LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: ขนมจีนน้ำยา+ลองช่องน้ำกะทิ....ง่ายๆๆ สไตส์เกต^^
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขนมจีนน้ำยา+ลองช่องน้ำกะทิ....ง่ายๆๆ สไตส์เกต^^

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
puttita View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขนมจีนน้ำยา+ลองช่องน้ำกะทิ....ง่ายๆๆ สไตส์เกต^^
    Posted: 29 ส.ค. 2011 at 15:06

เมนูวันนี้

"ขนมจีนน้ำยา" และของหวาน "ลอดช่องน้ำกะทิ"

เจ้าเก่า เจ้าเดิมค๊า อิอิ

เหมือนแม่ค้าม๊าLOL

วันหยุดสุขสันต์LOLLOL กันอีกแล้ว เมื่อวาน(280811) ทำขนมจีนหม้อหญ่ายยยย
เมนูง่ายๆ ธรรมดาๆๆ แต่สร้างรอยยิ้มได้ตลอดที่ชิม

แวะมาสัมผัสไปด้วยกัน หุหุ

เออ...........ขอถามก่อนนะ ไม่บ้านนอกไปใช่ไหมอ่ะ แหะๆๆ
Back to Top
ladybagsshop View Drop Down
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ส.ค. 2011 at 15:16
มาแล้วๆๆ แอบไปลงผิด หน้าแตกเลย คิกๆๆๆ

ง่ะ ม่ะทันแหละ แว๊บไปก่อนนะคะ พอดีงานเข้า.......ไปหาข้อมูลปลาแซลมอลก่อนCry

เอารูปมาแปะก่อนนะคะBig smile

หน้าตาเห่ยๆๆ ไงไม่รู้ แหะๆๆ

Back to Top
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ส.ค. 2011 at 16:10
น่าหม่ำมากๆๆๆ...น้ำยาปลาช่อนป่าวเกด...
PiMmY ^__^ PiMmY
http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ส.ค. 2011 at 16:36
ป่าวพิมมี่ ปลาหมออ่ะLOLLOL สามารถม่ะ เกตแกะได้ไม่มีก้างเลย มีคุณยายชวดช่วยด้วยนิดหน่อย อิอิ แอบใช้แรงงานคนแก่

วันนี้ลงไม่ทันอ่ะ เน็ตเน่ามากกกกก พรุ่งนี้น๊า
Back to Top
crabbie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote crabbie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ส.ค. 2011 at 16:54
Smile   โอโห ทำเอาหิวเลยนะเนี่ย
Back to Top
nooneoy View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote nooneoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ส.ค. 2011 at 18:18
กำลังอยากทานอยู่พอดีเลย พอเห็นรูปแล้วน้ำลายจะไหล LOL
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ส.ค. 2011 at 20:26
Originally posted by puttita

ป่าวพิมมี่ ปลาหมออ่ะLOLLOL สามารถม่ะ เกตแกะได้ไม่มีก้างเลย มีคุณยายชวดช่วยด้วยนิดหน่อย อิอิ แอบใช้แรงงานคนแก่

วันนี้ลงไม่ทันอ่ะ เน็ตเน่ามากกกกก พรุ่งนี้น๊า

โหยอมรับง่าว่าสามารถมากๆๆ ใช้ปลาหมอทำเนี๊ยะนะ แล้วปลาหมอก็ใช่จะตัวใหญ่ด้วยใช่ม่ะ
ยังจะแกะเอาเนื้อมันได้อีกเนอะ เก่งจริงๆ อยากเห็นตอนทำแล้วจิ๊ หนมจีนน้ำยาเป็นอะไรที่ชอบหม่ำมากๆๆ

http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ส.ค. 2011 at 08:57
มาแล้วๆๆๆ แอบทำเสียงเหนื่อย

วันนี้ต้องทำหน้าที่แม่บ้านอ่ะ แม่บ้านที่ office ลาออก ม่ะมีใครมาแทนCry ตกลงเกตทำตำแหน่งอะไรเนี้ย

LOLLOL
Back to Top
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ส.ค. 2011 at 09:23
มาเตรียมวัตถุดิบก่อนนะคะ

1. กะทิ 3 ลิตร หรือประมาณ 3 กิโลค่ะ ถ้าจะไปซื้อกะทิเอง (เกตใช้กะทิคั้นเอง ขูดเอง กระต่ายกินมือเลยLOL.....วันนี้เกตทำหม้อใหญ่มากกกค่ะ เบอร์ 32 แหนะ กะทิเลยเยอะ สาวๆ ที่ทำน้อยก็ลดปริมาณลงมานะคะ)
2. พริกแกงค่ะ วันนี้เกตตำเองค่ะ แหะๆๆ ไม่ค่อยแหลกเท่าไหร่เพราะแสบมือมากEmbarrassed ได้แค่นี้ค่ะ ในพริกแกงประกอบด้วยพริกแห้ง, เกลือแกง, ตะไคร้, ข่า, ผิวมะกรูด, กระเทียม, กะปิ
3. กระชาย นำมาหั่นและตำให้ละเอียดค่ะ ถ้าไม่สะดวกตำก็เอาไปปั่นได้ค่ะระหว่างปั่นก็เติมน้ำนิดนึงนะคะ จะได้ปั่นได้ค่ะ
4. ลูกชิ้นปลา
5. เนื้อปลาตำ วันนี้เกตใช้ปลาหมอค่ะ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมานะคะ พอดีบ้านญาติเลี้ยงกุ้ง เค้าเอากุ้งกับปลาหมอมาฝากมากมายเลยLOL โดยส่วนมากเค้าจะใช้ปลานิลหรือปลาช่อนค่ะ เพราะเนื้อจะฟูจ๊า...วิธีการก็เอาปลาไปต้ม ใส่ตะไคร้, ข่า เพื่อดับกลิ่นคาวด้วยนะคะ จากนั้นก็นำมาแกะเป็นชิ้นๆๆ ค่ะ แล้วค่อยเอาไปตำจ๊า
6. ใบมะกรูด เด็ดเป็นชิ้นๆ ค่ะ
7. ใบโหระพา ไว้โรยเพื่อให้มีกลิ่นหอมค่ะ
8. ขนมจีน ซื้อมาค่ะ ชอบขนมจีนเส้นเล็กๆๆ อร่อยดีค่ะ อิอิ
9. ผักสด/ลวก แก้เลี่ยนค่ะ วันนี้เกตมี 3 ผักค่ะ มีมะระลวก, กะหล่ำปลีหั่นฝอย, ถั่วฝักยาวค่ะ ถ้าสาวๆๆ ชอบผักอื่นๆ ก็หามาแจมได้ค่ะ คือที่บ้านเกตไม่มีใครชอบกินผักอ่ะ เลยน้อยไปหน่อย แหะๆๆ

มาเริ่มทำกันดีกว่าค๊า
วิธีทำ
1. เมื่อได้กะทิที่คั้นไว้แล้ว ให้ใส่กระชายตำละเอียดลงไป คนให้เข้ากันค่ะ

2. จากนั้นเกตก็ใส่เนื้อปลาลงไปค่ะ และรอจนเดือดค่ะ ใส่ใบมะกรูดฉีก แล้วยกลง

3. จากนั้นก็ผัดพริกแกงที่ตำไว้ (แอบอายๆๆ แหะๆๆ ไม่ค่อยละเอียดเลยอ่ะ) ไปผัดในน้ำมันให้หอมค่ะ และเทราดในกะทิเลยค่ะ
ไม่ได้ถ่ายรูปตอนเทค่ะ เพราะมีมือเดียวค๊าLOL

4. ใส่ลูกชิ้นปลาลงไปในน้ำยาค่ะ แล้วตามด้วยใบโหระพาค่ะ

เป็นอันเสร็จสรรพ เกตทำน้ำยาเสร็จแล้วค๊าBig smile

Back to Top
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ส.ค. 2011 at 09:27
เกตเตรียมผักไว้รอแล้วค่ะ
กะหล่ำปลีค่ะ ซอยเป็นฝอยๆๆ อันนี้ซอยเองกับมือ ไม่มีตัวช่วยจ๊าWink ภูมิใจสุดๆๆLOL
ถั่วฝักยาวค่ะ หั่นไว้สองแบบ สดๆๆๆ เลย
มะระหั่นเป็นชิ้นบางๆๆ ค่ะ และนำไปลวกค่ะ
เคล็ดลับ : ตอนลวกให้ใส่เกลือไปด้วยค่ะ รอจนน้ำเดือดค่อยใส่มะระ และไปชีอตด้วยน้ำเย็นค่ะ ผักก็จะสีเขียนน่าทานค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ส.ค. 2011 at 13:53
มะระสีสวยมาก ขมมั้ยเกด พิมกินไงก็ขมตลอดขนาดเค้าทำแบบไม่ขมแล้วนะ 
Back to Top
VoVo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote VoVo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ส.ค. 2011 at 15:42
โห เนื้อปลาล้นมากเลยค่ะ

...ว่าแต่ลอดช่องหายไปไหนเอ่ย กำลังรอชิมเลยค่ะ Big smile
Back to Top
p_got View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote p_got Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ส.ค. 2011 at 22:10
เห็นแล้วหิวTongue
Back to Top
YUMICHAN View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YUMICHAN Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ก.ย. 2011 at 20:35
น่าทานม๊ากกกกกกกกกกกกกกกก Big smile
Back to Top
chontong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chontong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ย. 2011 at 17:43
น่ากินมากมายย แอบติดตามคุณเกดทุกกระทู้เลยย Sleepy
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ย. 2011 at 09:27
ขอโทดค๊าสาวๆๆ เกตป่วยเป็นไข้หวัดใหญ่เป็นอาทิตย์แล้ว ไม่ได้เข้ามาเลย(ของก็ไม่ได้ขายLOL) เดี๋ยววันนี้ลงลอดช่องน๊า อิอิ
และก็ขอบคุณทุกๆๆ comment นะคะ เดี๋ยวว่างแล้วมาคุยด้วยค่ะ งานสุ่มหัวเลย ขอเคลียร์ก่องน๊า
Back to Top
soda199 View Drop Down
Groupie
Groupie

bs

Post Options Post Options   Quote soda199 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ย. 2011 at 11:34
ShockedShockedShocked  น่ากินอะ  SmileSmileSmile
Back to Top
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ย. 2011 at 16:02
มาปล่อยของLOLLOL

ลอดช่องน้ำกะทิ อิอิ

เตรียมวัตถุดิบก่อนค่ะ :
1. ลอดช่อง>>เกตซื้อมาค่ะ ครึ่งโล 15 บาท อิอิ ซื้อมา 3 โล เลี้ยงคนทั้งบ้านLOL
2. กะทิสด>>คั้นสดๆๆ เอาแต่หัวกะทิจ๊า
3. ใบเตยค่ะ>>ตัดจากสวนหลังบ้าน ม้วนแล้วนะคะ แต่คนไปคนมาเละเลยLOL
4. น้ำตาลมะพร้าว>>ต้องเน้นค่ะ ใช้น้ำตาลเหลวๆ ไม่ได้นะคะ ไม่หอม และไม่อร่อยค่ะ ลืมถ่ายรูปมาค่ะ เป็นก้อนกลมๆ เหลืองนวลๆๆ ค่ะ
5. เกลือ 1 ช้อนชา

วิธีทำค่ะ :
1. ตั้งกะทิกับน้ำตาลตาลปี๊ปค่ะ เกตใช้น้ำตาลปี๊ปครึ่งโลค่ะ หัวกะทิ ครึ่งโลค่ะ
2. ใส่ใบเตย แล้วคนไปเรื่อยๆๆ จนน้ำตาลละลายค่ะ
3. อย่าปล่อยให้เดือดนะคะ เดี๋ยวกะทิจะเป็นก้อนๆ ค่ะ
4. ใส่เกลือ 1 ช้อนชาค่ะ

แบบนี้ค่ะ คนไปเรื่อยๆ น๊าจนน้ำตาลละลายเลยค๊า

ลอดช่องค่ะ น่าทานจัง เกตไม่ชอบที่เป็นเส้นยาวๆ ค่ะ ชอบอ้วนๆ แบบนี้

พอเวลาจะทานก็ใส่ลอดช่องและราดด้วยน้ำกะทิค่ะ ใส่น้ำแข็งหน่อย.....อืมมม สุดยอดLOL

ชัดๆๆ ค่ะWink

บ้านสีเขียวสดใสมั่กๆๆ กลืนไปกับลอดช่องเลยLOLLOLLOL

จบการรีวิวที่ยาวนานนนนนLOL

มีโอกาสก็แวะไปชม link เมนูอื่นๆ ได้นะคะ

ทอดหอย...หอยทอด สไตส์น้องเกต^^

เกี๊ยวน้ำแบบบ้านๆๆ @น้องเกต

ต้มข่าไก่ by เกตจ๊า^^

ห่อหมกสูตรโบราณ by เกต

Back to Top
BoodBie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote BoodBie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ย. 2011 at 17:59
Originally posted by ladybagsshop

มาปล่อยของLOLLOL

ลอดช่องน้ำกะทิ อิอิ

เตรียมวัตถุดิบก่อนค่ะ :
1. ลอดช่อง>>เกตซื้อมาค่ะ ครึ่งโล 15 บาท อิอิ ซื้อมา 3 โล เลี้ยงคนทั้งบ้านLOL
2. กะทิสด>>คั้นสดๆๆ เอาแต่หัวกะทิจ๊า
3. ใบเตยค่ะ>>ตัดจากสวนหลังบ้าน ม้วนแล้วนะคะ แต่คนไปคนมาเละเลยLOL
4. น้ำตาลมะพร้าว>>ต้องเน้นค่ะ ใช้น้ำตาลเหลวๆ ไม่ได้นะคะ ไม่หอม และไม่อร่อยค่ะ ลืมถ่ายรูปมาค่ะ เป็นก้อนกลมๆ เหลืองนวลๆๆ ค่ะ
5. เกลือ 1 ช้อนชา

วิธีทำค่ะ :
1. ตั้งกะทิกับน้ำตาลตาลปี๊ปค่ะ เกตใช้น้ำตาลปี๊ปครึ่งโลค่ะ หัวกะทิ ครึ่งโลค่ะ
2. ใส่ใบเตย แล้วคนไปเรื่อยๆๆ จนน้ำตาลละลายค่ะ
3. อย่าปล่อยให้เดือดนะคะ เดี๋ยวกะทิจะเป็นก้อนๆ ค่ะ
4. ใส่เกลือ 1 ช้อนชาค่ะ

แบบนี้ค่ะ คนไปเรื่อยๆ น๊าจนน้ำตาลละลายเลยค๊า

ลอดช่องค่ะ น่าทานจัง เกตไม่ชอบที่เป็นเส้นยาวๆ ค่ะ ชอบอ้วนๆ แบบนี้

พอเวลาจะทานก็ใส่ลอดช่องและราดด้วยน้ำกะทิค่ะ ใส่น้ำแข็งหน่อย.....อืมมม สุดยอดLOL

ชัดๆๆ ค่ะWink

บ้านสีเขียวสดใสมั่กๆๆ กลืนไปกับลอดช่องเลยLOLLOLLOL

จบการรีวิวที่ยาวนานนนนนLOL

มีโอกาสก็แวะไปชม link เมนูอื่นๆ ได้นะคะ

ทอดหอย...หอยทอด สไตส์น้องเกต^^

เกี๊ยวน้ำแบบบ้านๆๆ @น้องเกต

ต้มข่าไก่ by เกตจ๊า^^

ห่อหมกสูตรโบราณ by เกต

น่ากิน เย้ๆๆๆๆๆ เขียวใบเตยมากๆๆๆๆ อ่ะคุณเกต Clap
Back to Top
Mamew Chnn' View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mamew Chnn' Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ย. 2011 at 20:44
หูยยยยลูกชิ้นเต็มเลยยยย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ธ.ค. 2011 at 16:44
ขอบคุณทุกๆ ท่านจ๊า
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.070 seconds.