LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เพื่อนคู่คิด มิตรคู่ใจ
  New Posts New Posts RSS Feed: ไม่เป็นประจำเดือน 2 ปี
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ไม่เป็นประจำเดือน 2 ปี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pumpkinpie View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pumpkinpie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ไม่เป็นประจำเดือน 2 ปี
    Posted: 02 มี.ค. 2012 at 13:54
สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆlsq พายมีเรื่องที่คิดไม่ตก หาทางออกไม่ได้ และก็ไม่รู้จะปรึกษาใครดี
พายไม่เป็นประจำเดือนมา กว่า2ปีแล้ว ค่ะ ไม่ได้เป็นโรคหรือทานยาอะไรเลย
เมื่อก่อนก็มีๆขาดๆบ้างเว้นเดือนไป แต่สองปีที่ผ่านมาไม่มีเลย
เคยมีมาครั้งนึงเมื่อปีก่อนประมาณ 3หยด คือน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
มีพี่แนะนำให้ทานยาคุม ตอนทานก็มีนะคะ แต่พอหยุดทานก็ไม่มีอีกเลย (ที่เลิกทานยาคุมไปเพราะทานแล้วน้ำหนักขึ้นจนลดไม่ลง) Cry
ตอนนี้รู้สึกร่างกายไม่ถ่ายเทของเสียเลย  ตั้งใจจะไปหาหมอ แต่ใจก้ยังกลัวๆอยู่ 
ที่กังวลมากๆคือ เรื่องน้ำหนักค่ะ เพราะเคยทานยาคุมมาแล้วน้ำหนักขึ้นมาเยอะ เลยไม่อยากจะทานแล้ว
ลองหาข้อมูลอ่านดู ก็ยิ่งกังวลกับที่ตัวเราเป็น ไม่รู้จะทำยังไงดี อยากเป็นผู้หญิงปกติ ที่มีประจำเดือนมาทุกเดือน
ของเสียได้ถ่ายเท ฮอร์โมนปกติ

ใครเคยมีประสบการณ์แบบพายบ้าง ขอคำชี้แนะทีค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ  Heart
Back to Top
ainekoki View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ainekoki Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2012 at 15:15
เราว่าไปหาหมอดีกว่านะ อย่าปล่อยไว้นานกว่านี้ เลยจ้า
Back to Top
OldRose View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote OldRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2012 at 15:58
สวัสดีค๊า บังเอิญแว๊บมาเห็นพอดีคะ ^^ 

จริงๆแล้วยาคุมมีหลายประเภทนะคะ ซึ่งการที่น้ำหนักเพิ่ม เป็นผลข้างเคียงมาจากการใช้ยาคุมกำเนิดถูกต้องแล้วค่ะ แต่ปกติแล้วจะเกิดในระยะแรกจากการใช้ยาและส่วนใหญ่แล้วก็จะหายไปได้เองเมื่อใช้ติดต่อไป 2-3 เดือนอะคะ

ก่อนอื่นขอแนะนำให้คุณพายลองสำรวจตัวเองดูก่อนนะคะ หากมีอาการและลักษณะดังต่อไปนี้

-อายุตั้งแต่ 45 ปีขึ้นไป  
-ปจด ขาดหายไปประมาณ 1 ปีคะ แต่ก็จะขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล บางคนอาจนานหลายปี 
-และหากมีอาการเหล่านี้ร่วมด้วย เช่น ร้อนวูบวาบ  มีเหงื่อออกปวดศีรษะ หงุดหงิด โมโห
ง่าย ขี้วิตกกังวล ซึมเศร้า ไม่มีสมาธิ และนอนไม่หลับ
ให้สงสัยไว้ก่อนนะคะ ว่าอาจจะเกิดจากภาวะ  perimenopause 

***ยังไงก็ขอแนะนำคุณพายให้ไปพบแพทย์เพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงนะคะ*

Heart เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Edited by OldRose - 02 มี.ค. 2012 at 15:59
:❉:‧-----OldR❤se----:❉:‧
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pumpkinpie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2012 at 18:16
Originally posted by ainekoki

เราว่าไปหาหมอดีกว่านะ อย่าปล่อยไว้นานกว่านี้ เลยจ้า

Originally posted by OldRose

สวัสดีค๊า บังเอิญแว๊บมาเห็นพอดีคะ ^^ 

จริงๆแล้วยาคุมมีหลายประเภทนะคะ ซึ่งการที่น้ำหนักเพิ่ม เป็นผลข้างเคียงมาจากการใช้ยาคุมกำเนิดถูกต้องแล้วค่ะ แต่ปกติแล้วจะเกิดในระยะแรกจากการใช้ยาและส่วนใหญ่แล้วก็จะหายไปได้เองเมื่อใช้ติดต่อไป 2-3 เดือนอะคะ

ก่อนอื่นขอแนะนำให้คุณพายลองสำรวจตัวเองดูก่อนนะคะ หากมีอาการและลักษณะดังต่อไปนี้

-อายุตั้งแต่ 45 ปีขึ้นไป  
-ปจด ขาดหายไปประมาณ 1 ปีคะ แต่ก็จะขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล บางคนอาจนานหลายปี 
-และหากมีอาการเหล่านี้ร่วมด้วย เช่น ร้อนวูบวาบ  มีเหงื่อออกปวดศีรษะ หงุดหงิด โมโห
ง่าย ขี้วิตกกังวล ซึมเศร้า ไม่มีสมาธิ และนอนไม่หลับ
ให้สงสัยไว้ก่อนนะคะ ว่าอาจจะเกิดจากภาวะ  perimenopause 

***ยังไงก็ขอแนะนำคุณพายให้ไปพบแพทย์เพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงนะคะ*

Heart เป็นกำลังใจให้ค่ะ

พายอายุ 23 ปี ก่อนตั้งกระทู้คิดว่าจะไปซื้อซันคาร่า พวกยาสตรี ยาไทย พวกนี้มาทาน
แต่วันนี้ตัดสินใจแล้วว่าจะไปหาหมอเลยดีกว่า
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจ ขอบคุณจริงๆค่ะ Heart

Back to Top
kulisara View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote kulisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มี.ค. 2012 at 20:06
มีเพื่อนสมัยเรียนเป็นแบบนี้เหมือนกันคะ ประจำเดือนไม่มานานมากๆ หรือบางทีก็มาน้อยมาก เค้าก้เลยไปหาหมอ แต่คุณหมอบอกว่าปกตินะคะ ตอนนี้ มีลูกไปเรียบร้อยแล้ว ยังไงแนะนำให้ลองไปพบหมอก่อนนะคะ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดจ้า 

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pumpkinpie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มี.ค. 2012 at 00:22
Originally posted by newfriction

แนะนำไปหาหมอเพื่อปรึกษา ค่ะ เพราะคุณหมอจะตรวจภายในด้วยค่ะ

ประจำเดือนมาไม่ปกติเนื่องจาก ฮอร์โมนเพศชายทำงานมากกว่าเพศหญิง เนื่องจากผู้หญิงเรามีฮอร์โมนเพศ 2 ตัวนี้สลับกันค่ะ ในช่วงมีประจำเดือน จะมีฮอร์โมนอีกตัว ส่วน ในช่วงไม่มีประจำเดือนจะมีฮอร์โมนอีกตัวมาทำหน้าที่แทนสลับกันตลอดค่ะ ถ้าปกติ ก็จะมีประจำเดือน 1 ครั้งต่อเดือน 

หากผิดปกติ คนที่มีฮอร์โมนเพศชายมากว่าจะไม่ค่อยมีประจำเดือน เว้นหาย บางคน หายเป็น ปีๆ เพราะไม่มีการตกไข่ ฮอร์โมนทำงานผิดปกติ ยังทำให้น้ำหนักตัวขึ้น มีความผิดปกติเรื่องของระดับ คอเรสเตอร์ลอด มีบุตรยาก มีสิวขึ้นตลอด ขนดก  

ลองดูแพทย์จีนไว้เป็นทางออกด้วยก็ดีนะคะ เพราะหมอจีนส่วนใหญ่ จะเน้นเรื่องหยินหยางในร่างกายจะให้สมุนไพรทำงาน ทำให้มดลูกอุ่นขึ้นไรงี้อะคะ 

Originally posted by kulisara

มีเพื่อนสมัยเรียนเป็นแบบนี้เหมือนกันคะ ประจำเดือนไม่มานานมากๆ หรือบางทีก็มาน้อยมาก เค้าก้เลยไปหาหมอ แต่คุณหมอบอกว่าปกตินะคะ ตอนนี้ มีลูกไปเรียบร้อยแล้ว ยังไงแนะนำให้ลองไปพบหมอก่อนนะคะ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดจ้า 

ได้ความรู้ใหม่ๆ  ขอบคุณมากๆค่ะ Heart
Back to Top
angkana156 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote angkana156 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มี.ค. 2012 at 06:17
น้องสาวก็เคยเป็นค่ะ ไปหาหมอ หมอจะให้ทานยาคุมปรับฮอโมน ค่ะ ยังไงลอลไปปรึกษาหมอดูนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pumpkinpie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 มี.ค. 2012 at 19:20
Originally posted by angkana156

น้องสาวก็เคยเป็นค่ะ ไปหาหมอ หมอจะให้ทานยาคุมปรับฮอโมน ค่ะ ยังไงลอลไปปรึกษาหมอดูนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ Embarrassed
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.051 seconds.