LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เพื่อนคู่คิด มิตรคู่ใจ
  New Posts New Posts RSS Feed: ชีวิตจะเดินต่อไปทางไหนดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ชีวิตจะเดินต่อไปทางไหนดี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
ก็แค่ผู้หญิง View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ก็แค่ผู้หญิง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ชีวิตจะเดินต่อไปทางไหนดี
    Posted: 02 พ.ค. 2012 at 13:26

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกอยู่ในนี้ได้ระยะนึงแล้วค่ะ แต่เวลาซื้อของจะเป็นอีกล็อกอินนึงค่ะ อ่านเรื่องราวของเพื่อนๆ มากมายทั้งสุข ทั้งเศร้าเวลาเศร้าก็มีส่งกำลังใจให้เพื่อนๆ บ้าง อบอุ่นค่ะบ้านหลังนี้ แต่ตอนนี้กำลังมีปัญหากับตัวเองค่ะ เริ่มเลยนะคะ เรากับสามีเป็นแฟนกันมา 5 ปี แต่งงานกันตอนนี้เข้าปีที่ 6 ค่ะ มีลูกชาย 1 คนตอนนี้จะ 5 ขวบแล้วค่ะ

ตอนที่เป็นแฟนกัน คือรู้จักกันที่ทำงานเก่า ตอนเป็นแฟนกันก็ไปมาหาสู่กันตลอดค่ะ มารับไปส่งบ้านบ้าง แต่วันอาทิตย์จะมาขลุกอยู่ที่บ้านเราทั้งวัน จนพ่อแม่เห็นพฤติกรรมว่าเป็นยังไง แต่เราก็ยังไม่มั่นใจ กลัวเค้าจะเคยผ่านอะไรมาแล้ว มีครั้งหนึ่งเราคือเจอรูปเค้าถ่ายกับผู้หญิง เค้าบอกว่าเคยเป็นแฟนกัน แต่ก็ไม่มีอะไรแล้ว  อีกรอบที่เจอคือเค้าไปดื่มกับเพื่อน ๆ แล้วก็กลับดึกเราก็เป็นห่วงโทรหาเค้าทั้งคืน จนรอบสุดท้าย คือผู้หญิงรับ แล้วเค้าก็บอกว่าเค้าเป็นแฟนกับสามีเรามานานแล้ว อยู่ด้วยกันมานานแล้ว เราก็เลยขอคุยกับสามีเรา เค้าก็อึ้งแล้วเค้าก็ร้องไห้พร้อมคำขอโทษ

พอเช้าก็มาหาเราที่ทำงานแล้วก็มาเคลียร์กัน เราขอเลิกกับเค้าเพราะเราไม่อยากแย่งของ ๆ ใคร แต่เค้าบอกว่าเค้าเลือกเราแล้วก็จะเลิกกับคนนั้น แล้วหลังจากนั้นเราก็จับผิดอะไรไม่ได้ อีกเลย ทุก ๆ วันตอนที่เป็นแฟนกับ ทุกครั้งที่เค้ากลับถึงบ้านเค้าจะโทรกับเราทุกวัน แต่เค้าบอกเราว่าเค้าพักอยู่กับพี่ชายของเค้า.....จนในที่สุดก็ได้แต่งงานกัน

ก็มีเพื่อนๆ ญาติ ๆ ของเค้า หัวหน้าที่ทำงานมาร่วมงานมากมายค่ะ หลังจากแต่งงานเราแยกบ้านอยู่กับพ่อแม่ เค้าก็กลับบ้านทุกวัน จนเราตั้งท้องเราก็ปรึกษากับเค้าว่าจะเอายังไง เพราะเราอยากให้แม่เราเลี้ยงลูก ก็เลยตกลงกันว่าซื้อบ้านหลังใหญ่อยู่กับครอบครัวเรารวมสามีและลูกน้อยก็ 7 คนค่ะ

เรื่องมันยาวหน่อยนะคะ...... แต่พออยู่ด้วยกัน แม่เราก็ไม่พอใจลูกเขยค่ะ เพราะประมาณว่ามีความสุขผ่านไปวัน ๆ ใช้ชีวิตแบบคนโสด ไม่นึกถึงอนาคต แม่เค้าก็เป็นห่วงลูกสาวน่ะค่ะ แล้วบางทีแม่เราก็ทำพฤติกรรมที่ไม่ดีใส่เค้าแต่เราก็ไม่เข้าข้างใคร เราก็อธิบายให้เค้าฟัง ไม่ให้เค้ารู้สึกไม่ดีกับแม่เรา ส่วนแม่เรา เราก็อธิบายอะไรมากไม่ได้ค่ะเพราะแม่เราเค้าประมาณว่า เค้าต้องถูกเสมอค่ะ เราก็ทนอยู่กันไป คือต้องเ อาใจทั้ง 2 ฝ่าย แต่เราก็รักทั้ง 2ฝ่ายนะคะโดยสามารถแยกแยะได้ว่าอะไรคืออะไร  จนมาระยะนึงเค้าเริ่มบอกเราว่าเค้าต้องไปทำงานที่ต่างจังหวัดบ้าง ไปตีกอล์ฟบ้าง เราก็ปล่อยให้เค้าไปเจอกับเพื่อน ๆ แฟร์ ๆ ค่ะ  ชีวิตก็ผ่านไปเรื่อย ๆ ลุ่ม ๆ ดอน ๆ ตามภาษาค่ะ

จนในที่สุด วันนึงเราเล่นเฟซบุ๊ค เราก็หาเพื่อนโดยคีย์เป็นชื่อสามีเรา แล้วเราก็เจอเพื่อนเค้าเป็นผู้หญิงนามสุกเดียวกับสามีเรา  อ้อ เราไม่ได้จดทะเบียนสมรสนะคะ เพราะมีเราที่บ้านเค้าทำประวัติไม่ดีไว้ ซึ่งเราก็รับรู้มาตลอด พอเจอในเฟซบุ๊คเราก็เข้าไปดูรูป เจอรูปสามีเรา ผู้หญิงที่เราเคยเจอรูปในกระเป๋าสามี พร้อมเด็กตัวเล็ก ๆ คนนึง แล้วในแต่ละรูปก็มีอธิบายประมาณว่า เค้าเป็นครอบครัวเดียวกัน ค่ะ เช่น ถ่ายรูปกับคุณพ่อ  ฯลฯ แต่ละที่ที่เค้าไป เป็นที่ ๆ ที่เราเคยไปกับสามี แต่เราจำไม่ได้เค้า ใครไปก่อนใครกับผู้หญิงคนนั้น อึ้งค่ะ.......... ทำอะไรไม่ถูก เจ็บจนจุกค่ะ

พอสามีขึ้นมาที่ห้องนอน เราก็ถามเค้า ๆ ก็สารภาพออกมา เราโมโหตบหน้าเค้าไปหลายครั้ง เค้าก็ขอโทษ ที่สำคัญเรา

ก็ได้รู้ความจริงว่า เด็กคนนั้นเกิดก่อนที่เค้าจะมาแต่งงานกับเราได้ 2 ปี เค้าจดทะเบียนสมรสกับผู้หญิงคนนั้นดูแลกันและกันตลอดพร้อม ๆ กับดูแลเราไปด้วย โดยที่ จันทร์ –ศุกร์เช้าอยู่กับเรา ศุกร์เย็น-กับเสาร์ไปอยู่กับบ้านนั้น วันอาทิตย์ยกให้เรากับลูก เราถามเค้าว่าจะเอายังไง คำตอบคือเดิม ๆ เค้าจะอยู่กับเรา แต่เค้าก็ต้องดูแลทางนู้นบ้างนะตอนนั้นเรียกสถานะตัวเองไม่ถูกเลยค่ะ เป็นบ้านเล็กไปโดยปริยาย ทุกวันนี้ต้องเก็บความลับทั้งหมดนี้ไม่ให้พ่อแม่รับรู้เพราะถ้ารู้ต้องเลิก แล้วเราก็เป็นห่วงลูกค่ะ กะว่าให้ลูกเค้าใจอะไรก่อนแล้วเราจะเลิกค่ะ ตอนนี้ก็ทำใจค่ะ ทุกศุกร์-เสาร์ต้องทำอะไรให้มันลืม ๆ แต่บางทีก็มีจิตตกบ้าง เช็คทุกอย่างในทุกความเป็นไปของสามีทั้งๆ ที่ก็รู้ว่ายังไงเค้าก็ยังดูแลกันอยู่ แต่ก็บ้าไปตามภาษาค่ะ  ทุกวันนี้สามีก็ทำตัวตามปกติ แต่เราก็ระวังตัวมากขึ้น เก็บเงินมากขึ้นอะไรที่มันจะทำให้เราสามารถได้มาแล้วเก็บเป็นทุนเลี้ยงลูกได้เราก็เก็บทุกอย่างค่ะ แต่บางทีก็เครียดค่ะ เราไม่รู้จะทำอย่างไรดี ให้เค้าไปเค้าก็ไม่ไป แต่เค้าก็ไม่ตัดขาด เมื่อวานก็เพิ่งไปจดทะเบียนรับรองบุตรมา ทำได้แค่เนี้ยแหละค่ะ......

Back to Top
JOJOE View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote JOJOE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 พ.ค. 2012 at 16:51

เปนกำลังใจให้นะคะ สู้ๆคะ 

Back to Top
kao_zaza View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote kao_zaza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 พ.ค. 2012 at 17:36
ฟังแล้วหนักใจแทน 
เหมือนเรื่องของตัวเองจิ๊บๆ ไปเลย
ค่อยๆ คิดนะคะ
อย่าเครียดเกินไป 
เอาใจช่วยค่ะ
Back to Top
narmsom View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote narmsom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 พ.ค. 2012 at 01:08

คุณเก่งมากเลยค่ะ สู้ๆนะคะ

เพื่อลูก ... เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
Auu_1 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Auu_1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 พ.ค. 2012 at 10:36
เพื่อนสาวของเรา. คบกะแฟนมาหลายปี สู่ขอตบแต่งกันเรียบร้อย
แขกที่มาคือเพื่อนและผู้ใหญ่ที่ฝ่ายชายนับถือไม่กี่คน เหตุผลเพราะฝ่ายชายเป็นกำพร้าค่ะ
แต่งงานกันได้ไม่นาน แฟนป่วยเข้าโรงพยาบาล เพื่อนเราก็พยายามที่จะตามไปเฝ้าไข้
แต่ตัวผู้ชายบอกเพียงว่า ไปราชการอยู่ต่างจังหวัด อย่ามาเลย ลำบากเปล่าๆ
ด้วยความเป็นห่วง เพื่อนสาวก็ชวนเราไปเยี่ยมผู้ชายคนนั้น
ไปถึงกะจะ. Surprise. ปรากฏว่าสิ่งที่ได้เห็นนั้น surprise. กว่าหลายเท่า
เรียกว่าช๊อกจะดีกว่า
ภาพผู้ชายคนนั้นนอนบนเตียงคนไข้ และมีเด็กหญิงตัวเล็กๆ นั่งอยู่บนท้อง
ดูก็รู้ทันทีว่าเป็นพ่อลูกกัซุกซิก ผู้หญิงอีกคนเดินเข้ามา ขอบคุณที่มาเยี่ยมสามีเค้า
เรากะเพื่อพูดอะไรไม่ออกเลย รวมถึงผู้ชายคนนั้นด้วย ต่างคนต่างเงียบ
เมียของชายคนนั้น ก็ดูเหมือนจะผิดสังเกตุ แต่แกก็รักษามารยาท ไม่ถามอะไรซักคำ
เพื่อนเราขอตัวกลับ แบบบอบช้ำมาก
ช๊อกจนตั้งสติแทบไม่ได้ ได้แต่ถามเราว่า มันฝันไปใช่มั๊ย
ความจริงที่ตามมาหลังจากนั้น ผู้ชายคนนี้มีเมียมาแล้วสองคน เพื่อนเราเป็นคนที่สาม
เมียคนแรกมีลูกสอง เมียคนที่สองมีลูกหนึ่งคน ส่วนเพื่อนเราโชคดีกว่าใคร เพราะยังไม่มีลูก
ที่ผ่านมาเพื่อนเรามันเข้าใจว่าที่แฟนมันหายไปเพราะไปราชการ คือผู้ชายเป็นตำรวจน่ะค่ะ
ไม่ได้ระแวงสงสัยซักนิด เพราะผู้ใหญ่ที่เป็นเถ้าแก่ไปสู่ขอเป็นตำรวจระดับผู้ใหญ่เช่นกัน
แต่ตอนนี้เพื่อนเราสบายแล้ว หลังจากตกนรกอยู่หลายปี ในที่สุดสวรรค์ก็ส่งคนดีมาให้
เค้ารับได้ทุกอย่าง และก็แต่งงานกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
เห็นใจเจ้าของกระทู้นะคะ ติดตรงที่มีลูกนี่แหละค่ะ รักตัวเองและลูกให้มาก ๆ เข้าไว้นะคะ
และก็เก็บเงินให้มาก ๆ ที่ทำอยู่นั้นคุณทำถูกต้องแล้วค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ก็แค่ผู้หญิง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ค. 2012 at 10:26
ขอบคุณ คุณ Lady Vanila,Jojoe,Kao-zaza,Narmsom, Auu มากค่ะ สำหรับกำลังใจ
จะสู้ต่อไปเพื่อตัวน้อย ค่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่ทำ...ใจค่ะ ต้องรู้ตัวอยู่เสมอว่า เรากำลังอยู่ในฐานะแบบไหน ไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร

แต่สามีตอนนี้ก็อยู่กับเราปกติค่ะ เราก็ได้แต่ขอว่า จะไปไหนทำอะรไรให้บอกหน่อย เราจะได้รู้ความเป็นไป

แล้วเราก็บอกเค้าไปว่า เรามีเพื่อน มีญาติ มีคนรู้จักเยอะ ถ้าพาบ้านแรกไปไหน ก็ช่วยให้ระมัดระวังด้วย

เพราะความลับมันไม่มีในโลกนี้ค่ะ เรากลัวคนอื่นมาเจอ คนที่คิดดีเค้าก็ดี แต่คนที่เค้าคิดร้ายเค้าจะเอาอะไร

ไปพูดมากมาย เราก็ไม่รู้ เราอยากให้เค้ารักษาหน้า รักษาเกียรติเราบ้าง เค้าก็รับปากแต่ก็ไม่รู้จะทำให้เราได้ขนาดไหน

เฮ้อ ....สวดมนต์ ทำใจ ทำทุกอย่างให้ดีที่สุดสำหรับเวลาที่ผ่านไปทุกขณะ ซึ่งไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า

จะร้องไห้ค่ะ แต่น้ำตามันตกใน จนมันไม่ออกแล้วค่ะ CryCryCryCry

Back to Top
sp4644 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sp4644 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มิ.ย. 2012 at 19:57

สู้เพื่อลูกนะค้ะ ชีวิตของผู้หญิงเรา ทำมัยต้องเจอกับเรื่องประมาณนี้ เรื่องของดิฉันเคย post ไว้แล้วใน topic "อยู่ ๆ ก็เป็นเมียหลวงซะงั้น" ทุกวันนี้ก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรดีขึ้น เพราะสามีก็ไม่เลิก ผู้หญิงของเค้าก็ไม่เลิก เราเองอยากจะเดินออกไปจากตรงนี้ก็ไปไม่ได้เพราะเป็นห่วงความรู้สึกของลูก สุดท้ายคือ ชีวิตต้องอยู่ต่อเพื่อลูก เพราะชีวิตเราไม่มีความสุขตั้งแต่รู้ว่า สามีเป็นอื่นแล้วหล่ะค่ะ เพียงแต่อยู่ต่อเพื่อรักษาความรู้สึกของลูกเท่านั้น อยากให้คุณลองถามตัวเองดูว่า การอยู่ตรงนี้ กับ การเดินออกจากตรงนี้ อย่างไหนจะทำให้เราทุกข์กว่ากัน เราทุกข์คนเดียวหรือลูกเราทุกข์ด้วย ตอนนี้ชีวิตเราฝากไว้กับลูกหล่ะค่ะ รอว่าวันนึงลูกเข้าใจ ลูกเค้ารู้ว่าเรารักเค้ามากแค่ไหน เสียสละที่จะทุกข์อยู่อย่างนี้เพื่อเค้า เค้าจะอยู่ข้างเราเอง เอาเป็นว่าสิ่งที่ทำได้ดีที่สุดตอนนี้คือ พยายามอย่าจมอยู่กับความทุกข์นะค้ะ คิดซะว่า อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ถ้าคนในครอบครัวเราเกิดรู้เรื่องก็ต้องปล่อยค่ะ บางครั้งการเก็บอะไรไว้คนเดียว ทุกข์คนเดียวจะทำให้ใจเราบอบช้ำมากนะค้ะ ผู้หญิงเราจะบอกว่าไม่คิดซะเลยคงไม่ใช่แต่พยายามคิดให้น้อยที่สุดจะได้ช้ำน้อยที่สุดนะค้ะ เข้มแข็งไว้นะค้ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ถ้าไม่สบายใจหรืออยากจะระบายก็ post topic ไว้ ผู้หญิงย่อมเข้าใจผู้หญิงด้วยกัน โดยเฉพาะคนที่เจอปัญหาคล้าย ๆ กัน นะค้ะ 

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ก็แค่ผู้หญิง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 มิ.ย. 2012 at 12:32

ขอบคุณ คุณ SP4644 มากค่ะ ตอนนี้เราให้สามีจดทะเบียนรับรองบุตรให้เราแล้วค่ะ ให้เค้ารู้สึกว่าเค้ามีบางอย่างต้องรับผิดชอบ ทุกวันนี้เค้าก็ยังอยู่กับเรา เราก็พยายามใช้ชีวิตอย่างปกติ ทำกิจกรรมด้วยกัน แต่ก็มีแว๊ป ๆ บ้างค่ะ พอถึงศุกร์-เสาร์ที่เค้าไม่อยู่บ้าน แต่ก็คิดในทางกลับกันค่ะ ทางฝ่ายโน้นเค้าก็คงไม่แตกต่างอะไรจากเราเท่าไหร่  ตอนนี้ก็เก็บเงิน ดูแลตัวเองมากขึ้น ไม่รู้อนาคตค่ะ แต่จะสู้ เพื่อลูกค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sp4644 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 มิ.ย. 2012 at 21:54
ถ้าจำเป็นต้องอยู่ ก็คิดบวกหล่ะค่ะดีแล้ว อย่างน้อยเค้าก็มีเวลาอยู่กับเราตั้ง 5 วัน ทางโน้นคงทุกข์ไม่แพ้กัน ของดิฉันเหมือนกัน สามีกลับบ้านทุกวันแต่ช้าหน่อย 2-3 ทุ่ม ก็คงแวะไปหาคนของเค้าแหละค่ะ แต่ทางโน้นเค้ารับได้นิค้ะ เค้าเหมือนแฟนกัน ยังไม่สามารถอยู่ร่วมกันได้ แต่อนาคตก็ไม่แน่นอนจริงมั้ยค้ะ เีค้าเคยท้องแล้ว อาจท้องได้อีก ถ้าวันนั้นมาถึงก็ของจริงแล้วหล่ะค่ะทีนี้ แต่วันนี้ก็อยู่แบบเพื่อลูกนะค้ะ ยุ่ง ๆ อยู่กับลูกก็หมดเวลาแล้ว สำหรับดิฉันไม่จดทะเบียนและไม่ให้รับรองบุตร เพราะถ้าจะต้องแยกกันจริง ๆ จะได้ไม่ต้องมาแย่งลูกให้เสียเวลา ลูกเป็นสิทธิ์ของเราโดยชอบธรรม เพราะบอกตามตรง ไม่เคยคาดหวังว่าสามีจะต้องมาเลี้ยงดูเราและลูก ไม่อยากให้มายุ่งเลยจริง ๆ ความรู้สึกดี ๆ มันเสียไปแล้วจริง ๆ ถ้าจะต้องจบ ก็อย่าได้เจอะเจอกันอีกดีที่สุด บางครั้งนึกโมโหเหมือนกันนะค้ะ ยังเคยคิดว่า ถ้าผู้หญิงของเค้าอยากจะเป็นเมียน้อยจริง ๆ ก็สงเคราะห์ให้ได้  ก็อยากเป็นแบบนี้ทั้ง ๆ ที่รู้นิค้ะ เด็กอายุแค่ 24 มีโอกาสเลือกได้อีกตั้งเยอะ แต่ยังคิดแบบนี้ ก็อยู่ไปแบบนี้แหละ ไม่ต้องสุขกันซะให้หมด สุข ๆ ทุกข์ ๆ ปน ๆ กันไป ซะใจดี 
คุณก็แค่ผู้หญิง ดูแลตัวเอง รักตัวเองให้มากนะค้ะ จะสุข หรือ ทุกข์ อยู่ที่ใจเราเท่านั้น เหรียญมี 3 ด้าน นะค้ะ อยู่ตรงกลางดีกว่าสบายใจดี คิดได้ เสียใจได้ แต่ต้องไม่จมอยู่กับมัน แว๊บ ๆ ได้มีบ้าง แต่พยายามดึงใจให้กลับมานะค้ะ หัวอกเดียวกัน จะเป็นกำลังให้ตลอดนะค้ะ เพื่อลูกเท่านั้น อนาคตของเราคือ ลูกของเรา  ดิฉันก็คิดแบบนี้ อนาคตของดิฉัน คือ ดิฉันกับลูก เท่านั้นพอ สู้ต่อนะค้ะ ชีวิตเราเดินต่อไปพร้อมกับลูกนะค้ะ 
Back to Top
nene^@^mew View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote nene^@^mew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 มิ.ย. 2012 at 06:01
เป็นกำลังใจให้กับทุกคนค่ะ...ปัญหาหนักเยี่ยงนี้...ขอให้มีสตินะคะ..ให้นึกถึงลูกนะคะ..
❃•:*´¨`*:•.☆♥ •°•♫♥   FB :: NeNe Mew ^^"♫•°☆❤◕ ☆.•:*´¨`*:•❃¨
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ก็แค่ผู้หญิง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 มิ.ย. 2012 at 08:38
ขอบคุณทุกๆ กำลังใจนะคะCryCry

ใช่ค่ะ คุณ SP4644 ทุกวันนี้ก็อยู่แบบที่คุณคิดค่ะ คือ สุข ๆ ทุกข์ ๆ ปนกันไปค่ะให้มันเจ็บกันทั้ง 2 ฝ่าย
แต่มันเป็นกรรมซิคะ ไม่อยากคิดแล้วค่ะกลัวค่ะ  ถึงตอนนี้ก็ยัง งง ๆ ตัวเองอยู่ค่ะ
ว่าตัวเองเป็นคนผิดหรือเปล่า แต่ตลอดเวลาที่เป็นแฟนกันมาก่อนแต่งงาน เราก็ซื่อสัตย์กับเค้ามาตลอด  แต่พอมาถึงตอนนี้
รู้สึกเหมือนเราผิดยังไงบอกไม่ถูกที่ทำให้ครอบครัวเค้าแตกแยก กรรมก็เลยมาสนองเรา สับสนในความคิดอยู่ทุกวันนี้ค่ะ

ทุกวันนี้สามีเค้าก็พยายามทำให้เรามีความสุขที่สุด แต่สุขแบบเจ็บ ๆ ค่ะ คือมันก็คิดย้อนกลับว่า เวลาที่เค้าไปหากันเค้าก็คงเหมือนกันกับเรา เพื่อรักษาความรู้สึกทางฝ่ายโน้น ทุกวันนี้เค้ามีรายได้พิเศษอะไรมา เค้าก็แบ่งมาให้เราเก็บ  ก็เก็บไปค่ะ
คิดว่าเผื่อเค้าไม่อยู่แล้ว เราก็เอาไว้ให้ลูกค่ะ

มันก็มีทั้งโชคดีและโชคร้ายค่ะ กับเราทางญาติเค้า ที่ทำงาน เพื่อน ๆ เค้า รวมถึงสถานะทางสังคมรอบ ๆ ตัวรู้ว่าเราเป็นภรรยา ค่ะ.........
ส่วนฝ่ายโน้นเราไม่รู้ แต่ที่รู้ ๆเค้าจดทะเบียนสมรสกันค่ะ  เฮ้อ ยังระบายก็ยิ่งเครียดค่ะ ต้องปล่อยวาง  แต่ก็ดีค่ะได้ระบายออกเพราะไม่รู้จะไประบายกับใครแล้วค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sp4644 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 มิ.ย. 2012 at 10:31
ดีแล้วค่ะ คุณก็แค่ผู้หญิง ระบายมาเถอะ แบ่งปันความทุกข์กันนะค้ะ บางครั้งเรื่องแบบนี้ เราอาจไม่อยากพูดถึง แต่บางเวลาอยากจะระบายกับใครสักคน ใครคนนั้นที่เราสามารถระบายได้ โดยไม่อาย บอกตรง ๆ คะ ผู้หญิงอย่างเราไม่อยากบอกเรื่องนี้ให้ใครรู้เพราะส่วนนึงก็อายนะ จิงมั้ย แต่เก็บไว้ก็แน่น จุกอก เหมือนกัน ดิฉันเองตอนนี้เหมือนเป็นเมียหลวงนะ แต่วันนึงสถานภาพอาจเปลี่ยนไป เพราะไม่รู้ว่าเค้าจะไปแอบจดทะเบียนสมรสกันเมื่อไหร่ เคยคิดเหมือนกันนะค้ะ แต่คิดไปคิดมา ถึงเราจะชวนเค้าไปจดทะเบียนสมรสก็คงไม่ทำให้อะไรดีขึ้นหรอก กอดทะเบียนสมรสจะมีประโยชน์อะไรจิงมั้ยค้ะ เข้มแข็งไว้มาก ๆ เพราะมีอีกชีวิตนึงที่เราต้องปกป้องและดูแล พยายามมีความสุขกับวันนี้ให้มาก ๆ คุณยังโชคดีอยู่บ้างที่ บ้านนี้คือบ้านคุณ คนที่จะต้องไปคือ เค้าคนนั้น ดิฉันซิ บ้านที่อยู่ คือ บ้านแม่สามี  ตอนนี้แม่สามีรู้เรื่องแล้ว แต่แม่สามีบอกว่าให้อดทนไว้ เค้ารู้ว่าสามีทำไม่ถูก แต่แม่สามีเองก็ไม่รู้จะแก้ปัญหายังงัย ได้แต่บอกให้เราอดทนไว้ ไม่ต้องไปไหน ให้อยู่ที่นี่ ตัวสามีเองก็บอกให้อยู่บ้านนี้ ให้ต่างคนต่างอยู่ แต่ที่ดิฉันจะต้องอยู่ก็เพราะลูกเท่านั้นแหละค่ะ เพราะลูกเค้ามีความสุขที่จะอยู่ที่นี่ แล้วก็สะดวกกว่าถ้าจะกลับไปอยู่บ้านตัวเองน่ะค้ะ 
เอาเป็นว่าอยู่ที่ความคิดเรานะค้ะ ถ้าคิดว่าสุข อยู่บ้านไหนก็สุขได้ ถ้าคิดว่าทุกข์ อยู่บ้านไหนก็ทุกข์ได้ โฟกัสของผู้หญิงอย่างเรา อยู่ที่ลูกเท่านั้นเป็นพอ นะค้ะ  สู้ต่อไป  

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ก็แค่ผู้หญิง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 มิ.ย. 2012 at 11:45

ขอบคุณค่ะ คุณยังโชคดีนะคะที่แม่สามีคุณเข้าใจ ไม่เข้าข้างลูกชายตัวเอง แต่ของเราสิคะ ทางบ้านเค้า ญาติพี่น้องเค้าเราแทบจะไม่ได้เจอเค้าเลย ลืมเล่าให้ฟังด้วยคะ ว่าพี่น้องเค้าทุกคนรู้จักผู้หญิงคนนั้นกันหมดแต่ปิดบังเรา เค้าไปเที่ยวไหนกัน ก็มีถ่ายรูปลูก ๆ ของเค้าด้วยกัน แต่เราไม่เคยเลยค่ะ นับครั้งได้ ล่าสุดที่เค้าเจอเรา คือพวกเค้ามาเยี่ยมลูกเราตอน 5 เดือนค่ะ แต่หลังจากนั้นไม่เคยเจอกันเลย แต่เราเห็นรูปในเฟชคือรูปลูกสาวของสามีเรา ถ่ายรูปกับลูกพี่ชายเค้ากัน 3 คนแล้วก็ลงได้รูปว่า สามพี่น้องครอบครัว.....(นามสกุลสามีเรา) เจ็บปวดมั๊ยล่ะ พอเราถามสามีเค้าก็บอกว่า พวกนั้นกลัวเรา สงสารเรา

ไม่กล้ามา เพราะว่ากลัวเราถามเรื่องที่เกิดขึ้นแล้วจะตั้งรับไม่ทัน ขำมั๊ยล่ะคะ เฮ้อ....
Back to Top
narmsom View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote narmsom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มิ.ย. 2012 at 23:05

ใช้ธรรมะช่วยเยียวยาให้เข้มแข็งขึ้นอีกทาง

กรรมของเราจะได้เบาบาง และอยู่ได้

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ
Back to Top
UDOMSOMBOON View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote UDOMSOMBOON Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 พ.ย. 2012 at 22:06

ที่สุดแล้วก็ไม่เหลืออะไร อย่าไปยึดมั่น ถือมั่น ในสิ่งที่ทุกข์และลวงตา
เฉพาะผู้สนับสนุนที่ใส่โฆษณาตรงนี้ได้นะคะ ไม่อนุญาติให้ใส่ ลิ้งค์ และ / หรือ ข้อความที่เกี่ยวข้องกับการโฆษณาใดๆ ทั้งสิ้น
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ก็แค่ผู้หญิง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 พ.ย. 2012 at 15:26
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและกำลังใจค่ะ

หลังจากเกิดเรื่องขึ้น เฟสบุ๊คของผู้หญิงคนนั้นหายไป แต่เมื่อใกล้ถึงวันครบรอบ 1 ปี กับเรื่องที่เกิดขึ้น แต่มันก็ยังเกิดขึ้นอีกค่ะ ก่อนวันครบรอบ 1 ปี เราเจอรูปสามีกับครอบครัวเค้าอีกแล้วค่ะ
เค้าพากันไปเที่ยวก่อนเปิดเทอม ความพยายามเค้าสูงมากค่ะ เค้าพากันไปเที่ยววันศุกร์ วันเสาร์ตอนบ่ายต้องรีบกลับมารับลูกเราไปอีกที่นึงคะ สุดยอดมั๊ยคะ 

หลังจากที่เห็นรูปก็เกิดอาการเดิม ๆ ตัวสั่น จิตใจสับสน แต่ก็ไม่ร้องไห้นะคะ คำตอบที่ได้จากสามีก็คือ ไม่ได้ไปมานานแล้ว เพิ่งจะไปเนี่ยแหละ เค้าโทรมาชวนให้พาเด็กไปก่อนเปิดเทอม แต่เราดูในเฟสเค้าก็ไม่มีรูปอื่น ๆ เพิ่มเติมนะคะ

ในเฟสของผู้หญิงคนนั้นก็มีรูปสามีเราเป็นรูปหน้าปกเต็ม ๆ เลยคะ เราก็ขอให้สามีเราทำยังไงก็ได้ให้เอารูปพวกนั้นออกเพราะเราก็เล่นเฟสแต่เราไม่เคยเอารูปครอบครัวลงเลย เพราะเรารู้สึกว่าบางทีเฟสบุ๊คก็อันตรายในบางเรื่อง เราขอร้องสามีว่าช่วยอย่าพยายามโชว์ตัวนักเพราะว่าเพื่อน ๆ เราเล่นเฟสเต็มไปหมดแล้วเราก็กลัวว่า เพื่อน ๆ เราจะเห็น เพราะที่ทำงานเรารู้จักสามีเราหลายคนค่ะ เราก็ไม่รู้เค้าจะช่วยเรายังไง คิดได้แค่ว่า อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดค่ะ ความลับมันไม่มีในโลกอยู่แล้ว
เราเสียใจ สามีเราก็ได้แต่ขอโทษ แล้วก็บอกว่าไม่มีอะไร ไปตามหน้าที่และความเป็นคน ก็ไม่รู้จะพูดอะไรต่อค่ะ
CryCryCry

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.070 seconds.