LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: สปาเก็ตตี้ซอสมะเขือเทศ...รสชาติไทยๆ สไตส์เกต
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สปาเก็ตตี้ซอสมะเขือเทศ...รสชาติไทยๆ สไตส์เกต

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
puttita View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สปาเก็ตตี้ซอสมะเขือเทศ...รสชาติไทยๆ สไตส์เกต
    Posted: 04 ม.ค. 2012 at 14:37

HAPPY NEW YEAR 2012

Wishing you good times, good health, good cheer, and a very Happy New Year!!

ห่างหายไปนานมากกกLOL เนื่องจากไม่มีเวลาได้เข้าครัว ทำอาหารเลยค่ะ
แต่เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาไม่ได้ไปไหน แล้วแว๊บๆๆ เข้าครัวซักนิดนึง อิอิ

เมนูวันนี้คือ สปาเก็ตตี้ซอสมะเขือเทศ

ท้าวความกันก่อนนะคะ ปกติเกตไม่ค่อยได้ทำอาหารต่างชาติ ไม่มีสูตร ไม่มีความรู้ด้วย แหะๆๆ
แต่พอดีมีสปาเก็ตตี้ในครัว(ของใครก็ไม่รู้ อิอิ) เลยหยิบมามิกซ์ๆๆ กัน
หน้าตาเลยไม่ค่อยเหมือนออริจินัลนะคะBig smile

แต่ก่อนมายลโฉม จะแวะชมเมนูอื่นก่อนก็ได้น๊า

SmileSmileSmileSmileSmileSmileSmileSmileSmileSmileSmileSmileSmile

มีโอกาสก็แวะไปชม link เมนูอื่นๆ ได้นะคะ

ทอดหอย...หอยทอด สไตส์น้องเกต^^

เกี๊ยวน้ำแบบบ้านๆๆ @น้องเกต

ต้มข่าไก่ by เกตจ๊า^^

ห่อหมกสูตรโบราณ by เกต

Back to Top
ladybagsshop View Drop Down
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ม.ค. 2012 at 14:44
เอามาแปะยั่วก่อนนะคะ เดี๋ยวอีกซักประมาณ 1 ชม. จะมาลงสูตรนะคะWink

Back to Top
ladybagsshop View Drop Down
Groupie
Groupie

bs 64321

Post Options Post Options   Quote ladybagsshop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ม.ค. 2012 at 16:33
เริ่มจากวัตถุดิบก่อนนะคะ

1. เส้นสปาเก๊ตตี้ >>ไม่ได้ถ่ายรูปมาอ่ะค่ะ ถ่ายแต่ตอนต้มมา ไม่ว่าอะไรกันน๊าBig smile ยี่ห้อไหนก็อร่อยจ๊า (ในความรู้สึกเกตน๊า) นำไปต้มในน้ำเดือดค่ะ เกตใส่ตอนน้ำกำลังเดือนเลยค่ะ ตอนต้มใส่น้ำมันไป 1 ช้อนนะคะ ใช้เวลาประมาณ 9 นาทีค่ะ

2. เตรียมของสดก่อนนะคะ ในตู้มีอะไรเอามาใส่ให้หมดLOLLOL เกตมีหอมหัวใหญ่ กับมะเขือเทศท้อ เกตใช้มะเขือเทศท้อค่ะ จะหวานๆๆ อร่อยค่ะBig smile นำมาหั่นเป็นสีเหลี่ยมลูกเต๋าค่ะ กระเทียมสับค่ะ วันนี้เกตใช้ปลาหมีกกับหมูสับค่ะ

3. ได้เวลาทำกันแล้วค๊า ตั้งกระทะใส่น้ำมันลงไปประมาณ 3 ช้อนชาค่ะ พอเดือดใส่กระเทียบสับลงไปค่ะ ผัดให้หอมมมม

4. จากนั้นใส่หอมหัวใหญ่ลงไปค่ะ ผัดให้หอมมมมม อีกเหมือนกันจ๊า

5. จากนั้นใส่ของหมึกกับหมูสับลงไปค่ะ ผัดพอสุก

6. จากนั้นใส่มะเขือเทศลงไปค่ะ สาเหตุที่ใส่สุดท้ายเพราะกลัวว่ามันจะเละค่ะBig smile

แอบโฆษณาหรือป่าวLOLLOLLOL ซอสมะเขือเทศค่ะ พระเอกเลยน๊าขวดเนี๊ยยยย อิอิ เนื้อเป็นเนื้อค่ะ confilm จะไม่ให้ comfilm ได้ไง ก็เค้าทำงานอยู่นี่อ่าTongue 

7. ใส่เครื่องปรุงรสไปนะคะ ซอสมะเขือเทศ 5 ช้อนชาค่ะ, น้ำตาลทราย 2 ช้อนชา, ซีอิ๊วขาว 2 ช้อนชาค่ะ เกตติดรสหวานนะคะ ใครไม่ทานหวานลดได้จ๊า นอกจากหวานแล้วชอบมะเขือเทศเยอะๆๆ ด้วยLOL

8. คนให้เข้ากันค่ะ เป็นแบบนี้ค๊า

9. เกตเป็นคนชอบคลุกในกระทะเลยค่ะ ไม่อยากมาคลุกข้างนอกเพราะว่าจะเลอะจาน ถ้าใครอยากทานแบบคลุกเอง กลัวจืด หรืออะไรก็แล้วแต่ จากข้อ 8 สามารถตักเทราดได้เลยค่ะ แต่ถ้าชอบเหมือนเกต เกตจะนำไปคลุกแบบนี้จ๊า

10. ชอบทานไข่ค่ะ มันไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่ จนแม่ทักว่าทำหมี่ซั่วเหรอเกตLOLLOL แหมๆๆ ก็คนมันชอบนิ ถ้าใครไม่ชอบไม่ต้องทำก็ได้นะคะ เกตติดอาหารไทยอ่ะ แบบว่าว้อนนนนนน อิอิ

11. ตักเสิร์ฟได้เลยนะคะ อิอิ

เสร็จแล้วง่ายไหมค่ะ อิอิ แต่รสชาติอาจจะติดไทยๆๆ ไปซักนิดนะคะ อย่าว่ากันน๊า

จบวิวแล้วจ๊า

พบกันเมนูหน้านะคะ จะเป็นอะไรอย่าลทมมาติดตามชมเน้ออออBig smile
Back to Top
SeeUAgain View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SeeUAgain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ม.ค. 2012 at 08:10
Clap
Back to Top
plyfony View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote plyfony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ม.ค. 2012 at 10:36
น่ากินมั่กๆเลยคุณเกด ขอ 1 จาน อิอิ

แต่ทำไมฝนเวลาทำกี่ทีมันจะแห้งๆอ่ะค่ะ ต้องใส่น้ำเพิ่มป่ะคะ ^^
Back to Top
kanjanaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanjanaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ม.ค. 2012 at 12:19
ไม่เห็นเอามาให้เพื่อนชิมบ้างเลย อิอิBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ม.ค. 2012 at 09:00
Originally posted by plyfony

น่ากินมั่กๆเลยคุณเกด ขอ 1 จาน อิอิ

แต่ทำไมฝนเวลาทำกี่ทีมันจะแห้งๆอ่ะค่ะ ต้องใส่น้ำเพิ่มป่ะคะ ^^

ไม่ต้องใส่ค่ะคุณฝน เกตใส่ซอสมะเขือเทศเยอะจ๊า แล้วจะมีน้ำจากน้ำตาลทราย และซอสปรุงรสอยู่แล้วนะคะ
ถ้าใส่น้ำแล้วจะโหลงเหลงไม่เข้มข้นจ๊า
Back to Top
natthanan55 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote natthanan55 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ม.ค. 2012 at 10:27
น่าทานมากเลยค่ะTongue
Back to Top
noon11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noon11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.พ. 2012 at 21:10
ไข่แบบนี้ทำไงอ่ะคะ    ใส่เนยป่าว  ทำทีไรไม่เคยได้แบบนี้  คล้ายๆออมเล็ตเลยคะWink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.พ. 2012 at 12:35

คุณนุ่น ทำไข่ไม่ยากค๊า

ตีไข่ให้เนียน ฟู เหมือนเราทอดไข่เจียวค่ะ ต้งกะทะใส่น้ำมัน 1 ช้อนชา ใช้ไฟอ่อนนะคะ พอร้อนใส่ไข่ลงไปแล้วค่อยๆ ยีค่ะ
Back to Top
Arpor View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Arpor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ก.พ. 2012 at 19:52
น่าทานมากเลยค่ะ*-*
ขนาดว่าทานอาหารมาเมื่อเย็นแล้ว มาเห็นแบบนี้แล้วหิวอีกรอบเลย
Back to Top
booshopp View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote booshopp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 มี.ค. 2012 at 16:49
น่าทานมากๆ
Back to Top
joyly_polly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joyly_polly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 มี.ค. 2012 at 10:58
คุณเกด  ยังเหลือมั้ยยยยย  กินด้วยคนนะคะ LOL
Back to Top
Taaon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Taaon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2012 at 05:35
LOL เห็นแล้วหิวเลยครับไว้จะเอาสูตรไปแิบทำบ้างนะครับ
.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote puttita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ก.ค. 2012 at 15:15
ขอบคุณทุกคนนะคะ ไม่ได้แวะเข้ามาทักทายเลย ขอโทดด้วยนะEmbarrassed
Back to Top
bbbery View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bbbery Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ส.ค. 2012 at 17:04
น่าทานมากค่าSmile
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.051 seconds.