LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เพื่อนคู่คิด มิตรคู่ใจ
  New Posts New Posts RSS Feed: ช่วยคิดด้วยค่ะที่พัทยา ขายอะไรดี ขายดีไหม
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ช่วยคิดด้วยค่ะที่พัทยา ขายอะไรดี ขายดีไหม

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
chompunut_541 View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote chompunut_541 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ช่วยคิดด้วยค่ะที่พัทยา ขายอะไรดี ขายดีไหม
    Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:00

น้องของพู (ลูกพี่ลูกน้อง)   เปิด Kiosk ขายเครื่องประดับอยูในรอยัลการ์เด้น

ส่วนใหญ่จะเน้นลูกค้าต่างชาติ  

แล้วตอนนี้ข้าง รอยัลการ์เด้น ที่พัทยากำลัง จะเปิด เป็น Night Market  เป็นแบบ Outdoor

น้องพูจอง Kiosk ไว้ 2 ที่

น้องกำลังจะปล่อย อีกทีหนึ่ง ก็เลยถามพูว่า พูสนใจไหม ค่าเช่ารายเดือนประมาณ เดือนละ 18,000 บาท

จริงๆ พูเคยไปดูแล้วครั้งหนึ่ง พูสนใจมากๆ แต่แม่พูบอกว่าไม่ให้ทำ เพราะ ว่าเราไม่ได้ดูแลเอง ถ้าพูลงทุน

ไปก็ไม่มีคนดูแลให้ ต้องจ้างเด็กมาดูให้ พอโทรคุยกับน้องก็อยากทำอีกแล้ว จริงๆ เงินลงทุนเบื้องต้นเนี่ยมัน

ก็ไม่เยอะมาก แต่ที่สำคัญพูกลัวมันเข้าเนื้อในส่วนของค่าเ ช่าที่ต้องจ่ายทุกๆ เดือน แล้ว night market 

ที่เปิดนี่เราก็ไม่มั่นใจว่าลูกค้า จะติดหรือเปล่า แต่เท่าที่พูได้ไปดู

โปรเจค ของเค้า ก็น่าสนใจและเป็นโปรเจคใหญ่พอสมควร  ตอนนี้ตัดสินใจไ ม่ได้ว่าจะขายดีไหม

ถ้าขายพูจะขายอะไร น้องพูแนะนำว่าให้เป็นเสื้อผ้าเด็ก เพราะ จะมีร้านใหญ่ในรอยัลร้านเดียว

แล้วเค้าก็สามารถขายได้ดี

แล้วลูกค้าต่างชาติก็ชอบมาถามหาบ่อย และเสื้อผ้าเด็กก็ไม่ต้องกังวลมาก ถ้าจะจ้างคนมาขาย

คิดว่าพูควรจะขายไหม หรือ ถ้าพูขายควรขายอะไรดี

ขอความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
Babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:04

คงต้องไปดูที่ทำเลจริงๆ แล้วหนูประเมินว่า อะไรเหลือ อะไรขาด

อะไรมาก อะไรน้อย

นะจ๊ะ น้องชมพู วิเคราะห์ความเป็นไปได้ แล้วก็ค่อยดำเนินการจ๊ะ

ส่วนอื่นๆ เจ๊บ่รู้ค่ะ รู้แต่ว่า จะให้กำลังใจน้องเสมอ

Back to Top
tikkamam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tikkamam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:07
เห็นด้วยค่ะ คงต้องไปดูทำเลจิงๆ ก่อน ว่าที่นั่น อะไรเวิร์คบ้าง แล้วค่อยตัดสินใจดีกว่าเนอะ จะได้ไม่ต้องเสียดายค่าเช่าไงจ๊ะ
Back to Top
Janko View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote Janko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:13

จากที่เคยไปเดินเที่ยว หน้ารอยัลตอนกลางคืนเห็นมีแผงขายตามข้างทางขายดีนะ  แต่เค้ามีขายตลอดรึป่าวไม่รุ

night market นี่เค้าตั้งตรงไหนอ่ะ

ลองไปยืนดูแถวๆนั้น สังเกตุการณ์หลาย ๆ วันก่อนก็ได้

แต่ที่พี่ชอบมั่กนะ ตลาดนัดเทพประสิทธิ์อ่ะ

ของไม่แพง มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ ทันสมัย 

พูไปเที่ยวมั่งป่าว คนรุมทุกร้าน

^o^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chompunut_541 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:17
Originally posted by Janko

จากที่เคยไปเดินเที่ยว หน้ารอยัลตอนกลางคืนเห็นมีแผงขายตามข้างทางขายดีนะ  แต่เค้ามีขายตลอดรึป่าวไม่รุ

night market นี่เค้าตั้งตรงไหนอ่ะ

ลองไปยืนดูแถวๆนั้น สังเกตุการณ์หลาย ๆ วันก่อนก็ได้

แต่ที่พี่ชอบมั่กนะ ตลาดนัดเทพประสิทธิ์อ่ะ

ของไม่แพง มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ ทันสมัย 

พูไปเที่ยวมั่งป่าว คนรุมทุกร้าน

พี่จัน ข้างๆ รอยัลเลยค่ะ ตรงอุดมเอกเลยค่ะ เค้าจะเปิดแบบ มี คีออสประมาณ 50-60 เลยค่ะ แล้วทำเป็น

ศูนย์อาหาร มีผับ มีพวก pizza starbuck ในนั้นทั้งหมดเลยค่ะ  

เคยไปตลาดเทพประสิทธิ์ ค่ะ น้องบอกว่าถ้าหารเป็นวัน  ค่าเช่าที่นี่ก็ไม่แพง เพราะ ที่เทพประสิทธิ์ วันนึงก็

500-600 บาทแล้วค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chompunut_541 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:21

พี่หนูใหม่ พี่สาวที่น่ารัก ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณนะคะ

Back to Top
bow_nails View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow_nails Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:25
คิดหลายอย่างอะพี่พู่พี่ต้องมีเงินหนุนในร้านพอสมควรไม่งั้นเคร ียด โบว์ว่าแถวพัทยาเกี่ยวกับความสวยความงามก็ดีนะ  เปิดร้านเล็บเป็นไง
Back to Top
Janko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Janko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:25
Originally posted by chompunut_541

Originally posted by Janko

พี่จัน ข้างๆ รอยัลเลยค่ะ ตรงอุดมเอกเลยค่ะ เค้าจะเปิดแบบ มี คีออสประมาณ 50-60 เลยค่ะ แล้วทำเป็น

ศูนย์อาหาร มีผับ มีพวก pizza starbuck ในนั้นทั้งหมดเลยค่ะ  

เคยไปตลาดเทพประสิทธิ์ ค่ะ น้องบอกว่าถ้าหารเป็นวัน  ค่าเช่าที่นี่ก็ไม่แพง เพราะ ที่เทพประสิทธิ์ วันนึงก็

500-600 บาทแล้วค่ะ

50-60 เลยหรอ  มีร้านช้อปเยอะดี   ป้าชอบ  

พู แต่ในแง่คนขายไม่รู้ว่าคู่แข่งเยอะรึป่าว เพราะจำนวนร้านเยอะอ่ะ

^o^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chompunut_541 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:32

ใช่ค่ะ พี่จัน ที่พูเคยไปดู lay out เค้าอ่ะ เยอะมากๆ ค่ะ เค้าไม่จำกัด ด้วยล่ะ ให้ขายซ้ำๆ กันได้เลย

น้องโบว์  น้องสาวพี่อ่ะ สนใจอยากจะเปิดร้านทำเล็บล่ะ เพราะ พวกต่างชาติ ชอบมาทำกัน ยังถามพี่อยู่เลยว่ามีที่ไหนสอนบ้าง ถ้าน้องจะเรียนจริงๆ เดี๋ยวให้ไปเรียนกับน้องโบว์เลย 

Back to Top
bow_nails View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow_nails Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 16:38
ได้ๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะพี่พู่ยินดีเป็นที่ปรึกษาค่ะ
Back to Top
omnia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote omnia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 18:37

ดูtarget group ก่อนอ่าค่ะ แต่ทำเล็บนี่น่าสนใจนะคะ

ทำเล็บ เพนท์เล็บ ต่อผมถักผม ต่อขนตาไปด้วยเลย

Back to Top
chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 13:58

ควรเอาของพวกกิฟต์ช็อป  พวกกิ๊บ โบว์ติดผม เพราะขายง่ายนะ
ดูตลาดด้วย..  ถ้าทางนั้นขายของไม่แพง  เราเอาแบบแพงหน่อย แต่เกรดดีกว่ามาขายบ้างก็ได้จ้า

+++   
My Facebook

Back to Top
sweety View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweety Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 14:08
ต้องลองดูแถวๆนั้นก่อน ลูกค้าเป็นแนวไหน มีอะไรขายแล้วบ้าง อันนี้ก็ให้ความเห็นยากเหมือนกันนะเนี่ ย  ต้องลองไปดูอ่ะชมพู แล้วก็ดูว่าเราจะขายอะไรได้บ้าง  จริงๆอยากให้ทำอะไรที่มันแปลกๆไม่ค่อยเหมือนคนอื่นๆเค้าอ่ะ&nbs p;อย่างถ้าคิดจะขายของก็ต้องคิดว่าจะไปซื้อของจากที่ไหนมาขาย ขายแล้วจะคุ้มกับทุนมั้ย ลองวางแผนดีๆก่อนตัดสินใจนะ เอาใจช่วยจ้า ขอให้รวยๆเฮงๆน้า ถ้าเปิดร้านจริงเด๊ญวไปเป็นลูกค้าจ้า
Back to Top
hellokitty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hellokitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 14:11

พูอยู่พัทยาเหรอ

เอก็ทำธุรกิจที่นั่นจ้ะ  ของที่บ้านอ่ะนะ

เออยู่พัทยากลาง   ตึก tops นั่นเอง

รอยัลการ์เด้น  คนเยอะอยู่แล้ว  เอก็ว่าน่าจะดีนะ

อยู่ที่ว่า  เสื้อผ้าเด็กจะดีมั้ยอ่ะ   เพราะตามตลาดก็มีขายเยอะ

เพื่อนเอชอบซื้อ carter's มาให้   ตกตัวไม่ถีงร้อย 

ส่วนเรื่องเพ้นท์เล็บ  เอว่าใช้ได้นะ   แต่ต้องทำเอง ถึงจะดี

เคยมีคนมาเช่าพื้นที่ของเอทำเหมือนกัน   คนเยอะดีนะ

Back to Top
monkeyink View Drop Down

Post Options Post Options   Quote monkeyink Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 14:15
ไม่รู้จะแนะนำพูยังไงเหมือนกันจ้า อิงค์ไม่ได้ไปพัทยามา 3 ปีกว่าได้แล้นมั้ง นานเนอะ
แต่พูต้องลองดูตลาดก่อนน่ะค่ะ ว่าลูกค้าของเราคือใคร กลุ่มไหน
เพ้นท์เล็บก็น่าสนใจดีเนาะ
แต่ถ้าเป็นอิงค์อ่ะ สงสัยขายของกินโลด หิวๆ ก็จะได้กินของในร้านตัวเอง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chompunut_541 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 14:33
Originally posted by hellokitty

พูอยู่พัทยาเหรอ

เอก็ทำธุรกิจที่นั่นจ้ะ  ของที่บ้านอ่ะนะ

เออยู่พัทยากลาง   ตึก tops นั่นเอง

รอยัลการ์เด้น  คนเยอะอยู่แล้ว  เอก็ว่าน่าจะดีนะ

อยู่ที่ว่า  เสื้อผ้าเด็กจะดีมั้ยอ่ะ   เพราะตามตลาดก็มีขายเยอะ

เพื่อนเอชอบซื้อ carter's มาให้   ตกตัวไม่ถีงร้อย 

ส่วนเรื่องเพ้นท์เล็บ  เอว่าใช้ได้นะ   แต่ต้องทำเอง ถึงจะดี

เคยมีคนมาเช่าพื้นที่ของเอทำเหมือนกัน   คนเยอะดีนะ

พี่เอ  พูไม่ได้อยู่เองหรอกค่ะ ตอนนี้พูทำงานอยู่อยุธยาเลย แต่คิดว่าจะไปขายที่นั่นค่ะ เพราะ ก็มีน้องกับอา ที่ทำอยู่ ก็คงต้องจ้างเด็กดูให้ ถ้าพูจะดูเองก็ได้แค่ เสาร์ อาทิตย์ค่ะ ก็เลย ลังเลว่าจะทำหรือไม่ทำดี  แต่แบบที่พี่เอว่า เสื้อผ้าเด็ก ตลาดนัดก็มีเยอะ ตอนนี้ก้ยังตัดสินใจไม่ได้เลยค่ะ ว่าจะไปดูอีกซักรอบค่ะ

Back to Top
LittleBlue View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote LittleBlue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 14:37

รอยัลการ์เด้น กลุ่ม target เป็นชาวต่างชาติซะส่วนใหญ่

ทำเลห้างฯ เค้าดีอ่ะ อยู่ติดทะเลเลย

อาจจะหาสินค้าที่มี stock ไว้นานได้ ไม่เสียและไม่ out

และที่สำคัญไม่ซ้ำกะร้านอื่นเยอะอ่ะ ไม่งั้นจะขายลำบากเพราะการแข่งขันสูงอ่ะจ้ะ

อาจจะเป็นสินค้า otop แบบไทยๆ ก็ได้นา ให้ต่างชาติเค้าซื้อไว้เป็นที่ระลึก

Back to Top
tuadang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tuadang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 15:35

ใช่ตรงที่เป็นอาคารพาณิชย์มีร้านอาหารจีนร้านใหญ่ ๆ เปล่าคะพี่พู่ ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นพวกทัวร์จีน ทัวร์รัสเซีย ซะมากกว่าหรือเปล่าคะ เลยมาหน่อยเป็นห้าง Avenue และตอนนี้ที่กะลังจะก่อสร้างตรงซอย 8 ชายหาดก็ห้าง Central Festival อ่ะค่ะตลาด out door ที่พัทยาฝรั่งไม่ค่อยเดินนะคะ แต่ก็ไม่แน่ตรงนั้นอาจจะมีลูกค้าก็ได้ แนะนำลำบากนะเนี่ย ต้องเสี่ยงอ่ะค่ะ ถามแฟนน้ำที่เป็นนักข่าวเค้าบอกว่าไม่ค่อยเวิร์คด้วย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chompunut_541 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2008 at 15:43
Originally posted by tuadang

ใช่ตรงที่เป็นอาคารพาณิชย์มีร้านอาหารจีนร้านใหญ่ ๆ เปล่าคะพี่พู่ ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นพวกทัวร์จีน ทัวร์รัสเซีย ซะมากกว่าหรือเปล่าคะ เลยมาหน่อยเป็นห้าง Avenue และตอนนี้ที่กะลังจะก่อสร้างตรงซอย 8 ชายหาดก็ห้าง Central Festival อ่ะค่ะตลาด out door ที่พัทยาฝรั่งไม่ค่อยเดินนะคะ แต่ก็ไม่แน่ตรงนั้นอาจจะมีลูกค้าก็ได้ แนะนำลำบากนะเนี่ย ต้องเสี่ยงอ่ะค่ะ ถามแฟนน้ำที่เป็นนักข่าวเค้าบอกว่าไม่ค่อยเวิร์คด้วย

ถ้าฝั่งชายหาดก็ตรง ข้างๆ อุดมเอกเลยอ่ะจ้า เลยรอยัลมานิดนึง เป็นตึกข้างหลังร้านอาหารจีนอ่ะจ้า รู้สึกจะเป็นร้านนำซิงนะ ตอนนี้ก็มีคีออส ตั้งอยู่บ้างแล้วล่ะ จะเป้นของคนเก่าๆ ที่เคยขาย เหรอ แฟนน้ำบอกว่าไม่เวิร์คเหรอ คิดหนักเลย  

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.117 seconds.