LadySquare.com Homepage
Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: ปลากะพงทอดราดพริก....by kate^^
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปลากะพงทอดราดพริก....by kate^^

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
puttita View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปลากะพงทอดราดพริก....by kate^^
    Posted: 24 ต.ค. 2011 at 17:08

สวัสดีค๊า.............ช่วงนี้ เงียบเหงา เศร้าสร้อย กับข่าวน้ำท่วม

บ้านเกตก็เป็นพื้นที่สีแดงเหมือนกันค่ะCry ตั้งรับกันจนเหนื่อยใจไปเสียแล้ว....โชคดีที่น้ำยังไม่ท่วม แต่ก็คอยเป็นกำลังใจให้กับผู้ประสบภัยตลอดค่ะ  ยังไงก็สู้ๆๆ ทุกคนนะคะ

ใช่ว่าจะไม่มีผลกระทบใดๆๆ ตอนนี้ผลกระทบเยอะมากในทุกภาคส่วน ขอให้ฝันร้ายที่ประเทศไทยครั้งนี้หายไป และกลับมาเหมือนเดิมอีกครั้ง

Embarrassedต๊ายยย แล้วพล่ามอะไรมากมายเนี้ยLOL

ช่วงนี้ข้าวของแพงนะคะ เห็นราคาแล้วอึ้งๆๆ เลย
เอาน่า...ฟ้าหลังฝนต้องดีกว่าเสมอ สู้ๆๆๆ

วันนี้เกตมีเมนูมาฝาก......ค่ะ เป็นเมนู "ปลากะพงทอดราดพริก" สูตรเกตเองค่ะ อิอิ

มาดูหน้าตากันก่อนน๊า

ว๊า ได้เวลากลับบ้านแล้วค่ะ เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะมาต่อน๊า
Back to Top
namfonz View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote namfonz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2011 at 17:12
เห็น แล้ว หิว เลย ค่ะ
Back to Top
p_got View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote p_got Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2011 at 20:59
มาทานจังเลย มาปูเสื่อรอค่ะSmile
Back to Top
VoVo View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote VoVo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2011 at 22:16
ขอคำจริงนะคะ...อ้ำ
Back to Top
chontong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chontong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 11:00
น่าทานม๊ากกก Sleepy
Back to Top
ladybagsshop View Drop Down
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 11:21
มาแล้วค่ะ มาแล้ว เหนื่อยโฮกกกก งานเยอะสุดๆๆ ขนาดหน้าร้านตัวเองยังไม่ได้ประกาศเลยLOLLOL
ทักทายๆๆ นะคะสาวๆๆๆ อิอิ
namfonz View Drop Down
Newbie
Newbie

Groupie
Groupie 

VoVo View Drop Down
Groupie
Groupie

chontong View Drop Down

ขอบคุณนะคะ วิธีทำง่ายมั่กๆๆ ขอบโบกจ๊า
Back to Top
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 11:26
เริ่มเตรียมวัตถุดิบก่อนนะคะ
1. ปลากะพงขาวค่ะ แร่เอาแต่เนื้อล้วนๆๆ นะคะ เวลาทานจะได้ไม่ติดขัดค่ะ

2. แป้งข้าวโพดค่ะ ไม่ต้องละลายน้ำนะคะ
3. เครื่องปรุงรส มีน้ำตาลทราย, ซอสปรุงรสหรือซีอิ๊วขาวค่ะ, น้ำมันหอย, น้ำมันพืชค่ะ
4. หอมหัวใหญ่ หั่นเป็นชิ้นใหญ่ๆ ค่ะ เพราะเดี๋ยวต้องเคี่ยวด้วย ถ้าหั่นเล็กก็จะเละค่ะ
5. มะเขือเทศ เกตคว้านเอาใส้ออกค่ะ เพราะถ้าไม่เอาออกน้ำจากใส้จะออกมาเยอะมากเกินไป แล้วเละง่ายค่ะ ทำสำคัญเสียง่ายด้วย อันนี้เป็นความคิดของเกตเองนะคะ แหะๆๆ
6. ผักชีไว้โรยหน้าค่ะ

ส่วนผสม/วัตถุดิบ พร้อมแล้ว ลุยดีกว่าค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 11:34
อุ้ยๆๆ ลืมๆๆ ค๊า
7. กระเทียม พริกไทย พริกขี้หนูสดสีแดง ตำให้ละเอียดค่ะ

วิธีทำ :
1. เอาปลากะพงชุบกับแป้งข้าวโพด(ไม่ต้องละลายนะคะ) แล้วนำไปทอดให้เหลืองกรอบค่ะ
เคล็ดลับค่ะ
- ทำไมไม่ละลายแป้ง...วัตถุประสงค์คือไม่ต้องการชุบค่ะ แค่ไม่อยากให้เนื้อปลาเละ สังเกตุง่ายๆ เวลาเราทอดสดๆๆ ไม่ชุบแป้ง เนื้อปลาจะเละและติดกะทะค่ะ
- เพิ่มความกรอบให้ปลาด้วยค่ะ อิอิ
- ทอดด้วยไฟอ่อนนะคะ เสียเวลาหน่อยค่ะ เพราะแป้งไม่ได้ละลายค่ะ ถ้าไฟแรงจะไหม้เสียก่อนจ๊าBig smile

คลุกแป้งทั้งสองด้านนะคะ
ทอดในน้ำมันที่ร้อนๆๆ ค่ะ อย่าใส่ตอนน้ำมันไม่ร้อนน๊า เดี๋ยวอมน้ำมันค่ะ ............อ๋อ เปิดไฟอ่อนๆๆ เน้อ
ได้แล้วคะ พระเอกของเราWink
 เห็นไหม? เนื้อปลาไม่เละค่ะ สวยๆๆ แต่เกตเปิดไฟแรงไปหน่อย อิอิ ต้องเปิดอ่อนๆๆ น๊า เดี๋ยวแป้งไหม้ค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 11:41
วิธีการทำน้ำซอสค่ะ อิอิ (เรียกซะเวอร์เลยLOL)

2. ตั้งกะทะใส่น้ำมันพืชค่ะ พอร้อนใส่กระเทียม พริกไทย พริกสดที่เราตำไว้ใส่ลงไปค่ะ เจียวให้หอมค่ะ

2. ใส่หอมหัวใหญ่ลงไปค่ะ ผัดจนหอมสุกค่ะ

3. จากนั้นใส่มะเขือเทศลงไปค่ะ แล้วปรุงรสค่ะ ด้วยซอสปรุงรสหรือซีอิ๊วขาว, น้ำมันหอย และน้ำตาลค่ะ เราจะได้รสเปรี้ยวจากมะเขือเทศนะคะ ปรุงให้หวานนิดๆค่ะ ตามชอบเลยค่ะ (เกตประมาณให้นะคะ สำหรับบางท่านที่กะไม่ถูก เกตใส่น้ำตาลทราย 3 ช้อน, น้ำมันหอย 1 ช้อน, ซอส 2 ช้อนค่ะ ต่อ 1 จานค่ะ)

4. เคี่ยวไปซักพักนะคะ ให้น้ำงวดลงเล็กน้อยค่ะ จากนั้นใส่ปลากะพงที่ทอดไว้ลงไปค่ะ คลุกเคล้าให้เข้ากันค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 11:48
เสร็จแล้วค่ะ ตักเสริ์ฟได้ Big smile

เห็นไหม ง่ายนิดเดียวค่ะ อร่อยด้วย ได้คุณประโยชน์ครบถ้วนจ๊า อิอิ

มีโอกาสก็แวะไปชม link เมนูอื่นๆ ได้นะคะ

ทอดหอย...หอยทอด สไตส์น้องเกต^^

เกี๊ยวน้ำแบบบ้านๆๆ @น้องเกต

ต้มข่าไก่ by เกตจ๊า^^

ห่อหมกสูตรโบราณ by เกต

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote p_got Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 17:44
ขอบคุณค่ะ จะลองทำดู
แต่ว่าถ้าไม่มีแป้งข้าวโพด สามารถใช้แป้งอะไรแทนได้บ้างค่ะ (พอดีที่นี่หาซื้อไม่มีค่ะ)Cry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ต.ค. 2011 at 09:46
Originally posted by p_got

ขอบคุณค่ะ จะลองทำดู
แต่ว่าถ้าไม่มีแป้งข้าวโพด สามารถใช้แป้งอะไรแทนได้บ้างค่ะ (พอดีที่นี่หาซื้อไม่มีค่ะ)Cry

แป้งโกกิ หรือแป้งสำหรับทอดกรอบก็ได้ค่ะ แต่ไม่ต้องละลายน้ำนะคะBig smile
Back to Top
auzza_pp View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote auzza_pp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ต.ค. 2011 at 11:02
น่าทานมากเลยค่า Big smile
Back to Top
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ต.ค. 2011 at 08:47
โครตจะเก่งง่าเพื่อนเรา อิอิอิ  น่าหม่ำมั๊กกกกเลยเชฟเกด
PiMmY ^__^ PiMmY
http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top
ainekoki View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ainekoki Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ต.ค. 2011 at 14:10
น่าทานมาก เห็นแล้วหิวเลยย 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ต.ค. 2011 at 14:30
auzza_pp View Drop Down
Groupie
Groupie
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie
Avatar ขอบคุณจ๊าพิมมี่ ลองทำดูน๊าอร่อยนะจะบอกให้
ainekoki View Drop Down
LadySquare Sponsor
LadySquare Sponsor
Back to Top
bbbery View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bbbery Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ต.ค. 2011 at 15:42
Winkจะลองทำดูค่า น่าทานมากกกก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ต.ค. 2011 at 16:49
ขอบคุณค่ะ ลองทำดูน๊าBig smile
Back to Top
นักช็อปในสายเลือด007 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote นักช็อปในสายเลือด007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ต.ค. 2011 at 19:33
Big smileBig smile

น่าอร่อยจังคะ คุณเกต 
Back to Top
aor-ae View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote aor-ae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ต.ค. 2011 at 14:33

น่าทานมากเลย  ขอสูตรไว้ลองทำตามนะคะ ดีจังที่เอาสูตรมาแชร์กัน ^^

Wink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ธ.ค. 2011 at 16:41
ขอบคุณทุกๆ ท่านมั่กๆๆ ค๊า

นักช็อปในสายเลือด007 View Drop Down 
เดี๋ยวเชิญคนพิเศษมาทานข้าวบ้านด้วยเลยLOL
Groupie 
aor-ae View Drop Down
Groupie
Groupie
อย่าลืมลองทำกันน๊าBig smile เกตจะปลื้มใจมากเลยBig smile
Back to Top
like a girl View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote like a girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ส.ค. 2012 at 16:23
จะลองเอาไปทำดูค่ะ เห็นแล้วน่ากินมากๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ส.ค. 2012 at 09:25
Originally posted by like a girl

จะลองเอาไปทำดูค่ะ เห็นแล้วน่ากินมากๆ

ขอบคุณค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.119 seconds.