LadySquare.com Homepage
Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เรื่องเล่าเคล้าไอรัก
  New Posts New Posts RSS Feed: ถามคนที่อยู่ด้วยกันแล้ว แชร์เงินกับงานบ้านไหมค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ถามคนที่อยู่ด้วยกันแล้ว แชร์เงินกับงานบ้านไหมค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
tumjas View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tumjas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามคนที่อยู่ด้วยกันแล้ว แชร์เงินกับงานบ้านไหมค่ะ
    Posted: 09 ต.ค. 2012 at 08:50

สวัสดีค่ะ อยากถามคนที่อยู่กินกะแฟนด้วยกันแล้วค่ะ จะแต่งหรือไม่แต่งก้อได้ ว่าบริหารเงินกับงานบ้านกันอย่างไรค่ะ

คือว่า กับแฟนคบกันมาเกือบสามปีแล้ว ตอนแรกที่รู้จักกัน เค้าจะเป็นคนเลี้ยงตลอด ดูหนัง ทานข้าว ทำกิจกรรมที่ต้องเสียค่าใช้จ่าย  
 สุดท้ายเค้าชวนไปอยู่ด้วยกัน  เราย้ายไปอยู่คอนโดที่กว้างขว้างกว่า และ สดวกสบายกว่ามีห้องนอนแยกต่างหาก  พอเงินเดือนออกเราก้อให้เค้าครึ่งนึงของค่าเช่า และ ครี่งนีงของค่า น้ำ-ไฟด้วย 

แต่ ค่าอาหาร นี่สิ  ฝากเราซื้อ แต่ไม่ให้ตังค์เรานี่สิ บางเดือนเราก้อยังงงๆ ว่าเงินมันหายไปไหนหมด เราซื้อของมาทานแช่ตู้เย็นไว้ กะว่าน่าจะกินได้หลายมื้อเค้าก้อ ทานหมดทีเดียว เราก้อต้องซื้ออีก 
 แล้วก้องานบ้าน เค้าไม่ทำอ่ะ เราเหนื่อยที่จะต้องทำทุกอย่าง เราเลยบอกว่า ถ้าฉันทำงานนอกบ้านแล้วต้องมาทำในบ้านด้วยอ่ะ ฉันจะไม่ช่วยจ่ายค่าเช่านะ ถ้าจะให้หารทุกอย่าง ก้อต้องหารงานบ้าน กะค่ากับข้าวด้วย เค้าบอกเราซื้อแต่ของแพงเอง เราก้อบอกก้อทานด้วยกัน พอเราประท้วง ไม่ซื้อ ไม่หยิบไม่จับ ก้อเริ่ม ไม่ใส่ใจเรา เย็นชา  นานๆถึงจะมีเพศสัมพันธ์
กันที ประชดประชัน เหมือนเราเป็นอารัยที่น่ารำคาญ อยู่ด้วยแล้วหงุดหงิด เพื่อนๆค้า อันนี่คืออารัยค่ะ อธิบายหน่อยค่ะ งงค่า แล้วก้อไม่มีความสุขแบบไม่รู้สาเหตุค่ะ ไอ้ที่แทบจะป้อน จะนั่งตัก นอนดูหนังกอดกันมันไปไหนค้าาาา T_T

Edited by tumjas - 09 ต.ค. 2012 at 18:15
Back to Top
anya View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote anya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ต.ค. 2012 at 10:21
มันคือ "ตัวตนที่แท้จริง"  ของเค้า และของเราอะค่า  อยู่ด้วยกันแล้วภาพที่ต้องสร้างไม่ต้องทำแล้วไงคะ  ตัวจริงล้วน ๆ
Back to Top
Ped' View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Ped' Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ต.ค. 2012 at 13:09
ส่วนตัวแล้ว เราก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ ทำงานนอกบ้านด้วย ในบ้านด้วย เลี้ยงลูกด้วย แต่เราแต่งงงานแล้ว ช่วงแรกก็เครียดค่ะ
แต่เราก็ปรึกษาพี่ๆ ที่ทำงาน เค้าว่า เราต้องบอก และคุยกันค่ะ แบ่งงานบ้านบางอย่างให้เค้าทำด้วย
ค้าต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วย เพราะเราเป็นครอบครัว แต่ในเคสของคุณ เราไม่แน่ใจ ว่าคุณอยู่กันด้วยสถานะ อะไร เห็นว่าแยกห้องด้วย
แต่ทุกอย่างคือตัวตนของผู้ชายค่ะ สู้ๆ นะค่ะ
Back to Top
tumjas View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tumjas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ต.ค. 2012 at 17:57
Originally posted by Ped'

ส่วนตัวแล้ว เราก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ ทำงานนอกบ้านด้วย ในบ้านด้วย เลี้ยงลูกด้วย แต่เราแต่งงงานแล้ว ช่วงแรกก็เครียดค่ะ
แต่เราก็ปรึกษาพี่ๆ ที่ทำงาน เค้าว่า เราต้องบอก และคุยกันค่ะ แบ่งงานบ้านบางอย่างให้เค้าทำด้วย
ค้าต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วย เพราะเราเป็นครอบครัว แต่ในเคสของคุณ เราไม่แน่ใจ ว่าคุณอยู่กันด้วยสถานะ อะไร เห็นว่าแยกห้องด้วย
แต่ทุกอย่างคือตัวตนของผู้ชายค่ะ สู้ๆ นะค่ะ
เป็นแฟนกันค่ะ ที่ว่าแยกห้องไม่มีค่ะ คิดว่าเข้าใจผิด ที่คอนโดแยกต่างหาก เราหมายถึง ที่เก่าเป็นแบบ หนึ่งห้องนอน หนึ่งห้องน้ำ ส่วนที่่คอนโด มีห้องครัว กับรับแขกแยกต่างหากค่ะ
Back to Top
paradee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote paradee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ต.ค. 2012 at 11:56
ถ้าอยู่ด้วยกันก้อต้องคุยกันนะค่ะ แบ่งกันทำ แต่ของเรา ค่าใช้จ่ายทุกอย่างในบ้านแฟนเป็นคนรับผิดชอบรวมทั้งค่าอาหารด้วย จะมีบ้างที่เราจะซื้อกินด้วยกันด้วยเงินเราเอง  เพราะเรามีรายรับน้อยแถมมีภาระที่ต้องรับผิดชอบทางบ้านของเราเองด้วยแต่ อันนี้แฟนเราเค้าเข้าใจดีค่ะ ส่วนงานบ้านช่วยกันค่ะ ใครว่างก็ทำ หรือช่วยๆกันทำ เช่นเค้าซักผ้า(ลงเครื่อง) เสร็จแล้วช่วยกันตาก กับข้าวเราตั้งโต๊ะ เค้าเป็นคนล้าง  เค้ากวาดบ้าน เราถูกบ้าน แต่วันไหนเรารู้สึกเหนื่อยหรือปวดเข่า(เป็นข้อเข่าเสื่อมค่ะ)
 ก็จะบอกว่าวันนี้เราทำไม่ไหว เค้าก็จะทำให้หมดเลย...เราว่าเราโชคดีมาก ที่แฟนเข้าใจ
Back to Top
googkai View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote googkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 ต.ค. 2012 at 11:09

หันหน้าคุยกันค่ะ  และลองทำตามที่ตกลงกันไว้ค่ะ ถ้าตกลงกันแล้วทำไม่ได้ก็ต้องคิดเพิ่มนะคะ ว่าเรายอมรับเค้าได้แค่ไหน

Back to Top
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 ต.ค. 2012 at 14:26
พิมว่าเรื่องแบบนี้ต้องคุยกันนนะค่ะ ดูเหมือนอยู่ด้วยกันจริงๆแล้ว เหมือนจะไม่มีความสุขแล้วนะค่ะ เหมือนมองเห็นตัวตนที่แท้จริงกันชัดเจนขึ้นนะค่ะ แบบนี้เราต้องตัดสินใจแล้วค่ะว่าจะเอายังไงต่อไปต้องคุยกันให้เครียร์ให้เข้าใจค่ะ ไม่งั้นคนที่จะทุกข์และเหนื่อยมากก็คือเรา พิมเองก็ทำงานประจำค่ะ แต่สามีไม่ได้ทำงานประจำสามีจะอยู่บ้านมากกว่าทำงานที่บ้านสามีจะช่วยงานบ้านเล็กๆน้อยๆ ค่าใช้จ่ายทุกอย่างสามีเราทำงานมาได้ให้เราหมดทุกบาท(ถือว่าโชคดีพอสมควร)เงินเราจะใช้กระเป๋าเดียวกันตั้งแต่คบกันเป็นแฟนจนแต่งงานเลยค่ะ เงินเดือนเราไม่เยอะหักค่าผ่อนบ้านก็หมดพอดี ส่วนเงินผ่อนรถกับค่าใช้จ่ายต่อเดือนเป็นเงินสามีหมดเลย เราคุยกันตลอดมันทำให้ไม่เกิดปัญหาเรื่องพวกนี้ พิมถือว่าพิมโชคดีนะที่ได้แฟนจนมาเป็นสามีที่ไม่เอาเปรียบหรือเห็นแก่ตัว ไม่ทำให้เราเหนื่อยเพราะเค้ารู้และเข้าใจว่าเราทำงานประจำมันเหนื่อยอยู่แล้ว ยังไงพิมเอาใจช่วยน่ะค่ะ ลองคุยกันใหม่ว่าจะอะไรยังไง ถ้ามันไม่ดีขึ้นก็ต้องตัดสินใจนะค่ะ อย่าทนอยู่ ไม่งั้นเรานี่แหล่ะที่จะไม่มีความสุขไปตลอดชีวิต เอาใจช่วยจ้าาาาา Wink
PiMmY ^__^ PiMmY
http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top
PeteTo View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote PeteTo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 ต.ค. 2012 at 13:42
เรื่องแบบนี้ต้องหันหน้าคุยกันค่ะ หลายอย่างเป็นเรืองละเอียดอ่อนจริงๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้น้า 
Back to Top
มายาริษยา่่ View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote มายาริษยา่่ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ม.ค. 2013 at 10:11
มายาว่าผู้ชายคนนี้เอาเปรียบและเห็นแก่ตัวสุดๆ  เลิกได้เลิกเถอะค่ะ มายาสนับสนุนให้เลิก  แบบนี้ไม่มีเค้าเราก้ออยู่ได้นะ  แต่ถ้ามีแกมาอยู่แล้วชั้นต้องเหนื่อยเพิ่ม แถมไม่ทำการบ้านอีก  อันนี้ไม่ยอมค่ะ แฮะๆ  อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของมายานะฮ่ะ Tongue
Back to Top
MeMeow View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ม.ค. 2013 at 22:52
สามีให้เงินเดือนทั้งเดือน ตั้งแต่คบกันเดือนแรกค่ะ ... ยังไม่ได้ซั่มกันเลย ก็ให้เงินเราแล้วอ่ะ 555+ ... ทุกวันนี้เลี้ยงลูก ทำกับข้าว ทำงานบ้านซึ่งเราไม่แตะเลยค่ะ กวาดบ้านเราก็กวาดไม่สะอาด ... เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร มีบ่นแค่เงินไปไหนทำไมไม่มีเก็บ แค่นั้นค่ะ เพราะเค้าจะไม่รู้ค่าใช้จ่ายในบ้านเลย เพราะไม่เคยเห็นเงิน ขอให้เป็นวัน ๆ ไปค่ะ แต่เราไม่หวง มีมากให้มาก มีน้อยให้น้อย ... เรา 2 คนคุยกันไว้ค่ะ ว่าทะเลาะกันได้ทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องเงิน ห้ามทะเลาะ ทะเลาะแล้วบ้านจะแตกค่ะ มีก็ใช้ ไม่มีก็อดค่ะ จบ!!

ถ้ายังรักเค้าก็คุยกัน ดูว่าปรับตัวได้มั๊ย ช่วยแก้ได้อย่างไร ถ้าไปกันไม่รอด ก็มีโอกาสเลือกค่ะ โอกาสเป็นของเราเสมอ Embarrassed

Back to Top
kissmybra View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kissmybra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 ม.ค. 2013 at 11:17
ขอแชร์ประสบการณ์นะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ เราคบกันมปีที่ 8 แล้วค่ะอยู่ด้วยกันมา 5 ปี
- เรื่องบริหารเงิน : ถ้ากินข้าวกันที่คอนโดเราจะเป็นคนซื้อเข้ามา แต่ถ้าออกไปกินข้างนอกแฟนจะเป็นคนจ่าย(ส่วนใหญ่จะกินกันข้างนอกมากกว่า) ซื้อของใช้เข้าคอนโดแฟนจะเป็นคนรับผิดชอบค่ะ ค่าน้ำ-ค่าไฟเราจ่ายส่วนแฟนจ่ายค่าโทรศัพท์ ค่าอินเตอร์เนต และเวลาไปเที่ยวเราก็จะแชร์กัน
- เรื่องงานบ้าน : ปกติเราจะเป็นคนทำเองทั้งหมดเลยเพราะแฟนงานยุ่งมาก แต่ช่วงที่เค้ายังไม่มีงานเข้ามาเค้าก็จะเป็นคนทำความสะอาด เวลาเค้าทำทีก็จะทำทั้งวัน เรียกว่าถ้าเค้าทำ คอนโดนี่สะอาดเป็นอาทิตย์เลยค่ะ

การอยู่ร่วมกันตอนกลางวันเราไม่ค่อยมีปัญหาอะไรซักเท่าไร ตอนนอนนี่สิคะเค้ากรนเสียงดังยิ่งกว่าเครื่องเจาะถนนอีก แต่โกรธเค้าไม่ลงหรอกนะคะเพราะตื่นมาเค้าจะบีบยาสีฟันให้เราทุกเช้าเลย...เรามองว่าไม่มีความสัมพันธ์ไหนที่ไม่มีปัญหา เพียงแต่ว่ามันจะเป็นปัญหาเรื่องไหนกันมากกว่า คุณมีกันอยู่สองคนต้องปรึกษากันนะคะเราเชื่อว่าถ้าได้บอกกันตรงๆ ให้โอกาสกันเค้าได้ลองปรับตัว ถ้าเค้ารักคุณจริงและไม่ต้องการเสียคุณไปเค้าต้องทำได้แน่ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

Edited by kissmybra - 14 ม.ค. 2013 at 11:18
Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.105 seconds.