LadySquare.com Homepage
Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เพื่อนคู่คิด มิตรคู่ใจ
  New Posts New Posts RSS Feed: สาวๆทำความสะอาดบ้านหลังน้ำลดกันยังงัย
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สาวๆทำความสะอาดบ้านหลังน้ำลดกันยังงัย

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
SeeUAgain View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote SeeUAgain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สาวๆทำความสะอาดบ้านหลังน้ำลดกันยังงัย
    Posted: 03 ธ.ค. 2011 at 23:01
วันนี้ได้รับข่าวดีค่ะ คือเพื่อนบ้านโทรมาหาแม่ว่าน้ำในบ้านประมาณตาตุ่มแล้ว แม่ดีใจมากเลยค่ะ  เราก็พลอยมีความสุขไปด้วย เพราะเค้าออกจากบ้านมาตั้งแต่ ตี 2 ของวันที่ 20 ต.ค.แล้ว  พ่อกับแม่ คิดถึงบ้านมากเลย  และยังมีครอบครัวพี่ชายกับหลาน ๆเราอีก ต้องทิ้งบ้านทิ้งงานทิ้งโรงเรียนออกมาเร่ร่อน (เศร้าจัง Cry)

ก็เลยอยากถามสาว ๆ ที่มีประสบการณ์ตรงและไม่ตรงกับการทำความสะอาดบ้านหลังน้ำลดค่ะ  ว่ามีวิธีอะไรกันบ้าง  เตรียมตัวอย่างไรกันบ้าง  ส่วนเราก็ดูทีวี ที่คุณสรยุทธ กับ คุณภาษิต บอกว่าอย่าใช้ผงซักฟอกแช่สิ่งของที่มีเชื้อราติดอยู่ เพราะผงซักฟอกเป็นอาหารอย่างดีเลยที่เดียว

รบกวนเพื่อน ๆ แชร์วิธีทำความสะอาดแบบเด็ด ๆ  รวดเร็ว และสะอาด  และ  ขอแชร์อุปกรณ์สิ่งของที่ต้องเตรียมด้วยนะค่ะ  เผื่อบางอย่างเรานึกไม่ถึงว่าต้องใช้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ
Tongue
Back to Top
devilfay View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote devilfay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ธ.ค. 2011 at 02:48
อย่าลืมถุงมือยางแบบหนา แล้วก็เวลาทำความสะอาดตัวบ้านควรใส่รองเท้าบู๊ทด้วยนะคะ เพราะเวลาโดนน้ำยาที่เราใช้ทำความสะอาดจะคันยิบๆเลยค่ะ  ส่วนจะใช้น้ำยาแบบไหนอันนี้เราไม่รู้นะคะเพราะบ้านเราไม่มีพวกเชื้อราอาจเป็นเพราะไม่ได้ปิดบ้านอพยพไปไหน อยู่บ้านตลอดมันเลยไม่อับค่ะ ที่บ้านหลังน้ำลดก็มีแต่พวกคราบน้ำแล้วรอบๆบ้านก็มีโคลน เราใช้น้ำยาล้างห้องน้ำเป็ดใส่ขวดฟ็อกกี้ฉีดๆแล้วใช้แปรงขัดก็ออกดีนะคะ  ค่อยๆทำไปเรื่อยๆนะคะบ้านเรายังทำความสะอาดไม่เรียบร้อยเลยค่ะ  เหนื่อยมาก
** Beauty & the B*tch **
              ~* YinG *~
Back to Top
makao View Drop Down

Post Options Post Options   Quote makao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ธ.ค. 2011 at 15:52

ที่บ้านใช้ LOC + Pursue ของ Amway อ่ะค่ะ เป็นน้ำยาทำความสะอาดเอนกประสงค์ และ ฆ่าเชื้อโรคค่ะ

ขัดออกดี สะอาด ฆ่าเชื้อโรค ด้วยค่ะ แล้วไม่แรงและเปํนอันตรายกับผิว ...
ตอนนี้ที่บ้าน ทยอยทำความสะอาดไปบางส่วนแล้ว เหนือ ข้าวของ ตู้ที่ต้อง รื้อ ทิ้ง 
คิดแล้วเหนื่อย ... LOL

Back to Top
porkeaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote porkeaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ธ.ค. 2011 at 17:06

แนะนำเบคกิ้งโซดาค่ะ  ซื้อตามร้านขายอุปกรณ์เบอเกอรี่  จะบอกว่า เทพมาก  คราบออกง่ายกว่าน้ำยาล้างห้องน้ำค่ะ

Back to Top
SeeUAgain View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SeeUAgain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ธ.ค. 2011 at 19:39
คุณ devilfay   คุณ Makao  คุณ porkeaw  คุณ newfriction    ขอบคุณทุกคนมากค่ะ  สำหรับข้อมูลประสบการณ์ดี ๆ เราขอจดของทุกคนเลยนะค่ะ  เตรียมจะไปซืื้อของ   คิดว่าอาทิตย์หน้า คงเข้าไปทำความสะอาดบ้านพ่อแม่ได้แล้ว

ขอให้ทุกคนที่ประสบภัย  ทำความสะอาดกันอย่างไม่เหน็ดเหนื่อย และเสร็จเรียบร้อยโดยเร็วนะค่ะ  และ ที่สำคัญขอให้ข้าวของไม่เสียหายนะค่ะ     Smile

Edited by SeeUAgain - 12 เม.ย. 2554 at 19:49
Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.094 seconds.