LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครสูตรน้ำจิ้มหมูกะทะบ้าง
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ใครสูตรน้ำจิ้มหมูกะทะบ้าง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nong-ple View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote nong-ple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครสูตรน้ำจิ้มหมูกะทะบ้าง
    Posted: 06 ธ.ค. 2011 at 17:07

ขอสูตรทำน้ำจิ้มหมูกะทะ ประเภทปิ้งย่าง

Back to Top
namfonz View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote namfonz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ธ.ค. 2011 at 17:40
  ทำกินเอง หรือ ว่าขายคะ
Back to Top
panmom View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote panmom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ธ.ค. 2011 at 15:18
ที่บ้านทำเองสูตรตามนี้ค่ะ  จริงๆหน้าตาจะคล้ายๆน้ำจิ้มสุกี๊กวางตุ้งนะคะ
เต้าหู้ยี้  กระเทียมดอง  พริกขี้หนูสวน กระเทียม  เกลือ น้ำตาล น้ำปลา รากผักชี ผักชีฝรั่ง น้ำมันพืช (ใช้นิดหน่อยค่ะ)

วิธีทำ  โขลกพริก(ใส่ตามชอบเผ็ดมากน้อย) กระเทียม  กระเทียมดอง รากผักชีให้ละเอียด  
           เติมเต้าหู้ยี้  เกลือ น้ำตาล โขลกให้ละเอียดเข้ากัน  จะปั่นก็ได้ค่ะตามสะดวกเเต่ส่วนตัวชอบตำๆเองดีกว่าอร่อยกว่าค่ะ
           ตั้งกระทะใส่น้ำมันเมื่อร้อน ใล่ส่วนผสมที่เราโขลกไว้ลงผัดให้หอม  เติมน้ำปลา น้ำกะเทียมดอง น้ำซุป กะปริมาณให้เข้มข้น  เสร็จเเล้วยกลง ใส่ผักชีฝรั่งหั่นฝอย จะทำให้น้ำจิ้มหอมยิ่งขึ้นค่ะ ( หรืจะใช้ชีหอมก็ได้ค่ะเเล้วเเต่ชอบ)

ลองดูนะคะ Smile

Edited by panmom - 12 ส.ค. 2554 at 15:19
Back to Top
poom_puii View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote poom_puii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ธ.ค. 2011 at 18:27
ซอสพริกแบบถูก  ซอสมะเขือเทศ   เต้าหู้ยี้ ( ถ้าไม่ชอบไม่ต้องใส่นะค่ะ)   
  งาขาว    น้ำตาล   น้ำปลา  น้ำกระเทียมดอง   ถั่วลิสงคั่วบดเอาแบบละเอียดหรือหยาบก็ได้   รากผักชีโคลกละเอียด  และผักชี
จะปั่นหรือว่าเอาผสมกันเฉยๆก็ได้นะค่ะ        
เอาซอสพริกและซอสมะเขือเทศใส่ก่อน กะปริมาณเอาเองนะค่ะว่าจะใช้มากหรือน้อย    เอาเต้าหู้ยี้ลงไประวังใส่เยอะมันเค็มค่อยๆใส่ แล้วบี้ให้ละเอียด ถ้ายังไม่จุใจก็ใส่เต้าหู้ยี้เพิ่มอีกก็ได้เอารสชาติที่เราชอบเป็นหลักนะค่ะ จากนั้นปรุงรสด้วย น้ำกระเทียมดอง น้ำตาล น้ำปลา  ชิมดู เราชอบเอาความเปรี้ยวจากซอสมะเขือเทศมากกว่าค่ะแต่ถ้ายังไม่จุใจสามารถเพิ่ม พริกขี้หนูบดและมะนาวเพิ่มได้นะค่ะ เมื่อน้ำจิ้มเราได้รสชาติแล้ว เอางาขาวลงไป ถั่วลิสงลงไป  ถ้ามันหนืดมากเกินไปก็ใส่น้ำต้มสุก นิดหน่อย สุดท้าย ใส่ผักชีหั่นฝอยลงไปคนให้เข้ากัน  
เรียบร้อยแล้วค่ะ   

Back to Top
tookkata View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tookkata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ธ.ค. 2011 at 14:49

เรามีแต่สูตรหมักหมูนะจ๊ะ   สนใจลองทำทานดูได้คะ 
สูตรหมักหมูกระทะ หรือ จะทำไว้สำหรับหมักกับเนื้อบาบีคิวก็ได้สำหรับปาตี้เล็กๆในครอบครัวก็โอเคน๊ะ....

1. เนื้อหมู/เนื้อวัว   หั่นสได์บางๆ  1 กก.
2. ซอสมะเขือเทศ  3  ถ้วย
3. น้ำตาลทราย    5 ช้อนโต๊ะ
4. ผงชูรส 1 ช้อนโต๊ะ (บางท่านถ้าไม่นิยมใส่ก็ไม่ต้องก็ได้คะ)
5. ซีอิ๊วดำหวาน 1 ช้อนโต๊ะ
6. ซีอิ๊วขาว  4 ช้อนโต๊ะ
7. น้ำมันพืช 3 ช้อนโต๊ะ
8. พริกไทยขาวป่น 1 ช้อน

นำส่วนผสมทั้งหมดมาคนให้เข้ากันก่อนนะจ๊ะ  พอเข้ากันดีแล้ว
 ชิมจะได้รสออก สามรส   ถ้าชอบรสแบบไหนสามารถเติมได้ตามใจเลยคะ.....

แล้วจะมาบอกอีกสูตรนะคะ  ขอตัวไปธุระก่อนน๊า  บ๊ายบายคะ^^

Back to Top
PrettyPalette View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote PrettyPalette Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.พ. 2012 at 00:24
ขอแอบเก็บสูตรไปทำกินบ้างค่ะ ><
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.109 seconds.