LadySquare.com Homepage
Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > ทั่วไป สัพเพเหระ จิปาถะ ฯลฯ
  New Posts New Posts RSS Feed: คิดอย่างไร..การเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล...คะ..????
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

คิดอย่างไร..การเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล...คะ..????

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
mojiko View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mojiko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คิดอย่างไร..การเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล...คะ..????
    Posted: 25 ส.ค. 2011 at 11:08

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ชาว LSQ

เมื่อวานนี้มีรุ่นน้องมาปรึกษาค่ะไปทำบุญที่วัดมาค่ะ แล้วพระท่านให้เปลี่ยนชื่อ สกุล
ค่ะ     เพื่อนๆ คิดว่าอย่างไรคะ

Back to Top
TheOneLove View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote TheOneLove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ส.ค. 2011 at 16:36
แล้วแต่ความเืชื่อค่ะ 

แต่ศาสตร์ในการเปลี่ยนชื่อจริงๆ มันมีหลายศาสตร์มากๆ ทั้งดูทักทักษา ดูทั้งอายตนะ6 บางสูตรมีเยอะกว่านี้อีกค่ะ 

เจ้าของกระทู้เป็นทุกข์กับเรื่องนี้มากมั้ยคะ แต่ถ้าชีวิตที่ผ่านมาไม่ได้แย่ขนาดหนักหรือเลวร้ายมาก ก็ไม่น่าจะเปลี่ยนนะคะ
Back to Top
Rainny.ae View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Rainny.ae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ส.ค. 2011 at 10:50
ส่วนตัวเราคิดว่าไม่ควรเปลี่ยนคะ
เพราะชื่อ เกิดมาก็ตั้งโดยคุณพ่อคุณแม่
หากจะต้องเปลี่ยน ท่านควรมีส่วนร่วมในการเปลี่ยน ลองปรึกษาท่านดีกว่าคะ
Back to Top
plarkung View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote plarkung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ส.ค. 2011 at 13:24
ตัวเราเองและครอบครัวเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลใหม่ค่ะ
แต่เราไม่ได้ทำกับพระนะ ก็ไปเขียนชื่อและนามสกุลเก่าให้เค้าดู
เค้าก็ทักมาตรงหมดว่าที่มาผ่านเป็นยังไง ยังไง แล้วต่อไปจะยังไง
ซึ่งก็จริงทั้งหมดตามที่เค้าบอก ซึ่งมันไม่ดีเลยค่ะ

ก็เลยปรึกษากันตกลงเปลี่ยนกันหมดทั้งบ้าน
ให้ทางเค้าตั้งชื่อให้ เสียค่าตั้งชื่อ 300 จะมีมาให้เลือก 5 ชื่อ
ส่วนนามสกุล ก็ครอบครัวละ 500 ค่ะ

หลังจากเปลี่ยนมาก็โอเคนะ อันนี้แล้วแต่ความเชื่อนะคะ

แค่มาแชร์ให้ฟังค่ะ Big smile

Uploaded with ImageShack.us<
Back to Top
thisischeese View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote thisischeese Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ส.ค. 2011 at 23:14
Originally posted by Rainny.ae

ส่วนตัวเราคิดว่าไม่ควรเปลี่ยนคะ
เพราะชื่อ เกิดมาก็ตั้งโดยคุณพ่อคุณแม่
หากจะต้องเปลี่ยน ท่านควรมีส่วนร่วมในการเปลี่ยน ลองปรึกษาท่านดีกว่าคะ

เห็นด้วยคะ Smile
Back to Top
sivanun View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sivanun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ส.ค. 2011 at 13:19
Originally posted by plarkung

ตัวเราเองและครอบครัวเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลใหม่ค่ะ
แต่เราไม่ได้ทำกับพระนะ ก็ไปเขียนชื่อและนามสกุลเก่าให้เค้าดู
เค้าก็ทักมาตรงหมดว่าที่มาผ่านเป็นยังไง ยังไง แล้วต่อไปจะยังไง
ซึ่งก็จริงทั้งหมดตามที่เค้าบอก ซึ่งมันไม่ดีเลยค่ะ

ก็เลยปรึกษากันตกลงเปลี่ยนกันหมดทั้งบ้าน
ให้ทางเค้าตั้งชื่อให้ เสียค่าตั้งชื่อ 300 จะมีมาให้เลือก 5 ชื่อ
ส่วนนามสกุล ก็ครอบครัวละ 500 ค่ะ

หลังจากเปลี่ยนมาก็โอเคนะ อันนี้แล้วแต่ความเชื่อนะคะ

แค่มาแชร์ให้ฟังค่ะ Big smile
เปลี่ยนที่ไหนคะ รบกวนแนะนำบ้างสิคะ หลังไมค์ก็ได้จ้า ขอบคุณจ้า อยากเปลี่ยนเหมือนกัน

เพราะรู้สึกอะไรที่บ้านตอนนี้ก็ยุ่ง ๆ เงินก็เข้า ๆ ออกๆ แม่ก็ไม่ค่อยสบายบ่อย ๆ เผื่ออะไร ๆ จะดีขึ้นค่ะ
siva
Back to Top
HollyhockGAL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote HollyhockGAL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ย. 2011 at 11:51
เปลี่ยนดีหรือไม่เปลี่ยนดีก็แล้วแต่ความพึงพอใจของแต่ละคนนะคะ ก่อนอื่นต้องถามใจตัวเองก่อนว่า ต้องการเปลี่ยนจริงๆหรือไม่ ถ้าต้องการเปลี่ยนก็ต้องถามพ่อแม่ด้วยว่าเห็นด้วยหรือไม่เพราะท่านเป็นคนตั้งชื่อให้เรามาก่อนและท่านอาจจะอยากช่วยเลือกด้วย
ตัวเองก็เปลี่ยนชื่อค่ะ เปลี่ยนแล้วรู้สึกยังไง? ก็รู้สึกสบายดีค่ะ ไม่มีอะไรหวือหวา แต่หลายคนเปลี่ยนแล้วชีวิตเปลี่ยนแปลงก็มีนะคะ เช่น หลักลอยเปลี่ยนงานบ่อยชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน หลังจากเปลี่ยนก็ได้งานที่ดีและมั่นคงมีจุดมุ่งหมายในชีวิต หรือ มีคนชื่อสมหญิง แล้วเปลี่ยนชื่อให้เพราะขึ้น ในทางจิตวิทยาแล้ว แค่ชื่อเพราะขึ้นก็ทำให้รู้สึกดีขึ้นเวลามีคนเรียกชื่อ

แต่ศาสตร์ของการเปลี่ยนชื่อไม่ใช่ดูแต่ตัวกาลกินี ต้องดูตัวอักษรที่เหมาะกับวันเกิดฤกษ์เกิดของแต่ละคน อักษรแต่ละตัวให้ผลไม่เหมือนกัน เช่น เรื่องโชคลาภ ขุมทรัพย์ อธิบดี ธงไชย ความมั่นคงของชีวิต อุปสรรค และ อื่นๆ นอกจากนี้ฤกษ์ที่ไปเปลี่ยนก็สำคัญ และมีอื่นๆอีกมากมายที่เป็นศาสตร์ในการเปลี่ยนให้ถูกต้องและดีจริงๆ บางคนเปลี่ยนแล้วยังไม่ดี ก็อาจเป็นเพราะว่า ยังไม่ถูกต้องตามหลักการจริงๆค่ะ

แล้วแต่วิจารณญานของเพื่อนๆนะคะ เรื่องแบบนี้พิสูจน์ยากจริงๆค่ะ Wink

เฉพาะผู้สนับสนุนที่ใส่โฆษณาตรงนี้ได้นะคะ
Back to Top
noopu View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote noopu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ย. 2011 at 23:34
เปลี่ยนเหมือนกันค่ะ ทำแล้วสบายใจแฮปปี้ พ่อแม่ไม่มา เราก็เลยทำค่ะ แล้วก็ดีขึ้นจริงๆWink
noopu ออกกำลังกายวันละนิดจิตแจ่มใส- สุขภาพดีไม่มีขายอยากได้ต้องทำเอง สู้ๆ
Back to Top
yingtoy_maya View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yingtoy_maya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ย. 2011 at 16:14
แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคลค่ะ
         ส่วนตัวแล้วคิดว่า ตัวสระ พยัญชนะไทย ที่พ่อขุนรามคำแหงคิดค้นมาให้เราใช้ ได้พูด ได้สื่อสารกันจวบจนปัจจุบัน ทุกตัวมีความหมาย ทุกตัวมีคุณค่าในตัวของมันเองทั้งนั้น ถ้าใครมาบอกว่าตัวนั้นเป็นกาลกิณี ตัวนี้ไม่มี เราคิดว่าไม่น่าจะถูกต้องสักเท่าไหร่นะ
         ส่วนเรื่องการเปลี่ยนชื่อใหม่ มันก็แล้วแต่ความพึงพอใจของแต่ละบุคคลค่ะ ถ้าคิดว่าเปลี่ยนแล้วชีวิตดีขึ้น การงานดีขึ้น ก็เปลี่ยน แต่อยากให้คิดสักนิดว่า กว่าที่พ่อ แม่จะตั้งชื่อลูกคนนึงได้ท่านก็ต้องหาชื่อที่คิดว่าดีที่สุดให้กลับเราไว้แล้ว แล้วเราก็คิดว่าชื่อนั้นคงเป็นชื่อที่ดีที่สุดสำหรับลูกของท่าน

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านค่ะ 

Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.109 seconds.