LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ถามเรื่องยาคุมหน่อยค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedถามเรื่องยาคุมหน่อยค่ะ

Page  12>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
gb2540 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gb2540 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามเรื่องยาคุมหน่อยค่ะ
    Posted: 03 ต.ค. 2007 at 11:33
สืบเนื่องจากกระทู้นีนะค่ะ

http://www.ladysquare.com/forum_posts.asp?TID=14195&PN=1

คุณหมอก็เลยแนะนำให้ทานยาคุมก่อน 3 เดือนแล้วค่อยไปตรวจอีกครั้ง

คุณหมอก็ไม่แนะนำว่าให้ทานยาคุมยี่ห้ออะไร  และก้อยเองก็ไม่มีเคยทานยาคุมมาก่อนเลย

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้อง LSQ แนะนำหน่อยนะค่ะ

Back to Top
PinkPlanet View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote PinkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 11:47

ถ้าแบบที่เค้าว่ากินแล้วไม่อ้วน สิวไม่มี ก็ต้อง Yasmin ค่ะ แต่เรากินแล้วสิวก็ยังมีนน.ก็ไม่ลด

ถ้ากินแล้วผุดผ่อง อวบนิดหน่อยก็ Diann แต่เรากินแล้วนน.ขึ้นมา 2 โลเลย

แต่กินแล้วไม่อ้วนอีกตัวที่เคยกินก็คือ Mercilon ตัวนี้กินแล้วไม่เปลี่ยนแปลงมากที่สุดจ้ะ

Di
Back to Top
parfai View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote parfai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 11:52

ซื้อกินเองจะเลิก ยี่ห้อ  Diann   150 บาท

แต่เวลาไปหาหมอเค้าให้กินอีกยีห้อหนึ่งจำชื่อไม่ได้เหมือนกัน&n bsp;  กินแล้วสิวขึ้นเพียบบบบ

ลองปรึกษาเภสัชดูก็ดีนะ  ..

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gb2540 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 11:54
อ่ะจ๊ากส์....กินแล้วเป็นสิว กินแล้วอ้วน

คุณแฟนให้อยู่บ้านไม่ให้ออกไปไหนแน่ๆเลยค่ะ แบบนี้

ตอนนี้ก็อ้วนจะแย่อยู่แล้ว
Back to Top
bow+tong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow+tong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 11:55

ดีใจที่คุณพิ้งค์แข็งแรง เข้ามาตอบแล้ว 

แนะนำ คุณ gb 2540 อีก 1 ยี่ห้อนะคะ  ตอนนี้เราทาน oilezz อยู่ค่ะ  ตัวนี้มีสรรพคุณรักษาสิวได้ดี  ตัวยาจะไม่ค่อยรุนแรงมากค่ะ แต่ทานแล้วก็อวบขึ้นนิดหน่อย แต่คิดว่าน่าจะน้อยกว่า Diane นะคะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gb2540 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 12:00
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
Back to Top
Joy Joy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Joy Joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 12:19

ไม่เคยกินยาคุมเรย

แต่มีหลายคนบอกว่า Diann กินแล้วสวย มีน้ำมีนวล

เคยเห็นน้าสะใภ้กิน  ผิวพรรณผ่องขึ้นอ่ะ

Back to Top
t_nupin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote t_nupin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 12:54

ก้อยคะ ถ้าไม่เคยกินยาคุมมาก่อนเลย ปิ่นแนะนำตัว เมอซิลอน( mercilon )  ค่ะ.. เพราะเป็นยาคุมที่มีฮอร์โมนต่ำ โอกาสการแพ้เนื่องจากการกินครั้งแรกจะน้อย ( อาการแพ้ในที่นั้คือ คลื่นไส้ อาเจียน นะคะ ) ราคา ประมาณ 155 บาท

แต่ถ้าก้อย กังวลเรื่องน้ำหนักตัวมาก ก็แนะนำตัว yasmin ค่ะ เป็นกลุ่มที่ไม่ทำให้อ้วน และ ลดอาการบวมน้ำจากการกินฮอร์โมนค่ะ... ราคาประมาณ 350 บาท ค่ะ

It's time to celebrate your life.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gb2540 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 13:01
วันนี้งานการไม่ได้ทำเลยค่ะ นั่งหาข้อมูลเรื่องยาคุมอยู่อ่ะ

จะโดนไล่ออกมั๊ยเนี่ย....

ก้อยก็ว่าจะลอง Mercilon ก่อนนะค่ะ
Back to Top
nanutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 14:41

ตามที่พิงค์แนะนำ เราเคยกินอยู่ 2 ยี่ห้อนะ

Yasmin กับ Mercilon กินแล้วไม่มีผลข้างเคียงอะไรเลย ไม่อ้วนขึ้น แล้วก็ไม่มีสิว

เรากิน Yasmin ก่อน แล้วตอนหลังเปลี่ยนมาเป็น Mercilon เพราะ Yasmin แพงเหลือเกิน

Back to Top
Waan_Za View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Waan_Za Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 15:01

เราก็กิน Mercilon เหมือนกันค่ะ ไม่มีผลข้างเคียงค่ะ น้ำหนักเท่าเดิม แต่สิวไม่ค่อยมีค่ะ

แต่อยากรู้ว่ากินยาคุมนานๆ จะมีอันตรายอะไรบ้างรึเปล่าคะ พี่ๆคนไหนรู้บ้าง แนะนำกันหน่อยค่ะ

เพราะกินมา 2-3 ปีแล้วค่ะ...

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gb2540 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2007 at 15:10
เมื่อวานก็ถามหมอแล้วเมหือนกัน

ว่าถ้ากินติดต่อกันนานเป็นปีๆ มีผลอะไรมั๊ย

หมอก็บอกว่าไม่มี จิงอ่ะป่าว เหอๆ
Back to Top
Honey Bee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Honey Bee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ต.ค. 2007 at 10:30

มาเสริมพิงค์นิดนุง ตัวที่ทานแล้วไม่อ้วน นอกจากMercilon แล้วยังมี แมลลิแอน อีกตัวค่ะ

ลูกรัก..ของแม่...
Back to Top
masya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote masya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ต.ค. 2007 at 20:00
 ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องยาคุมค่ะ
 ยาคุมที่กินแล้วไม่อ้วน  ก็มี Mercilon มีให้เลือก 21, 28 เม็ด  Meliane มี 21 เม็ด และ Yasmin มี 21 เม็ด  แต่ Yasmin ยังช่วยทำให้ผิวดี  และอารมณ์ดีด้วย  ก็เลือกใช้เอาค่ะ   แต่ราคายังแพงกว่ามาก 
 ส่วนยาคุมที่ช่วยต้านสิวก็ Diane, Preme, Sucee จะเป็นสูตรยาเดียวกันค่ะ  แต่บางคนกินแล้วอ้วนขึ้น  และหน้าอกคัดจนเจ็บ  ส่วน Oilezz ก็ต้านสิวเหมือนกัน จะต่างกับ Diane ตรงไม่อ้วน  แต่ราคายังสูงมากค่ะ 
 แต่ผลทุกอย่างจากการกินยาคุม  ถ้าหยุดกิน  ก็จะกลับมาเหมือนเดิมค่ะ 
Back to Top
ladybug View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ladybug Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ต.ค. 2007 at 20:12
เราเคยทานแต่ Yasmin นะคะ ทานแล้วน้ำหนักไม่ขึ้น ผิวดีขึ้นมาก แต่ราคาสูงกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆค่ะ
Back to Top
daydreamy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote daydreamy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 ต.ค. 2007 at 02:35
เอ่อ เก๋กิน Yasmin แล้วอ้วนว่ะ !!??!!

ตอนนี้กิน Meliane หรืออ่านว่า เมลลิแอน แผงละ 120 เอง Yasmin แพงสุดยอด
คือเก๋กินเพราะปวดท้องเมนส์ พอกินแล้วมันหาย แต่กิน Yasmin มันหิว ก็เลยลองเปลี่ยนมากิน Meliane หมอบอกว่าคล้ายกัน แต่อันนี้ฮอร์โมนน้อยกว่า อาจทำให้หิวน้อยลง แต่ก็จะให้ผลแบบยาคุมไม่ได้หากต้องการกินเพื่อสวย ผิวดี สิวหาย มันจะไม่ค่อยเห็น
msn: n a t t a n i c h a @ g m a i l . c o m
follow me: http://twitter.com/nattyait
Back to Top
little View Drop Down

Post Options Post Options   Quote little Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 ต.ค. 2007 at 09:27

มายกมือกับ Mercilon  ด้วยคนค่ะ  แต่ถ้าจะมีน้องต้องหยุกซักพักเลยนะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gb2540 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 ต.ค. 2007 at 00:38
วันนี้แวะไปดูที่วัตสันมาแล้ว Yasmin ราคา 350 บาท

จะกินลงมั๊ยเนี่ย

ส่วน Mercilon รู้สึกจะราคา 135 บาท รึป่าว เพิ่งดูมาก็ลืมซะแล้ว

อีกไม่กี่วันแล้ว ต้องกินยา เฮ้อ.........
Back to Top
ju_jub View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ju_jub Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ต.ค. 2007 at 16:29
ทาน yasmin อยู่ค่ะ ซื้อที่ร้านขายยาที่ขายส่งแถวสะพานใหม่ได้ราคา 320 ค่ะ
Back to Top
Suton View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Suton Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ต.ค. 2007 at 16:56
ถามผู้รู้หน่อยซิค่ะ ว่าเราจะสามารถมีลูกได้หลังจากเลิกกินยาคุมแล้ว 6 เดือนใช่ไหมค่ะ แล้วเราสามารถท้องก่อนหน้านั้นได้ไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ 
Back to Top
sugary_acid View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sugary_acid Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ต.ค. 2007 at 19:23

คุณgb2540คะ

สืบเนื่องจากกระทู้ที่บอกมา

ถ้าคุณหมอสงสัยchocolate cystก็แสดงว่าคุณหมออาจคิดว่าคุณกะลังมี

ภาวะเยื่อบุโพรงมดลูกงอกผิดที่(เพราะภาวะนี้นำไปสู่cyst)

ปกติคุณหมอควรให้คำแนะนำและสั่งยารักษาเลย

แต่ถ้ายังไม่ได้ให้ยาแสดงว่า คงรอดูอาการก่อน ว่ามีปวดท้องน้อยมั้ย

ถ้ามี การรักษา  ยาคุมที่จะสั่งให้จะไม่ใช่แบบทั่วไปที่ขายที่กินกันค่ะ

ยาคุมสำหรับรักษาภาวะนี้ มักจะเลือกใช้ ยาคุมฉีดค่ะ ฉีดแล้วจะไม่มีเมนส์

ชื่อ(ชื่อการค้ารึเปล่าไม่แน่ใจ) ว่า DMPA ค่ะ

ยังไงข้องใจ ถามคุณหมอให้ชัดเจนดีกว่าค่ะว่าจะให้ทานยาตัวไหน ยังไง

Back to Top
*ple* View Drop Down

Post Options Post Options   Quote *ple* Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ต.ค. 2007 at 09:25

เราทานยี่ห้อ เมอร์ซิล่อน อ่ะค่ะ   ทานมาจะ 8 ปีแหละ  มีผลข้างเคียงนิดหน่อย คือมึนศรีษะ บ้างครั้ง  แต่ที่บอกว่าสิวมีมั้ย  ก็มีนะช่วงก่อนประจำเดือนมา  เม็ด 2 เม็ด  รู้สึกผิวดีนะ  มีน้ำมีนวล  น้ำหนักไม่ขึ้น   สรุป  เราทานแต่ยี่ห้อนี้อ่ะค่ะ

ApPle..Ka
Back to Top
Supapom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Supapom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ต.ค. 2007 at 09:36
เราก็กิน เมอซิลอน กินมา 7 - 8 ปี แล้ว เคยเปลี่ยนยี่ห้อ จำไม่ได้ว่าอะไร แต่ประจำเดือนมาทั้งเดือนเลย อาทิตย์นึงมา 1 - 2 วัน มาทุกอาทิตย์ เราเลยไม่กินอีกเลย กลับมากิน เมอซิลอนเหมือนเดิม ผลข้างเคียงของเราไม่มีนะ แต่รู้สึกน้ำหนักขึ้นมานิดหน่อย นะ หรือเพราะเรานอนดึก กินไม่เป็นเวลามัง  
Back to Top
marinre View Drop Down

Post Options Post Options   Quote marinre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ย. 2007 at 15:59

กินยาสมินค่ะ..

เคยกินเมอซิลอน ฮอร์โมนต่ำเกิน(จิวอยู่ในภาวะ หน้ามัน สิว ขนดก)
ลืมกินไม่ถึง24ชม. ปจด.ก็มาแล้ว..

กินไดแอนก้ออวบเกิน..

ยาสมินดีสุดแล้วค่ะ ไม่บวมน้ำด้วย

Back to Top
Katippy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katippy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ย. 2007 at 18:40
เคยกินแต่ยาสมินจ้า ก็ดีของเค๊านะ กินตามเภสัชแนะนำ แบบว่าเค๊าก็กินแล้วสวย
หน้าใสอ่ะจ้ะ เลยกินตาม อิอิ  เราซื้อ 290 จ้ะ

"Life is beautiful with people like you in it."
Back to Top
lilengsa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote lilengsa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มิ.ย. 2009 at 22:49

คือมีปัญหาอยากมาถามพี่ๆหน่อยค่ะ หนูได้กินยาคุมเมอร์ซิรอนมานาน1ปีกว่าล่ะค่ะ แล้วตอนนี้ก้อหยุดกินไปเกือบจา5เดือนเระ แต่ประจำเดือนมาผิดปกติมากเลยค่ะ จะมาแบบนิดเดียว และเป็นสึดำอะค่ะ มาแบบปกติแค่2เดือนเองค่ะ นอกนั้นก้อมาแบบนิดเดียวแล้วก้อเปงสีดำคล้ายๆเวลาประจำเดือนใกล ้จะหมดอยากทราบว่ามันเป็นเพราะยารึป่าวค่ะ แต่ไม่มีอาการปวดท้องเลย ระยะเวลาที่มาก้อสั้นด้วยค่ะประมาณ 3-4วันค่ะ แล้วถ้าไม่ได้คุมเลยจะท้องได้เลยมั้ยค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ กลุ้มใจมากๆๆค่ะ

Back to Top
wanakamol View Drop Down
หนมบิ๋ม

Post Options Post Options   Quote wanakamol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มิ.ย. 2009 at 23:15

ถ้าหยุดยาคุมแล้ว จะได้ผลมากสุดก็หลัง6เดือนอ่ะนะคะ แต่ไม่ได้หมายความว่า ก่อน 6 เดือนจะท้องไม่ได้ อันนี้แล้วแต่ร่างกายเราว่าสามารถปรับฮอร์โมนได้เร็วแค่ไหนน่ะค ่ะ เพื่อนบางคนหยุดยาปุ๊บ เดือนถัดไปก็ท้องเลยก็มี หรือบางคนหยุดเป็นปี แล้วเพิ่งท้อง ก็มาก เพราะฉะนั้น ไม่แน่นอนอ่ะค่า

ส่วนที่ถามว่าเมนส์เป็นสีดำหลังจากหยุดยาคุม อันนี้ไม่น่าเกี่ยวนะคะ ถ้ายังเป็นต่อเนื่องอีก ลองไปปรึกษาสูตินารีแพทย์ดูก็ได้ ว่าร่างกายผิดปรกติรึเปล่า ทำไมปจด.เป็นสีดำ...ถ้าไม่ได้คุมเลย ก็ท้องได้สิคะ นอกจากว่าฮอร์โมนไม่ปรกติ หรือมีปัจจัยอื่นๆ เช่นซีสต์ในรังไข่ ที่ทำให้ท้องเองได้ยาก ต่อให้ไม่ได้คุมก็ตาม...ลองพยายามเองแบบไม่คุมดูก่อน ถ้าเกิน 2 ปีแล้ว ยังไม่ท้อง แนะนำให้คุณหมอเช็คนะคะ เพราะบางทีเราไม่รู้เลยว่า ฮอร์โมนข้างในตัวเราผิดปกติหรือมีสิ่งแปลกปลอมอะไรรึเปล่าค่า
Back to Top
lilengsa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote lilengsa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 มิ.ย. 2009 at 17:32

ขอบคุณมากเลยนะค่ะสำหรับคำตอบ แสดงว่าต้องมีไรผิดปกติแน่ๆเลยอะค่ะ แต่ไม่กล้าไปหาหมออะ อายๆๆ  กลัวเจ็บด้วยอะค่ะ     ที่ถามว่าจะท้องเลยมั้ยอะค่ะหนูยังไม่พร้อมก้อเลยกลัวว่ามันอาจ จะเป็นเมนท์ล้างหน้าเด็กเหมือนที่เค้าว่าอะค่ะ กลัวมากๆๆ  มันเป็นอารายที่สับสนมากๆๆเลยนะค่ะ  รูปน้องน่ารักมากๆเลยนะค่ะ

Back to Top
NuFaiPOOH View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuFaiPOOH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มิ.ย. 2009 at 15:00

งั้นเราก็โชคดี กินยี่ห้อไหนก็ไม่เคยอ้วน แล้วก็ไม่มีสิวด้วยค่ะ

แต่ตอนนี้กินไดแอนค่ะ ไม่มีผลข้างเคียงอะไรเลย

Back to Top
nong_pal View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote nong_pal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2009 at 07:55

กินไม่ได้เลย กินแล้วเกิดอาการ ปวดหัว ตาสู้แสงไม่ได้ แล้วก้อคลื่นไส้แต่ไม่ถึงกับอ้วก พอเริ่มคลื่นไส้ปุ๊บ หยุดกินเลย แถมสิวขึ้นอีกต่างหาก

เราลองไดแอน ยัสมิน แล้วก้อเมอซีลอน

เมอซีลอนนี่ยิ่งแย่เลย กินแล้วปวดขามากๆ ปวดจนทนไม่ได้เข็ดกับการกินยาคุมเลย ไม่เอาแล้ว

ที่กินเพราะว่า ตอนนั้นเห็นเพื่อนกินแล้วผิวสวย เลยตาม สรุปว่าสิวขึ้นเยอะกว่าเดิมรอบๆปากอ่ะ จากเดิมมีเดือนละเม็ดก่อนปจดมา

Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  12>

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.109 seconds.