจ  หาทางออกไม่เจอ  เมียก็ตามรังความ  ท้อง  3 เดือนตัดสินใจจะไปทำแท้ง แต่ขณะที่กำลังจะเดินทาง และตลอดมาคิดว่าทำไม่ได้( แต่เพื่อนก็กล่อม  )   สุดท้ายทำไม่ลง ทำไม่ได้ ชั้นไม่ชั่วขนาดจะฆ่าลูกตัวเอง ชั้นดีพอ ร้องไห้ตลอดๆ 5 เดือนจึงเขียนจดหมายเล็กๆ วางไว้ที่โต๊ะให้แม่อ่านก่อนไปขึ้นเวร  ตอนเย็นแม่รีบมาหาที่ทำงานเลย  ร้องไห้ พร้อมกะว่าเราหลายอย่าง เรายอมรับว่ากว่าจะถึงวินาทีที่บอกแม่ได้มันยากเหลือเกิน  แต่พอแม่รู้เราก็โล่งใจมาก และพูดความจริงกะแม่  คนก็นินทากันทั้งบางแหละ เครียดมาก แต่ก้ยอมทนเพื่อลูกน้อย   ผู้ชายกว่าจะโผล่มาเราก็เกือบจะคลอด แต่เราไม่รับการรับผิดชอบใดๆ แค้นสุดแค้น  แต่ก้ต้องทำใจ เราทนมาขนาดนี้แล้ว   คลอดคนเดียว น้องสาวกะแม่ดูแล  คำนินทาอยู่ไม่นานก้จะหายไปแล้วค่ะ ตอนนี้ลูกสาว 1.5 ขวบแล้วค่ะ  ผิวคล้ำ หน้าตาเหมือนพ่อยังกะแกะ นิสัยก็คือ งอแงเอาแต่ใจเพราะเราเครียด แต่สิ่งที่ภูมิใจที่สุด  เราไม่ทำร้ายเค้า เรายอมเพื่อเค้า   ชีวิตของเค้าเราอย่าไปทำลายนะคะ   ขอให้สู้ต่อไป นะคะ
Back to Top
Namnueng101 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Namnueng101 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มิ.ย. 2011 at 16:00
   ปล. หากแม่ยืนยันจะให้ไปหาผู้ชายก้ขอให้บอกความจริงทั้งหมดนะคะ   และ ขอให้คิดให้ดีนะคะ ก่อนจะทำอะไร ปรึกษาเพื่อน หรือคุยกะคนอื่นเยอะๆ เดี่ญวเครียดเนไปจะไม่สบายนะคะ  อยากโพสต์รูปให้ดูแต่ยังทำๆไม่เป็นค่ะ   เดี่ญวขอลองก่อนนะคะ 
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <123>

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.109 seconds.