LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เรื่องเล่าเคล้าไอรัก
  New Posts New Posts RSS Feed: ปัญหาพ่อแม่แฟนอีกละ เครียด
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปัญหาพ่อแม่แฟนอีกละ เครียด

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pinkly View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pinkly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปัญหาพ่อแม่แฟนอีกละ เครียด
    Posted: 03 มี.ค. 2011 at 18:03

ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวสมาชิกใหม่คนนี้ด้วยนะคะ

ตอนนี้มีปัญหาหนักอกหนักใจเก็บมาจะสองปีแล้วค่ะ คือว่าเรอคบกับแฟนเรามา 4 ปียังไม่แต่งงานค่ะ เรามีรายได้เยอะกว่าแฟน และครอบครัวฐานะดีกว่า ครอบครัวแฟนเป็นข้าราขการบำนาญ เกษียรแล้วแม่ก็เป็นแม่บ้าน แฟนเราทำงานได้เงินเดือน ประมาณ15000 ค่ะ แต่มีหนี้สิน หนี้บัตร ต่างๆเยอะมากใช้หนี้มากกว่าเงินเดือน ตั้งแต่แรกคบกันแม่เราเสียชีวิต และไม่มีใครแล้วในชีวิต พอมาเจอกับแฟนคบกันได้สองปี ก็ย้ายมาอยู่บ้านพ่อแม่แฟน ปัญหาก็เริ่มเกิด บ้านหลังคาถล่ม ยืมเงินเรา เราให้ไป ไปยืมเงินข้างบ้าน ก็มายืมเงินเราไปใช้หนี้ เพราะแฟนไม่มี เราช่วยซื้อของในบ้าน และให้เงินพ่อแม่แฟนเดือน ละ 1500 มาตลอดแฟนมีพี่น้อง 3 คน แต่บรรดาพี่ๆแยกครอบครัวหมด ช่วยกันใช้หนี้แทนพ่อแม่บ้างตามสมควร พาไปเที่ยวไปกินข้าวเราก็จ่าย เพราะเราทำแล้วเราก็มีความสุข ทุกสิ่งที่เราทำให้เราไม่หวังจะได้คืน เพราะเมื่อแฟนเราแฮปปี้เราก็แฮปปี้ไปด้วยค่ะ จนมาช่วงนึงเราตกอับ แล้วทะเลาะกับแฟนบ่อย พ่อแม่เค้าก็เข้าข้างแฟนตลอด เราโดดเดี่ยวสุด จนมีครั้งนึงเป้นเหตุการณ์ร้ายแรงสำหรับเรา คือพ่อแม่เค้าไล่เรา โดยที่เราไม่ผิด พูดจาทำให้เราเจ็บใจเป็นอย่างมาก และสัญญากับตัวเองว่าจะย้ายออกมาอยู่ข้างนอกจะเช่าหรือซื้อบ้านของตัวเอง จนมาวันนี้เราทำตามฝันได้สำเร็จ เราซื้อบ้านของตัวเองด้วยตัวเอง แต่พ่อแม่แฟนเราดันจะตามมาอยู่ด้วยอีก เราอึดอัดมาก และเราก็กลัวมีปัญหาอีก ส่วนแฟนเราเค้าเป็นคนกตัญญูค่ะ เค้าอยากให้พ่อแม่มาอยู่ด้วยอยู่แล้วแต่เค้าก็เกรงใจเรา พอมาถามเรา เราก็บอกตามตรงแบบนี้ไปแล้ว แต่แฟนเราขอให้เราอดทน เราเลยต้องเลยตามนั้นเพราะใจนึงเราก็ไม่อยากให้แฟนเราขัดใจพ่อแม่เค้าเพราะเราอีก  ตอนนี้หงุดหงิดใจทุกวัน เพราะเหมือนพ่อแม่เค้าทำตามใจตัวเอง เฟอร์นิเจอร์ด้อยกว่าก็ทำหน้าไม่พอใจ และเรื่องจุกจิกอีกมากมาย

ขอความเห็นหน่อยค่ะ ว่าเราควรจะทำใจยังไงดี (เค้าทำเหมือนรักเราแต่ทุกครั้งเค้าต้องเลือกและเข้าข้างลูกเค้าเสมอจนแฟนเราต้องเถียงแทนเราคอยอธิบายเหตุผลทีหลังเสมอ)
Back to Top
nunid152 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nunid152 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มี.ค. 2011 at 19:25
เราเลือกคู่ชีวิตเราได้ แต่ต้องระลึกไว้ว่าเราเลือกพ่อแม่ญาติพี่น้องของคู่ชีวิตเราไม่ได้ค่ะ
ถ้าคุณรักแฟนคุณ ก็ต้องอดทนค่ะ ถ้าไม่อยากอดทนหรือให้ปัญหามันเบาบางลงก่อนที่มันจะระเบิด อาจจะต้องหันหน้าคุยกัน แต่บางครั้งผู้ใหญ่ก็อาจจะไม่ฟังเราหรอกค่ะ เค้าถือว่าความคิดเค้าถูกต้อง
ทางที่ดีก็คุยกันแฟนเยอะๆค่ะ ว่าเห็นใจเราบ้าง ห่วงความรู้สึกเราบ้าง
ขอให้ผ่านปัญหานี้ไปได้นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
mumunoy12 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mumunoy12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มี.ค. 2011 at 15:16
เป็นเรามีหวัดระเบิด ลงวันละ100รอบ 
แต่ถ้ารักเ้ค้ามากกว่าตัวเองก็คงอดทน
แตุ่้ถ้าเรารักตัวเองมากกว่าก็ขอพูดตรงๆไม่ให้เรื่องค้างคาใจ
Back to Top
monet-nong View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote monet-nong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 มี.ค. 2011 at 09:26
เราว่ามันแปลกทำไมเค้าเงินเดือนน้อยแต่ค่าใช่จ่ายเค้าเยอะจัง
>>>แล้วยังมิเปลี่ยนงานหรือหาไรทำเพิ่มทั้งที่รายได้มิพอรายจ่าย

...ปกติผู้ชายมีศักดิ์ศรีจะตาย มิทำเรื่องแบบนี้นะ(เราว่าเพราะเรามีแต่เพื่อนผู้ชายด้วย)

แล้วอย่างนี้เรียกว่ามาเกาะไหม
>>>เราว่าน่าจะได้ มากันเป็นครอบครัวเลย
บ้านเค้ามีพี่น้องตั้งหลายคนทำไมเค้าไม่ช่วยกันเลี้ยงพ่อแม่เค้า พ่อแม่เค้ากะยังมีเงินบำนาญเท่ากับมีรายได้นะ แต่ทำไมไม่พอ
>>>อันนี้มันมิใช่หน้าที่เราที่ต้องรับภาระ การที่เราเค้าไปทำอย่างนั้น ลูกเค้ากะเคยตัวเลยคิดซิว่าพ่อแม่มีคนดูแลแล้วเลยมิต้องส่งเสีย เลี้ยงดู
...ทำแบบนี้ไม่ดีเลยอ่ะ

มีความกตัญญูแล้วยังไง คนอื่นเค้ากะรักพ่อแม่ ทำงานส่งเสียพ่อแม่กันทั้งนั้น ไม่มีพ่อแม่คนไหนพอรู้ว่าลูกไปหยิบยืมเงินคนอื่นมาให้แล้วเฉยแถมมาด่าคนที่ให้เงินหรอก มีแต่จะเกรงใจพยามยามหาเงินมาคืน เพราะมันถือว่าเป็นบุญคุณกันนะ แล้วยิ่งเป้นแฟนกันอีก...

>>>เราว่าพ่อแม่เค้าคงอยากเห็นลูกตัวเองสบายเลยเป็นแบบนี้
แต่เป็นข้าราชการน่าจะคิดไรมากกว่านี้เยอะ
ไม่น่ามาทำแบบนี้ เราว่าแบบนี้มันกะเห็นแก่ตัวเหมือนกัน ต่อไปพอเข้ามาอยู่บ้านไม่ยึดบ้านแล้วไล่ออกมาอีกเหรอ
>>>แล้วผู้ชายที่รายได้ไม่พอรายจ่ายแล้วมิคิดจะหาเพิ่มหรือลดรายจ่าย มันก็ไม่สมควรเป็นผู้ชายนะเราว่า คุณมีแรงมากกว่า แต่คุณมิทำมาเกาะผู้หญิงอยู่ได้ตลกออก...ฟังไม่ขึ้น

เราคิดว่าความรักอย่างเดียวมันมิพอนะ!!!
อีกอย่างทำแบบนี้มันไม่รักตัวเองเลย มองไม่เห็นตัวเองเลย รักตัวเองให้มากๆนะคะ
แต่ถ้าคุณทำแล้วมีความสุขก็ทำต่อไปค่ะ

ขอโทษที่เราพูดแรง สังคมมันเป็นแบบนี้จริงๆ เห็นแก่ตัวโดยมิสนว่าความเห็นแก่ตัวของคุณจะทำร้ายใครบ้าง

i like the way u cry
i mind the way u take
i make the thing u dont
i wanna b ur gal
Back to Top
F111 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote F111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 มี.ค. 2011 at 15:04
เอาตรงๆเลยนะคะ  ต้องอยู่คนละบ้าน ไม่งั้นก็จะทะเลาะกันแบบนี้ตลอดไป บั่นทอนจิตใจมากกว่านี้อีก ความอดทนมันมีจำกัด และไม่ใช่ว่าพ่อแม่สามีก็ไม่มีบ้านเป็นของตัวเองอยู่
ขาดความเกรงใจ  เงินเดือนที่ให้ทุกเดือนก็น่าจะเพียงพอแล้ว ปัญหาดูแลครอบครัวน่าจะเป็นผู้ชายด้วยซ้ำที่ต้องมารับภาระ 

รักแฟน แต่ก็อย่าลืมรักตัวเองด้วยนะคะ ถ้าลืมถามหาความสุขของตัวเองด้วยนะว่าอยู่ที่ตรงไหน 

Back to Top
aabom View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote aabom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2011 at 13:11

รักแฟน แต่ต้องรักตัวเองด้วย......ถูกมากค่ะ

อยู่กันคนละบ้านเทียวไป เทียวมา ดีที่สุดค่ะ

....เขื่อเหอะ.....ถ้าไม่อยากให้ความรักเสื่อมลง.....
หากเราเลือกใด้ และเลือกทัน  เราก็อยากอยู่คนละบ้านค่ะ....เชื่อเราเหอะ
Back to Top
emilianenko View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote emilianenko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2011 at 15:59
คุณถือว่าเป็นผู้หญิงทำมาหากินเก่งกว่าสามี        แต่ถ้าคุณเลือกคนคนนี้เป็นสามี ยังไงคุณก็ต้องยอมให้พ่อแม่สามีอยู่ดีค่ะ     อดทนเท่านั้นค่ะ ที่จะทำให้ชนะทุกอย่าง ทำดี ได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว คิดแบบบนี้จะสบายใจค่ะ
   <a href="http://lilypie.com">[IMG]http://lb2m.lilypie.com/clo9p7.png" bo
Back to Top
anniebeautymagic View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote anniebeautymagic Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2011 at 16:55
ยังไม่มีสามีคะ แต่มีแฟนที่กตัญญูเหมือนกัน อย่างที่หลายๆคนพูดไปแล้วคะ เรารักเค้าแต่ก็ต้องรักตัวเองด้วย ยังไงก็ต้องตัดสินใจดีๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ
•.★ Annie Beauty Magic ★.•
♈ สวยสั่งได้ ไม่ต้องใช้เวทมนต์ ♈
Back to Top
namwan52 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote namwan52 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 มี.ค. 2011 at 11:52

ต้องลองคิดทบทวนดูค่ะ  ว่าเราอยู่แบบไหนสบายใจกว่ากัน

เราเอาที่เราสบายใจดีกว่าเนอะ เพราะเรายังต้องทำงานอยู่  กลับมาบ้านก็ต้องการพักผ่อน  ถ้ากลับมายังเจอปัญหาจุกจิก  มันก็ไม่ไหวเหมือนกัน   ดูยังงี้เหมือนผุ้ชายเห็นแก่ตัวตั้งแต่ต้นเลยค่ะ
ขนาดช่วงที่ไม่มีเงินผุ้ชายยังชวนทะเลาะ  ที่จริงแล้วควรจะเห็นความดีของเราบ้าง  แล้วควรจะช่วยกันประหยัดเปนหนี้มานานแล้วยังไม่หมดอีก  สงสารคุณผู้หญิงมากๆเลยค่ะ   ดูผุ้ชายเห็นแก่ตัวังไงไม่รุ  ไม่แมนเลย  ยังไงบ้านก็เป็นสิทธิของเรา  เราจะทำยังไง ก็ไม่มีใครทำอะไรได้ ค่ะ  เอาความสุขเราเนอะ^^
Back to Top
a cup of coffee View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote a cup of coffee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 มี.ค. 2011 at 15:40

ถ้าเป็นเราจะยืนยันที่ไม่ให้แม่แฟนย้ายเข้ามาตั้งแต่ต้น  แล้วใช้วิธีไปเยี่ยมบ่อย ๆ ซื้อของไปฝาก เอาเงินให้ใช้ ดีกว่า

แต่พอเลยตามเลยมาแล้ว ก็คงต้องแก้ปัญหาไปเป็นวัน ๆ เอาน่ะค่ะ  แต่ระวังว่าสะสมมาก  ๆ อาจจะเป็นระเบิดเวลานะคะ
^^ ขอยอดทาง PM นะคะแม่ค้าคนสวย เผื่อบางทีไม่ได้แวะไปดูที่ร้านน่ะจ้ะ^^....

Back to Top
Namwahn View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Namwahn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มี.ค. 2011 at 02:40
เบื่อผู้ชายไทยเพราะแบบนี้แหละคะ  เห็นมาหลายคนแล้ว  ไม่เคยเจอกับตัวเอง  เพราะเราไม่เลือกที่จะคบกับคนไทย   ผู้ชายไทยมากมายที่อ้างความกตัญญู  แล้วต้องอาศัยอยู่บ้านเดียวกันกับพ่อแม่  เงินก็ต้องให้พ่อกับแม่  ให้นะ  มันไม่ผิดคะ  แต่ผิดที่ไม่มีวันจบและพอ  ให้กันตลอดชาติ  การให้เป็นสิ่งที่ดีคะ ถ้าเรามีความสุข  แต่หวานอ่านข้อความของเจ้าของกระทู้แล้ว  รู้ว่าคุณไม่มีความสุขเลย  อยู่ได้เพราะยังเป็นแฟนและรักลูกชายเค้าอยู่ 
ถ้าลองคิดในอีกด้าน  ถ้าเกิดมีเรื่องทะเลาะ  มีปากเสียงกับแฟนคุณ   แล้วคุณจะเป็นยังไงคะ  รักตัวเองให้มากๆนะ
เวลา 4 ปีไม่มากมายหลอกคะ  กับชีวิตข้างหน้า  คุณยังต้องใช้ชีวิตอยู่อีกหลายสิบปี  แล้วถ้าคุณคิดว่า  4 ปี  มันมีค่ามากกว่าทั้งชีวิตของคุณ  คุณก็จะไม่มีความสุขตลอดชีวิต  คนดีๆที่รักครอบครัวจริงๆยังมีอีกเยอะคะ 
แฟนของคุณ  หวานเห็นด้วยกับหลายๆความเห็นนะ  ที่เค้าไม่แมนเลย  เหมือนเกาะผู้หญิงกิน  แถมมากันเป็นครอบครัว  เพราะเห็นว่าคุณไม่มีใคร  มีแต่เขาคนเดียวเลยใช้จุดอ่อนนี้กับคุณ
การที่เราจะรักใครสักคน  เป็นแฟนกับใครสักคน  แต่งงานใช้ชีวิตคู่กับใครสักคนเพราะเราจะสร้างครอบครัว  ถ้าหัวหน้าครอบครัวมีรายได้ไม่พอรายจ่าย  แล้วจะเป็นครอบครัวได้อย่างไร  แล้วถ้าคุณยังคบกับเค้าอยู่ลองนึกถึงหลังแต่งงานนะคะ  เมื่อคุณมีลูก  ลูกคุณจุอยู่อย่างไร  ย่าเลี้ยง  แม่หาเงิน  พ่อหาข้ออ้าง(เงินน้อยไม่พอรายจ่าย)  แล้วจะสุขกันยังไงละคะ 
ยังไงก็รักตัวเองให้มากๆนะคะ  เพื่อนๆทุกคนเป็นห่วงคะ
ladybug will you marry me
Pleases,say yes and you will see just how happy you wish i will be....you wish i will be
Back to Top
pinkly View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pinkly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มี.ค. 2011 at 17:41

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ ทำให้จิตใจดีขึ้น ตอนแรกไม่นึกว่าจะมีคนตอบ แต่พอมีคนตอบ ก้ทำให้รู้ว่าปัญหาของเรา คนอื่นก็เป้นเหมือนกัน แบบว่าไม่ได้อคติคิดไปเองค่ะ บางทียังคิดเลยว่า ที่เราคิดแบบนี้เราเป็นคนไม่ดีหรือเปล่า ยังไงตอนนี้ก็ต้องสู้ สู้ ต่อไปค่ะ  ขอบคุณจากใจจริงๆค่ะ

ปล. หลังจากที่โพสกระทู้ กลับไปก็มีการคุยกัน แล้วก็ทะเลาะกันค่ะ บทสรุปคือ เค้าบอกให้เราย้ายออกไปอยู่คนเดียว เพราะเค้าจะอยู่กับพ่อแม่เค้าที่บ้านเดิมค่ะ แงๆๆๆๆๆ เศร้าค่ะ  วันรุ่งขึ้นดีกันแล้ว  เป็นวันย้ายบ้านพอดี ก็เลย ดำเนินการย้ายตามแผนเดิมค่ะ พ่อแม่เค้ามาอยู่ด้วยแล้วครบ
Back to Top
jenn013081 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jenn013081 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มี.ค. 2011 at 08:57
อาจจะเห็นต่างแต่อย่าว่ากันนะคะ เราไม่แนะนำให้ทน ไม่เห็นเหตุผลที่ต้องทน ทนเพื่อให้ตัวเองทุกข์เนี้ยนะคะ ทำอะไรเพื่อตัวเองเถอะคะ เงินเรา บ้านเรา พ่อแม่ของฝ่ายชาย หาผลประโยชน์จากเราแถมไม่ได้เกรงใจกันเลย เพราะเค้าได้ใจที่ข่มเราได้ ถ้ายิ่งให้เค้ามาอยู่ในบ้านชายคาเดียวกัน มีแต่เรื่องให้คุณทุกข์ใจ แล้วถ้าเค้าหวังจากเรามาก เค้าก็จะอยากได้จากเรามาก แถมไม่รู้จักพอ เพราะชินกับการกระทำของตัวเอง แล้ววันหนึ่งคุณไม่มีให้หล่ะค่ะ เค้าต้องหงุดหงิดหาเรื่องไปเรื่อยๆ พูดกับแฟนไปเลยคะ ว่าเราอยากอยู่แบบ 2 คน อยากให้เราต้องมาทนกับสิ่งที่เราไม่ได้เลือกเลย เคารพก็เคารพ แต่มันคนละเรื่องกับ ชีวิตส่วนตัวนะคะ
Back to Top
Jelny View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Jelny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มี.ค. 2011 at 21:30

ถ้าไม่อยากมีปัญหา วิธีที่ดีที่สุดคือต้องแยกบ้านไปอยู่กันเองกับแฟนหั้ยเป็นสัดส่วนจะดีที่สุด ไม่อย่างงั้นก้อจะเจอปัญหาอย่างนี้เรื่อยไป อยู่ไปก้ออึดอัดทั้งกาย และใจ ไม่จบสิ้นค่ะ

Back to Top
pyxy and dale View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pyxy and dale Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 มี.ค. 2011 at 11:15
เป็นเราคงไม่ไหวคะ จะให้มานั่งทนกันอีกรอบไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆ รู้ทั้งรู้ว่าอยู่ร่วมบ้านเดียวกันแล้วจะมีปัญหา ก็ไม่น่าจะพามาอยู่ด้วยกันอีก 
Back to Top
nu-moo View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nu-moo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 มี.ค. 2011 at 12:55
Originally posted by a cup of coffee

ถ้าเป็นเราจะยืนยันที่ไม่ให้แม่แฟนย้ายเข้ามาตั้งแต่ต้น  แล้วใช้วิธีไปเยี่ยมบ่อย ๆ ซื้อของไปฝาก เอาเงินให้ใช้ ดีกว่า

แต่พอเลยตามเลยมาแล้ว ก็คงต้องแก้ปัญหาไปเป็นวัน ๆ เอาน่ะค่ะ  แต่ระวังว่าสะสมมาก  ๆ อาจจะเป็นระเบิดเวลานะคะ

เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.102 seconds.