LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เสริมความงาม เสริมสวย ไฉไลให้เหมือนเดิม
  New Posts New Posts RSS Feed: แพ้เครื่องสำอาง มีวิธีรักษาดูแลยังไงคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แพ้เครื่องสำอาง มีวิธีรักษาดูแลยังไงคะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
PaEM View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote PaEM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แพ้เครื่องสำอาง มีวิธีรักษาดูแลยังไงคะ
    Posted: 06 พ.ย. 2007 at 14:38

พอดี ไปเดินห้างผ่านเคาเตอร์เครื่องสำอางค์ของ

pure care by BSC เลยซื้อชุดครีมบำรุงผิวมาใช้ยกชุดเลย

ปรากฎเป็นผื่นเล็กๆเต็มหน้าเลยค่ะ มีอาการคันด้วย

หยุดใช้แล้วก้อยังไม่หาย ประมาณ 1 สัปดาห์แล้วผื่นหายบ้างแล้ว

ต่ก้อยังคันและบางทีก้อเป็นขึ้นมาอีกอ่ะ ทำไงดีคะ

ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อยค่ะ

Back to Top
wing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 พ.ย. 2007 at 16:28

เป็นคนแพ้เครื่องสำอางค์ง่ายมากๆ เหมือนกันค่ะ  บางอย่างใช่แรกๆไม่แพ้ พอสักพักก็เริ่มมีอาการเหมือนกันค่ะ   แต่พอมีปัญหาก็จะรีบไปหาหมอ (ขอแต่ยาทา ไม่เอายากิน) มันก็จะดีขึ้นแล้วก็หาย  ยิ่งถ้าพึ่งเป็นน้อยๆ จะหายง่ายกว่าปล่อยไว้นานๆค่ะ

ขอให้หายไว้ๆนะคะ เอาใจช่วย

windy.w
Back to Top
Supapom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Supapom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 พ.ย. 2007 at 16:31

ควรปรึกษาแพทย์เฉพาะทาง หรือแพทย์ทางผิวหนังนะค่ะ

Back to Top
jsrifa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jsrifa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 พ.ย. 2007 at 16:43
น่าจะแพ้สารประกอบบางตัวคะ  จริงๆน่าจะซื้อขนาดเล็กๆมาทดลองก่อนดีกว่าเพราะของแบบนี้ไม่ใช่ ทุกคนจะใช้ได้หมด จริงๆมีอาการแบบหนึ่งที่คนมักจะนึกว่าแพ้เครื่องสำอางคือ อาการผื่นแดง แต่ไม่คัน อันนี้จะเป็นการระคายเคืองเครื่องสำอาง เพราะว่าบางตัวสารสกัดอาจจะเข้มข้น ทำให้ผิวหน้าปรับสภาพไม่ทัน แต่เมื่อหยุดแล้วไม่เกิน 3 วันผื่นจะหายไป แต่เท่าที่อ่านมาของคุณน่าจะแพ้คะ ไปปรึกษาหมอดีกว่าคะ ตอนนี้ลองเอาน้ำเย็นจัดๆ ล้างหน้าเช้าเย็น เพื่อลดอาการคัน
คาถาเสริมความงาม

คนจะงาม งามน้ำใจ ใช่ใบหน้า
คนจะสวย สวยจรรยา ใช่ตาหวาน
คนจะแก่ แก่ความรู้ ใช่อยู่นาน
คนจะรวย รวยศีลทาน ใช่บ้านโต
Back to Top
hallie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hallie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 พ.ย. 2007 at 16:48

เป็นคนแพ้ง่ายเหมือนกันค่ะ

เพราะเป็นภูมิแพ้ด้วยก้อคือฮอลล์จะมียาภูมิแพ้อยู่แล้วค่ะก้อจะ กินยา

ห้ามเกาเด็ดขาดถ้าเกาก้อจะเห่อขึ้นมาอีกค่ะ

พยายามหยุดเครื่องสำอางค์ก่อนตอนนี้

ถ้าเห่อให้เอาผ้าสะอาดชุบน้ำเย็นประคบ

หลีกเลี่ยงฝุ่น  และสารเคมี   เช่น  สเปรฉีดผม

ถ้าหายแล้วหน้าจะเหมือนไหม้ค่ะจะเป็นรอยดำๆๆ  ให้สครับหน้าและมาร์คหน้า

จะช่วยผลัดเซลได้ดีขึ้ทำให้หน้าไม่หมองคล้ำ

Back to Top
kanomkai View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 พ.ย. 2007 at 18:17

เป็นคนขี้แพ้เหมือนกัน ตามอาการที่บอกมา หลังจากเราแพ้ นอกจากต้องหยุดใช้ครีมตัวนั้น โฟมล้างหน้า ครีมตัวอื่น ๆ ที่ใช้อยู่เป็นประจำก็ต้องหยุดให้หมด ให้ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่าเท่านั้น ห้ามแต่งหน้าระหว่างที่ยังไม่หาย ระหว่างที่มีอาการคันมีตุ่ม ห้ามแคะ แกะ เกาเด็ดขาด แล้วให้รีบไปหาหมอผิวหนังค่ะ

เราแพ้จนคุ้นเคยไปแล้ว

Back to Top
PaEM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaEM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 พ.ย. 2007 at 21:21

ขอบคุณทุกคนมากๆๆค่ะ

ตอนแรกมันก้อดีขึ้นแล้วค่ะ

ก้อเลยล้างหน้ากะสบู่เด็กนึกว่ามันอ่อนๆ คงไม่เป็นไร แต่มันเป็นเม็ดขึ้นมาอีก

คงต้องไปหาหมอแล้วล่ะค่ะ ถึงเป็นไม่มากมันก้อเสียความมั่นใจมากๆ

ความอยากสวยเป็นเหตุแท้ๆ แงๆ

Back to Top
TaZZ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TaZZ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ย. 2007 at 08:35

แพ้เหมือนกัน

แต่ซื้อยาแก้แพ้ทาน

แล้วก็รอให้หายเอง งดใช้ คสอ. ทุกชนิด

นานมากยังไม่หายเลยอะ เศร้า

Back to Top
boolin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote boolin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ย. 2007 at 09:34

เคยเป็นเหมือนกัน หลังจากรู้ว่าแพ้แล้วให้หยุดใช้ทุกอย่าง ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่าอย่างเดียว เป็นเวลา 1 อาทิตย์ ถ้าเป็นคนหน้าแห้งให้ใช้ วิตามินอี ได้คะ จำพวก สมูทอี ห้ามทำอะไรกับหน้าเลยนะคะ แป้งก็ห้ามทา ผิวหน้าจะปรับสภาพสู่ปกติของมันเองคะ อันนี้หมอผิวหนังบอกมา หลังจากหนึ่งอาทิตย์แล้วให้ใช้โฟมล้างหน้าแบบไม่มีฟองนะคะ ดีที่สุดก็ สมูทอี หลอดดั้งเดิม สีเขียวนะคะ ล้างหน้าให้สะอาด และบำรุงหน้าด้วยวิตามินอี ทำอย่างนี้สัก 2 อาทิตย์ หน้าที่อักเสบจะเริ่มดีขึ้นคะ แต่หากยังไม่หายควรปรึกษาแพทย์คะ เพื่อจะรับยามาทาน ไม่แนะนำให้ซื้อยามทาน หรือ ทา เองนะคะ เพราะยาบางตัวที่รักษาการอักเสบของผิวหนังจะมีส่วนผสมของสเตียร ์รอย คะ เป็นอันตรายกับตัวเองนะคะ

Back to Top
~OoO~ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ~OoO~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ย. 2007 at 10:31

หาหมอค่ะ หรือทายา

แพ้รองพื้นแพ้เบสเหมือนกันค่ะ

Back to Top
pokok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pokok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ย. 2007 at 10:52
ไปหาหมอดีกว่าค่ะ อย่าซื้อยามาทาเองนะค่ะ เพราะเราไม่รู้ว่าเราแพ้ยาทาตัวไหนบ้างหรือเปล่าอ่ะ
Back to Top
Katippy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katippy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ย. 2007 at 11:16
เป็นคนแพ้ง่ายเหมือนกันค่ะ ถ้าแพ้หน้าจะแดง ผดผื่นเห่อเลย
ใช้ดินสอพองกับน้ำมะนาวพอกอ่ะค่ะ ถ้าไม่ดีขึ้นไปหาหมอค่ะ
+++++++

"Life is beautiful with people like you in it."
Back to Top
YOSITA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YOSITA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ย. 2007 at 11:51

เป็นคนแพ้ง่ายเหมือนกัน...............

แต่น่าจะรีบปรึกษาแพทย์น่ะค่ะ.....เพราะว่าปล่อยไว้นานไม่ดี (จากประสบการณ์)

ส่วนเรื่องสบู่เด็กอ่อนๆๆๆ บางครั้งก้ใช่ว่าดีกับหน้าเราเสมอไปน่ะค่ะ

เพราะจำได้มีช่วงหนึ่งที่แพ้ป้าซุย.....คุณหมอแนะนำว่าไม่ให้แต ่งหน้า ทา

แล้วล้างหน้าด้วยน้ำสะอาดก็พอ......จำได้ว่าหมอบอกว่าน้ำสะอาดน ่ะดีที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Back to Top
fonchanok View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote fonchanok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 ก.พ. 2009 at 22:06

เป็นอีกคนหนึ่งที่เพิ่งประสบปัญหามาเหมือนกันค่ะ อยากขาว อยากสวยค่ะ เลยไปถอยครีมบาชิ ที่เค้าฮอตฮิตกันมา ชุดหนึ่ง ที่เค้าว่ากันว่าเป็นสินค้าที่นำเข้าจากไต้หวันแท้ๆ ค่ะ ใช้ไปประมาณ 3 วันได้เรื่องเลยค่ะ ผื่นขึ้นเต็มหน้าเลยยยยย  แถมยังคัน และ ผื่นยังมีหัวคล้ายสิวหัวหนองแต่เล็กๆ นะคะ น่าเกลียดน่ากลัวมากเลย นอนรอให้ถึงเช้าเกือบไม่ไหวค่ะ กังวลมาก ไม่เคยมีผื่นที่หน้าเยอะอย่างนี้ แถมน่ากลัวอีกต่างหาก ตื่นตอนเช้ารีบไปหาหมอ ได้ยาทามา และยาทาน 2 วันเองอ่ะ หายเลยค่ะ แต่ตอนนี้มีรองแดงๆอยู่ แต่ผื่นที่ว่าไม่มีแล้ว รู้สึกสบายใจมากกกกกกก เลยค่ะ พร่ำมาซะนาน หุๆๆ ตอนนี้ขอแนะนำว่าให้ไปหาหมอค่ะ จะได้หายเร็วๆๆค่ะ

i love mom
Back to Top
Primbewitched View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Primbewitched Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ก.พ. 2009 at 16:22

วิธีแก้แพ้เครื่องสำอางค์นะคะ

1. ล้างหน้าให้สะอาดด้วยน้ำเปล่าค่ะ (ห้ามน้ำร้อนหรือน้ำอุ่นนะคะ)

2. ให้หยุดใช้เครื่องสำอางค์ทุกอย่างก่อน (ย้ำว่าทุกอย่างนะจ๊ะ รวมทั้งเจลหรือโฟมล้างหน้าน๊า)

3. ให้ซื้อเจลน้ำข้าว Cetaphil ขวดสีขาว ฉลากน้ำเงินมาล้างหน้าแทนไปก่อนน๊า เพราะตัวนี้มันอ่อนโยนและช่วยให้ผิวที่แพ้อยู่ไม่เป็นมากขึ้นนะ คะ

4.  ถ้าคันก็ห้ามเกาเด็ดขาดนะคะ ห้ามเอามือไปจับหรือถูกผิวส่วนนั้นบ่อยๆ

5. ทานยาแก้แพ้ค่ะ  แต่ถ้าเป็นมากๆ ควรรีบไปให้แพทย์ตรวจจะดีที่สุดจ้า

Sisters & Co.
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.081 seconds.