LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: ห่อหมกสูตรโบราณ by เกต
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ห่อหมกสูตรโบราณ by เกต

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
puttita View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ห่อหมกสูตรโบราณ by เกต
    Posted: 18 ก.ค. 2011 at 13:31

วันนี้รีวิวๆๆ อย่างเดียว หลังเก็บกดมานานแสนนานWink

วันนี้เกตมาเสนอวิธีการทำ "ห่อหมกสูตรโบราณ"

แหม!! จะไม่ให้โบราณได้ไง ก็เกตทำนิเนอะLOL มีคนบอกว่าหน้าไทยโค้ดๆๆๆ คิกๆๆ ชมชิมิLOL

มาดูวิธีการทำกันดีกว่าค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 13:47
ห่อหมกเป็นอาหารที่มีมาตั้งแต่โบราณค่ะ แล้วใช้ในงานพิธีต่างๆ มากมาย เช่น

ห่อหมกในขบวนขันหมาก ในงานแต่งงานค่ะEmbarrassedEmbarrassed อันนี้คุณแม่บอกว่าเป็นการเริ่มต้นคู่ชีวิต จะทำให้คู่แต่งงานห่อรักกันไปจนแก่ค่ะ (ใช้หรือป่าวน๊าLOL)

เตรียมวัตถุดิบกันก่อนนะคะ
1. พริกแกงค่ะ หัวใจหลักวันนี้เลย แต่วันนี้เกตไม่แนะนำเรื่องการซื้อพริกแกงมาทำนะคะ เกตว่ามันไม่อร่อยอ่ะ เหม็นสาบด้วย ตำเองดีกว่า กว่าจะได้เท่าที่เห็นนี่ก็แสบมือมากมาย ง่ะ..........ล้างก็ไม่ออก แต่เพื่อคอนเซป "สูตรโบราณ" ทนได้ค๊า อิอิ

สำหรับตำเอง วัตถุดิบมี 1. พริกแห้ง  2. ตะไคร้ 3.ผิวมะกรูด 4. ข่า 5. กระชาย 6.เกลือแกง 7.กะปิ  8.กระเทียม

2. เริ่มออกนอกกรอบตรงนี้แหละ เดี๋ยวนี้มะพร้าวหายากมากๆๆ ค่ะ ที่บ้านเกตมีกระต่ายขูดมะพร้าวด้วยน๊า แต่เดี๋ยวนี้ซื้อมะพร้าวลูกค้า 10-30 บาทไม่ไหว แหะๆๆ เลยใช้กะทิสำเร็จรูปแทนแล้วกันนะคะ........แอบมีคอนเซปอีกแล้วว่า "ประยุกต์" ใช้กันได้ค๊าLOL

3.ใบยอค่ะ แม่เกตเค้าชอบปลูกต้นไม้ค่ะ หลังบ้านมีทุกอย่างเลย แม่บอกว่ายึดหลัก "พอเพียง" ตามฉบับของพ่อหลวงค่ะEmbarrassed

4. พระเอกของเราค่ะ ปิดท้ายซะเลย อิอิ เค้าคือ "ปลาช่อน" ตัวโตๆๆๆ จะได้มีเนื้อๆๆ เยอะๆๆ หน่อยค่ะ ซื้อกินจะได้เท่านี้ไหมเนี้ยLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 13:54
หลังจากที่เราเอากะทิใส่หม้อแล้วนะคะ เราก็นำไปปลาช่อนที่ล้างสะอาด ใส่ลงไปในหม้อค่ะ ค้นด้วยไม้พายไม้ (ทำไมต้องไม้พายก็ไม่ทราบได้ แหะๆๆ แม่บอกว่าจะอร่อยกว่าใช้ทัพพี เกตว่านะเพราะว่าทัพพีมีคมตะหาก พอเวลาคนๆๆๆ แล้วมันจะเละ ถ้าใช้ไม้จะเป็นการนวดที่ทำให้กะทิกับเนื้อปลาเข้ากันมากกว่า)

คนนนนนนนไปเรื่อยๆๆๆ ประมาณ 15 นาทีค่ะ จากนั้นใส่พริกแกงลงไปค่ะ คนต่ออีก 5 นาที

เนื้อปลาเริ่มนิ่มแล้วค่ะ เย้ๆๆๆ

จากนั้นใส่ไข่ลงไปค่ะ 2 ฟอง

คนอีกค่ะ จนเนื้อเนียนแบบนี้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 14:00
ช่วงเวลาของความสนุกสนานของเกตมาแล้วจ๊าLOLLOL

ห่อๆๆๆ ต้องห่อ คิกๆ

วันนี้เกตทำสองแบบนะคะ เป็นแบบกระทง และแบบห่อยาวๆ ค่ะ เรียกอะไรก็ไม่รู้ ไม่มั่น เลยไม่พูดดีกว่าLOL

แบบที่ 1 กระทงค่ะ (ไม่ควรใช้ MAX นะคะ เกตเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเลย แหะๆๆ)

รองด้วยใบยอค่ะ (ฉีกเป็นชิ้นๆๆ พอคำ)

จากนั้นใส่ปลาที่คนไว้ลงไปค่ะ

ชัดๆๆ ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 14:05
แบบที่สองค่ะ แบบห่อ

ใช้ใบตองนะคะ วางตามยาวค่ะ ใส่ใบห่อด้านล่างค่ะ

จากนั้นตักปลาวางลงไปค่ะ ตกแต่งด้วยพริก และใบโหระพาค่ะ

จากนั้นก็ขึ้นห่อค่ะ คาดด้วยทางมะพร้าว กลัดด้วยก้านมะพร้าวค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 14:07
เสร็จแล้วก็นำไปนึ่งค่ะ.......ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาทีค่ะ

หม้อเลอะไปนิด ขออภัยนะคะ แหะๆๆ อายEmbarrassed
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 14:09

รอนานไหมค่ะ  มาแล้วจ๊า ห่อหมกน่าตาประหลาด มีแต่ปลาชิ้นเป้งๆๆ กะทิไปไหนหมดLOL

ชัดๆๆ นะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 14:12
แบบห่อค่ะ (ถ่ายตอนมืดแล้วค่ะ เลยมัวๆๆ น๊า)

พ่อเกตชอบทานแบบนี้มากกว่า บอกว่ามันชุ่มฉ่ำดี อิอิ เกตก็ว่างั้นแหละ

แกะแล้วเป็นแบบนี้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 14:15

วันนี้เกตขอจบการรีวิวเท่านี้นะคะ เดี๋ยวจะมาวิวเพิ่มอีก 2-3 เมนู มีอยู่ในกล้องแล้วค่ะ

มีโอกาสก็แวะไปชม link เมนูอื่นๆ ได้นะคะ

ทอดหอย...หอยทอด สไตส์น้องเกต^^

เกี๊ยวน้ำแบบบ้านๆๆ @น้องเกต

ต้มข่าไก่ by เกตจ๊า^^

Back to Top
makao View Drop Down

Post Options Post Options   Quote makao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 14:31
น่าทาน มาก เลยค่ะ คุณเกด เนื้อปลา เต็มคำ มากๆ ^ ^ LOL
Back to Top
cherbet View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote cherbet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 15:08

น่าอร่อยอีกแล้ว...ขอสูตรไปทำบ้างนะค่ะ

Back to Top
click_am View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote click_am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 15:21
ClapClapClap เป็นแม่บ้าน แม่เรือนม๊ากค่ะ ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 20:20
makao View Drop Down

LadySquare Sponsor
LadySquare Sponsor
May-Miew

ซื้อทานจะไม่ค่อยมีเนื้อปลาค่ะ ปลาช่อนแพงมากเลยเดี๋ยวนี้.............ขอบคุณนะคะที่แวะมาชมEmbarrassed

cherbet View Drop Down

Groupie
Groupie
ได้เลยค่ะ อย่าลืมใส่เกลือเพิ่มไปด้วยนะคะ เกตลืมค๊า แหะๆๆTongue

click_am View Drop Down

Groupie
Groupie
มีแววไหมค่ะ อิอิ กำลังจะไปเป็นแม่บ้านค่ะEmbarrassed ตอนนี้เลยหัดไว้เยอะๆๆ เสน่ห์ปลายจวักมัดจัด(ว่าที่)สามี อิอิ
Back to Top
lovelyraindeer View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote lovelyraindeer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 20:34
อูยยย...ดูกี่เมนู ก็หิวทุกเมนูค่ะ LOL
Back to Top
tikkyyyy View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote tikkyyyy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ก.ค. 2011 at 15:50

สวดยวดดดดด น่ากินมั่ก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ก.ค. 2011 at 15:55
lovelyraindeer View Drop Down
Groupie
Groupie

ยังมีอีกหลายเมนูเลยค่ะBig smile

tikkyyyy View Drop Down
Groupie
Groupie

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ค. 2011 at 08:25
Originally posted by sukashu

ปกติชอบทำอาหาร  แต่ไม่เคยทำห่อหมกเลยค่ะ  ซื้อกินตร๊อดดดดด

เด๋วต้องทำตามมั่งแล้วค่ะ  ทำเองปลายชิ้นหย่ายยยยยย  น่ากิน ๆ ๆ ๆ

ถามคุณเกตนิดนึงนะคะ   ตอนที่ใส่ปลาลงไปในกะทินี่ไม่ต้องตั้งไฟใช่มั๊ยคะ  แล้วคนไปเฉย ๆ แบบนี้จะทำให้ปลาคาวรึปล่าวคะ

กะทิไม่ต้องตั้งไฟค่ะ เทกะทิ(กล่อง)ใส่หม้อแล้วนำปลาสดลงไปค่ะ คนด้วยไม้พายค่ะประมาณ 10-15 นาทีค่ะ แล้วค่อยตามด้วยพริกแกง, ไข่ และปรุงรสด้วยเกลือหรือซอสปรุงรสก็ได้ค่ะ

ปลาจะไม่คาวค่ะ เกตก็ไม่รู้ว่าทำไม แหะๆๆ  ก็เคยถามแม่นะ แต่แม่บอกว่าเค้าทำกันมาตั้งแต่รุ่นทวดแล้วค่ะ สรุปแล้วถามเกตแล้วไม่ได้เรื่องเลยใช่ม๊าLOL แต่ก็แปลกนะ ไม่เคยคาวเลย........แต่เกตว่าน๊ะมันทำให้กะทิเข้าไปในเนื้อปลานะ หอมดี^^
Back to Top
dorayaki View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote dorayaki Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ค. 2011 at 10:04

น่ากินมากกกกกกค่ะ คนทำกับข้าวเป็นเนี่ยดีจริงๆ เลย ดูมีเสน่ห์ดีค่ะ Smile

Will be past. Don't worry, be happy!!!
Back to Top
srirtip View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote srirtip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ค. 2011 at 11:33
น่ากินมาก  กำลังอยากทำพอดี อะ  ได้สูตรแล้วที่เค้าขายกินไม่อร่อยอะ  ใส่แต่แป้งเยอะ เกิน  เป็นห่อแป้ง  กะ ปลา  นึกแล้วจะอ๊อก  LOL
[URL=http://tickers.cafemom.com][IMG]http://ugc-01.cafemomstatic.com/gen/full/2010/09/12/05/ae/sd
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ก.ค. 2011 at 08:33
dorayaki View Drop Down
Groupie
Groupie

จะเอาไว้มัดใจ(ว่าที่)สามีในอนาคตค๊าLOLLOLLOL

srirtip View Drop Down

Groupie
Groupie

คิดเหมือนกันเลย ทำไมเค้าต้องใส่แป้งเยอะๆๆ ด้วยก็ไม่รู้ ไม่อร่อยเนาะ ทำทานเองสบายใจกว่า ไม่รู้ว่าเค้าใส่ไรมั่ง ทำเองไม่มีผงชูรสด้วยค่ะBig smile
Back to Top
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ก.ค. 2011 at 17:11
สุดยอดเลยเกด เก่งมากง่ะ น่าทำเนอะ
น่ากินด้วย ปลาช่อนน่าหม่ำมากๆๆๆ

PiMmY ^__^ PiMmY
http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ก.ค. 2011 at 13:07
พิมจัง

ก็บอกแล้วว่าจะไปทำให้ตัวกินไง อิอิ รอขึ้นบ้านใหม่อยู่น๊าWink
Back to Top
YUMICHAN View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YUMICHAN Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ก.ค. 2011 at 11:06
..น่าทานมาก แม่ศรีเรือนจริง ๆ เลยคร่า อิจฉา อิอิ Big smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ก.ค. 2011 at 14:32
YUMICHAN View Drop Down
Groupie
Groupie
วันนี้ยังอยากกินเลยอ่ะ คิดถึงปลาช่อนLOLLOL
Back to Top
BoodBie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote BoodBie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ก.ค. 2011 at 14:44
แว๊กกกกกก .... ปกติจะเม้นต์ทุกเมนู เมนูนี้พลาดได้ไงนี่ !!! 

ห่อหมกเป็นเมนูที่ยุ้ยคิดว่า มันทำยากมากเลยอ่ะคุณเกต แต่คุณเกตทำได้ง่ายๆ เลยอ่ะคะ เก่งจริงๆๆๆๆๆ Clap

สงสัยเด่วจะต้องมานั่งโหวตซะแล้วสิ ว่าเมนูไหนของคุณเกตอร่อยเด็ด โดนใจสาวๆ LSQ มั้ง ... อิๆๆๆLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ก.ค. 2011 at 17:54
LOLLOLLOLยังแอบงอลๆๆ อยู่ว่าคุณยุ้ยไม่มาจดสูตรเลยน๊า อิอิ

ไม่ยากค่ะคุณยุ้ย ทำง่ายมากเลย ชอบๆๆๆๆ

โหวตแล้วต้องไปทำให้กินด้วยป่ะLOL
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.070 seconds.