LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เพื่อนคู่คิด มิตรคู่ใจ
  New Posts New Posts RSS Feed: กระทู้ของเมีย(หลวง)
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

กระทู้ของเมีย(หลวง)

Page  <12
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
อะนิจจัง View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote อะนิจจัง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: กระทู้ของเมีย(หลวง)
    Posted: 13 ธ.ค. 2011 at 15:27
คุณ   anno
ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
จะพยายามเข้มแข็งไว้ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote อะนิจจัง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 ธ.ค. 2011 at 15:38
คุณ  akemedis
เราเคยตัดสินใจที่จะจากไปค่ะ
เคยคิดมากมายว่าระหว่างครอบครัวที่ร้าวฉาน 
ลูกเห็นเราร้องให้ หรือทะเลาะกัน
กับการที่เราก้าวออกไป แล้วอยู่กับลูกตามประสาแม่ลูก
เราไม่รู้จะเลือกแบบไหน
ที่ผ่านมาคือ ปิดบังลูก ยอมทุกข์ยอมทนคนเดียว
ไม่ให้ใครรู้ว่าครอบครัวเรามีปัญหา
แต่เราปิดไม่ได้ไปตลอดแน่นอน
แต่ถึงจุดที่เราจะไปนั้น  คือ
เรารับไม่ไหวจริงๆค่ะ
เค้าเห็นผู้หญิงคนอื่นสำคัญกว่าครอบครัว
คำพูด การกระทำ ทำ้ายเราโดยไม่คิด

ถามอะนิจจังว่าเลิกกันไปเลย เรามีความสุขกว่าไม๊
เราอาจมีค่ะ แต่...ลูกไม่มีความสุขแน่นอน

ตอนนี้อะนิจจังเลือกที่จะทนค่ะ
หวังว่า คงจะมีสิ่งดีดีเกิดขึ้นบ้าง

ขอบคุณคำอวยพรและกำลังใจค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote อะนิจจัง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 ธ.ค. 2011 at 15:57
คุณ  takatan
คิดดูสิคะ เวลาลูกวาดรูปคอบครัว
เค้าก็วาดครบหมด พ่อแม่พี่น้อง
แสดงว่าตัวลูกเองผูกพันธ์กับสิ่งนี้แล้ว
เคยหยอกเค้าว่า วาดแต่หม่าม๊า กับเจเจ้ กับน้องก็พอ
เค้าบอกว่าไม่ได้ ต้องมีครบทุกคน
....................
วันก่อนสามีไม่อยู่
ปกติลูกไม่เคยถามถึง 
แต่วันนั้นเค้าถามว่า เมื่อไหร่ป๊าจะกลับ
ทั้งที่เราไม่ได้บอกว่าสามีไม่อยู่
เค้าบอกคิดถึงป๊า
....................
เราน้ำตาไหลอีกแล้วค่ะ
สิ่งนี้แหละที่ทำให้เรายอมทุกอย่าง
ใครไม่รักเรา   ไม่รู้ แต่ลูกบอก "รักเราที่สุดในโลก"
เราสร้างเค้าขึ้นมา เราอุ้มท้อง เราคลอด เราเลี้ยงเค้า
เราจะไม่ทำให้เค้าเสียใจค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote อะนิจจัง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 ธ.ค. 2011 at 16:33
คุณ  Happy_sinder
อ่านเรื่องราวของคุณแล้วก็รู้เลยว่าเราไม่ได้ทุกข์มากไปกว่าคุณเลย
คุณเข้มแข็งกว่าอะนิจจังมาก
 อีกทั้งยังมีคนที่ยังเป็นหลักทางจิตใจได้
แต่เรา....ไม่มีใครเลยจริงๆค่ะ
ไม่มีใครที่เราจะสามารถระบาย หรือเล่าได้
ช่วงที่เราทุกข์สุดๆต้องพึ่งยานอนหลับ
และก็ได้ธรรมมะนี่แหละที่ช่วยให้เรามีสติอยู่ได้
ไม่คว้าปืนไปยิงแ่งให้ตายกันไปข้างหนึ่ง
บางทีแวบๆเราคิดอยากตาย
กว่าจะผ่านมาได้ ใครไม่เจอไม่รู้ บรรยายออกมาเป็นคำพูดไม่ได้จริงๆ
ตื่นมาทุกเช้าแบบลอยๆงงๆ
พอลำดับความได้  ...มันเจ็บบอกไม่ถูกจริงๆ
ชาตินี้เราเกิดมาใช้กรรมค่ะ
และเราจะไม่ขอสร้างกรรมเพิ่ม
สำนักไหนอะไร เราไม่ไปหรอกค่ะ ไม่เคยคิดในสมองเลย
คนจะไปให้รั้งยังไง  ยาเสน่ห์ขนานไหนก็เอาไม่อยู่หรอก
ทุกวันนี้สวดมนต์ยังขอพรให้...( อดีตกิ๊ก ) ให้เธออยู่ดีมีสุข
ให้เลิกแล้วต่อกัน ชาติหน้าไม่ต้องเจอกันอีก ชาตินี้อโหสิกรรมให้หมด
( ชาติเดียวก็เกินพอ ไม่ขอเจอหล่อนอีก )
จริงที่ว่ากรรมของใคร คนนั้นก็รับไป ทำดี ก็มีความสุข
ทำไม่ดี ก็ต้องรู็เอง
ทุกวันนี้พยายามทำให้ดีค่ะ
ไม่คิด ไม่จับผิด ให้ความไว้ใจ เพราะถ้าเค้าจะทำเราคงห้ามไม่ได้
พรุ่งนี้ไม่รู้จะเกิดอะไร
เค้าจะกลับไปหากันไม๊
หรือเค้าจะไปมีคนอื่นๆอีก
เราไม่รู้
แต่ในเมื่อวันนี้เค้าอยู่  ถึงแม้จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม
ถึงแม้เค้าจะไม่รักเรา
ถึงแม้เค้าจะไม่สนใจความรู้สึกเรา
แต่เค้าอยู่....เราก็จะรับเท่านั้น
การคาดหวังมันเจ็บปวดเมื่อเราไม่สมหวัง

โสกะปะริเทวะทุกขะโทมะนัสสุปายาสาปิ ทุกขา,   

แม้ความโศกความร่ำไรรำพัน ความไม่สบายกาย           

ความไม่สบายใจ ความคับแค้นใจก็เป็นทุกข์ ;

อัปปิเยหิ สัมปะโยโค ทุกโข                            

ความประสบกับสิ่งไม่เป็นที่รักที่พอใจก็เป็นทุกข์ ;

ปิเยหิ วิปปะโยโค ทุกโข,                               

ความพลัดพรากจากสิ่งอันเป็นที่รักที่พอใจก็เป็นทุกข์
ยัมปิจฉัง นะ ละภะติ ตัมปิ ทุกขัง                       
มีความปรารถนาสิ่งใดไม่ได้สิ่งนั้นนั่นก็เป็นทุกข์

รูป เวทนา สัญญา สังขาร ไม่ยั่งยืน ไม่มีตัวตน

ข้อความและเรื่องราวของคุณเป็นสิ่งสะท้อนหลายอย่างค่ะ
เป็นกำลังใจให้เข้มแข็ง  อะนิจจังชื่นชมทุกถ้อยคำด้วยความจริงใจ
ไม่มีคำไหนไม่โดนใจ

ปล.  เพลงเดียวกันเลยค่ะ ฟังไปคิดไป

ขอบคุณกำลังใจ   เราจะสู้ไปด้วยกัน...นะคะ

ไม่มีสิ่งไหนที่จะฆ่าเราได้นอกจากใจเราเอง
ผู้ชาย...ทำให้ผู้หญิงต้องเข้มแข็ง และกร้าวแกร่งขึ้น

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote อะนิจจัง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ธ.ค. 2011 at 12:50

ไม่ไหวแล้วค่ะ

เค้าโกหกเราอีกแล้ว

ไปหาผู้หญิง และมี XXX

ตอนนี้ตัดสินใจที่จะก้าวออกไป

หนทางข้างหน้าอาจจะลำบาก เพราะเรามาแต่ตัว

แต่เราจะสู้ คงไม่อดตาย

ดีกว่าอยู่ให้เค้าเหยียบย่ำศักดิ์ศรี

โกหกเราได้ทุกวี่วัน

เห็นเราโง่เป็นควาย เราทำเป็นควายมาได้เดือนนึงแล้ว

เราก็มีหัวใจ  เราเจ็บเป็น เราเจ็บแทบตาย

ในเมื่อเค้าไม่เห็นคุณค่าของเราเลย ... จะอยู่ขัดความอยากของเขาไปทำไม

เค้ามอบน้ำตาทดแทนรักของเรา

พอกันที....ชีวิตนี้ขออยู่เพื่อลูก

คุณพ่อบนสวรรค์....ขอความเข้มแข็งให้ลูกด้วย....

Back to Top
nampunch View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nampunch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ธ.ค. 2011 at 13:41
ไม่ว่าจะตัดสินใจยังไง ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
Back to Top
nong_sonbu View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nong_sonbu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ธ.ค. 2011 at 16:03

คุณอะนิจจังคะ เราเป็นคนนึงที่ประสบปัญหาเดียวกัน คือสามีนอกใจไปมีผู้หญิงอื่น หนักหนาตรงที่เรื่องมาเกิดเอาตอนเราท้อง ซึ่งตอนนั้นเราเองก็ตั้งกระทู้ในเลดี้นี้เหมือนกันค่ะ ตอนนั้นก็เป็นเหมือนคุณคือเจ็บปวด ทุรนทุราย ยอมทำทุกอย่างเพื่อให้เค้ากลับมา เพื่อรักษาคำว่าครอบครัวไว้ให้ลูก ได้ตำแหน่งเมียหลวงมาโดยไม่รู้ตัว แต่ก็โดนผู้หญิงใหม่ตอกกลับว่าไม่เคยเป็นเมียน้อย ไม่เคยแย่งของใคร ผู้ชายมาเอง ทนทุกข์ทรมานอยู่นานหลายเดือน อยู่คนเดียวลำพังตั้งแต่ท้องอ่อน ๆ จนกระทั่งคลอดลูกชายออกมา ตอนนี้ลูกชายเกือบ 6 เดือนแล้วค่ะ ถามว่าวันนี้ทุกข์อยู่มั้ย มีบ้างแต่แค่ระยะสั้นๆ แว๊บ ๆ เข้ามาในจิตใจ ไม่เคยมองลูกชายว่าเป็นเงาของใคร ตัวแทนของใคร ไม่เคยเห็นหน้าลูกเป็นหน้าคนอื่นค่ะ วันนี้ค้นพบบางอย่างว่าคำว่าครอบครัว ไม่จำเป็นต้องมีพ่อแม่ลูก เพราะถ้ามีครบแต่ปราศจากความรัก ความอบอุ่น ความปรารถนาดีให้กันและกัน ก็ใช้คำว่าครอบครัวไม่ได้ วันนี้ภูมิใจหนักหนาที่เป็น single mom เลี้ยงลูกคนเดียว ด้วยความรักทั้งหมดที่มีมา รู้ว่าเราทำเพื่อใคร อยู่เพื่อใคร คุณอะนิจจังจะตัดสินใจอย่างไร เราเป็นกำลังใจให้ แต่ฝากไว้อย่างนึง อย่าฝากความสุขในชีวิตไว้กับใคร เพราะไม่มีใครดูแลความสุขของตัวเราได้ดีเท่าเราเอง ทุกอย่างอยู่ที่ใจ เมื่อตัดสินใจไปแล้วก็ต้องทำให้เต็มที่และยอมรับผลที่จะตามมาให้ได้ เวลาเหนื่อย ท้อ หันมองหน้าลูกแล้วเพิ่มกำลังใจให้ตัวเองค่ะ

Back to Top
deeandmai View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote deeandmai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ม.ค. 2012 at 16:17
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้ผ่านมันไปให้ได้นะคะ
•*.:。-•(¯`°.•°•.★* แม่รักใบมิ้นท์กับใบข้าวที่สุดเลย *★ .•°•.°´¯)•-。:.*•

Back to Top
sruangpat View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sruangpat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ม.ค. 2012 at 17:05
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ  ตกที่นั่งเดียวกัน   ไม่รู้ผู้หญิงบางคนเค้าคิดอย่างไร ทั้งๆที่รู้ว่าผู้ชายมีครอบครัวแล้วก็ยังจะทำอีก
Back to Top
nakystyle View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote nakystyle Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2012 at 15:32
เป็นกำลังใจให้คุณ จขกท.นะคะ สักวันจะมีทางออกดีๆให้คุณแน่นอนคะ
อยากจะฝากไว้นิดนึงนะคะ 
เด็กบ้านแตกไม่ใช่จะไม่มีอนาคตซะทุกคนนะคะ
ทุกอย่างอยู่ที่คนเลี้ยง ความเข้าใจคะ
อาจจะฟังดูขัดใจใครหลายคน แต่ถ้าหากมันทำให้เราทุกข์จนท้อ
หมดกำลังใจแล้วละก้อ เราจะดูแลลูกได้ดีเต็มที่ได้อย่างไรคะ

ตอนลูกยังเล็กเค้าอาจไม่เข้าใจ แต่พอมีคนอธิบายทำให้เค้ารู้สึกว่าได้ความรักเต็มที่
เค้าจะเริ่มเข้าใจนะคะ

สมัยเราเรียนมัธยม เคยมีอาจารย์ท่านนึงชอบพูดว่า เด็กบ้านแตกมักไม่ได้ดี
แต่ที่เราเห็นมาตอนนี้ ทุกคนเรียนจบทำงานดีทั้งนั้น
อารมณ์เดียวกับ เด็กที่เรียนเก่ง ไม่ใช่จบมาจะได้งานดีเงินเดือนสูงทุกคน 

ไม่ได้อยากให้คุณตัดสินใจเลิกกับสามีนะคะ
แค่อยากจะแชร์ความคิดเห็นเท่านั้นคะ WinkBig smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote อะนิจจัง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2012 at 19:06

ไม่ได้เข้ามาซะนานเลยค่ะ

ขอบคุณทุกๆกำลังใจ

กรรมของอะนิจจังยังไม่หมดวาระค่ะ

ยังไปไม่ได้  ยังต้องอยู่

สุขทุกข์ปะปน

มองหน้าลูกแล้วบอกตัวเองว่า  จะทำในสิ่งที่ถูกต้องที่สุด

มีหลายเหตุผลที่ทำให้ต้องทน

และวันนี้ ด้วยแรงใจจากในนี้ด้วยส่วนหนึ่งที่สำคัญ

ทำให้อะนิจจังสามารถทนอยู่ได้

ยึดมั่นหลักธรรมช่วย

ขอบคุณทุกๆกำลังใจค่ะ

อนุโมทนาค่ะ
Back to Top
Sokhua View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Sokhua Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ก.พ. 2012 at 21:08
ขอเป็นกำลังใจให้กับคุณอะนิจจังนะคะ เรื่องอย่างนี้ยอมรับว่าเป็นเรื่องที่บันทอนสุขภาพจิตมาก ๆ ในมุมมองของเราผู้ที่เคยผ่านเรื่องแบบนี้มา บอกได้คำเดียวว่าทรมานสุด ๆ คะ แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่เราผ่านพ้นมันไปได้แล้ว เจ็บพอแล้ว เราก็จะไม่มีเวลาไปคิดถึงมันอีกคะ เราก็เป็นคนหนึ่งที่คนที่ขึ้นชื่อว่าเราไว้ใจและรักที่สุด ทรยศ คะ ขอโทษนะคะที่ใช้คำรุนแรงไป ตอนนั้นเราตกอยู่ในสภาพที่ไม่ต่างจากคุณอะนิจจังเลยคะ เสียใจร้องไห้ ยื้อกันอยู่นานจนในที่สุดแล้วความเจ็บมันถึงที่สุด เลยปล่อยคะ ไม่ติดต่อ ตัดเค้าออกจากชีวิตไปเลย หาอะไรทำ เรียนต่อจนจบปริญญาโท ของเราลูกเราเสียชีวิตตอนอยู่ในท้องได้เจ็ดเดือนคะ เลยไม่มีอะไรที่จะต้องผูกมัดกัน เราเลิกกันไปเลยคะประมาณสองเกือบสามปี แล้วความบังเอิญก็ทำให้เราได้กลับมาเจอกันอีกคะ ยอมรับคะว่าในใจเรายังรักเค้าอยู่ เราก็เลยยอมคุยกะเค้า แต่ตอนที่เค้ากลับมาเค้าก็เพิ่งน่าจะโดนทิ้งนะคะ เราเคยถามเค้าว่าแล้วแฟนใหม่เค้าไปไหน เค้าก็บอกเราว่าอย่าถามเค้าเลย เค้าไม่อยากตอบ ตั้งแต่นั้นมาเราก็ไม่เคยถามคะ เราก็คุยกันมาเรื่อย ๆ ไปเที่ยวด้วยกัน ตอนแรก ๆ เค้าก็เหมือนยังลืมเด็กคนนี้ไม่ได้ ไปเที่ยวด้วยกันก็ไม่เคยจับมือเรา ไม่เคยแสดงความรักหรือความเป็นห่วง ขนาดเราถูกสัตว์ต่อยจนมือบวมเค้ายังไม่ยอมจับมือเราเลยคะ ช่วงแรก ๆ ก็ท้ออยู่เหมือนกันคะ เพราะเหมือนเราจะพยายามทุกอย่าง และก็บอกกับตัวเองตลอดมาว่ามันไม่เหมือนเดิมแล้ว เราคงได้เป็นแค่เพื่อนกันแค่นั้น จนเรามาคิดและถามตัวเองว่าเราอยากให้กลับมาเหมือนเดิมหรือเปล่า ใจเราบอกว่าถ้าอยากให้เหมือนเดิมเราต้องลุกอย่างเดียวแล้ว ตั้งแต่นั้นมา เราเป็นฝ่ายจับมือเค้า ทำทุกอย่างให้เค้าและไม่เคยจุกจิกจู้จี้ เอาใจสารพัด จนเริ่มที่จะกลับมาเหมือนเดิมแล้วคะ เล่น คุย เที่ยวด้วยกัน นอนด้วยกัน ทำทุกอย่างด้วยกัน แต่ก็ยังมีทะเลาะกันบ้าง งอนกันบ้าง แต่ก็พยายามจะไม่ให้เป็นเรื่องใหญ่โตนะคะ ผิดนิดพลาดหน่อยก็อภัยให้กัน เราคิดว่าถ้าไม่มีเรื่องมือที่สามแล้วอะคะ การยอมรับ การให้อภัยกันมันก็ทำได้ง่ายขึ้นคะ ที่เราเล่ามาทั้งหมดเพื่อให้คุณอะนิจจังลองทบทวนดูคะว่าคุณสามารถที่จะทนได้หรือไม่ แต่เราเชื่ออยู่อย่างนึงว่าคนเราถ้าถึงเวลาที่เจ็บที่สุดจนไม่อยากจะเจ็บแล้ว ถึงตอนนั้นก็จะหาทางออกให้ชีวิตได้แล้วคะ ว่าควรจะหยุดดีหรือว่าเดินต่อ ลองนั่งเงียบ ๆ และทบทวนดูนะคะ เชื่อการตัดสินใจของตัวเองว่าจะทนหรือจะไม่ทน เพราะที่สุดแล้วการตัดสินใจของตัวเองไม่ว่าจะตัดสินใจถูกหรือผิด ตัวเองเท่านั้นคะที่จะต้องอยู่กับมัน เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ อย่างน้อยก็ไม่ได้มีคุณอะนิจจังคนเดียวที่พบเจอเรื่องอย่างนี้ อย่างน้อยยังมีเรานะคะ ผู้ที่เคยประสบชะตากรรมเดียวกัน
Back to Top
kathae View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kathae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.พ. 2012 at 19:05
สู้ๆนะค๊ะ อะนิจจังSmile
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <12

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.100 seconds.