LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: ต้มจืดผักกาดดองค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ต้มจืดผักกาดดองค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
moomoo View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote moomoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ต้มจืดผักกาดดองค่ะ
    Posted: 31 ม.ค. 2007 at 17:10
มีเพื่อนๆพอจะอธิบายวิธีทำต้มจืดผักกาดดองพร้อมเคล็ดลับความอร่ อยบ้างคะ
poon&pan

[IMG]http://lbdf.lilypie.com/KNgBp7.png"
Back to Top
Babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2007 at 17:14

อืม ม คุณมูมู เมนูนี้หนูใหม่ยังไม่เคยเลยค่ะ

แต่เพื่อนๆน่าจะมีเคยนะคะ

รอด้วยคนนะคะ นั่งเป็นเพื่อนกัน

Back to Top
Good View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Good Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2007 at 17:18

เคยทำเองน่ะค่ะ ใส่คนอร์ไป 2 ก้อน แล้วใส่กระดูกหมู + ผักกาดดอง อร่อยมั๊กๆๆๆ เลยอ่ะ (ผมเริ่มร่วงแล้น)

Back to Top
PinkPlanet View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote PinkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2007 at 18:11

เคยเห็นที่บ้านทำนะคะ

เลือกซื้อผักกาดดองก้านอวบๆจากตลาด หรือใน super ก็มีค่ะ จะได้มาทั้งต้นเลย

นำมาล้างน้ำซัก 1 ครั้ง ทำความสะอาด และทำให้รสเปรี้ยวหายไปบ้าง

ต้มน้ำใส่กระดูกหมู เติมพริกไทย เหยาะเกลือ ใส่รากผักชีเล็กน้อย (ปรุงรสตามชอบ)

แล้วก็หั่นผักกาดดองใส่ไปค่ะ

คราวนี้ก็รอให้เดือดแล้วก็หรี่ไฟอุ่นไปเรื่อยๆ น้ำก็จะเข้าเนื้อ ผักกาดก็นุ่มจะอร่อยเหาะไปเล้ยยย

Di
Back to Top
nu_noiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2007 at 19:46
ทำวิธีเดียวกับพี่กู๊ดค่ะ แต่ผักกาดดองกระป๋องที่บ้านต้องเป็นนกพิราบอ่ะ ถ้าแบบซื้อมาจะซื้อจากร้านเวียงจันทน์ หาดใหญ่เท่านั้น อิอิ ใส่พริกไทยเยอะๆ โรยกระเทียมเจียวด้วย
Back to Top
_pat_ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote _pat_ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2007 at 22:41

ที่บ้านทำเหมือนกับบ้านพิงค์เลย  ชอบตักราดข้าวให้แฉะๆ  กินเหมือนข้าวต้มเลย  อร่อยเหาะ

Back to Top
Kittygirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kittygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ก.พ. 2007 at 09:44

เทย่าเอาสูตรต้มจืดผักกาดดองมาฝากค่ะ

เครื่องปรุงค่ะ

1.ผักกาดดอง หรือผักกาดกระป๋องก้อได้ค่ะ (เคล็ดลับถ้าเป็นผักกาดดอง แนะนำให้เลือกผักกาดเขียวที่ดองด้วยน้ำซาวข้าวกับเกลือ ไม่ใส่สี เพื่อความสะอาดและปลอดภัยค่ะ หาซื้อได้ตามตลาดทั่วไปค่ะ)

2.กระดูกหมู (ให้เลือกซี่โครงหมูอ่อน) หรือ หมูสับที่ปรุงรสด้วยรากผักชี กระเทียม พริกไทย น้ำตาล ซีอิ้วขาว ก้อได้แล้วแต่ชอบค่ะ

3.คนอร์ 1 ก้อน

4.น้ำเปล่า

5.ซีอิ้วขาว

6.น้ำตาลทราย

7.รากผักชี

วิธีทำ

1.นำผักกาดดองมาล้างน้ำให้สะอาด และบีบน้ำดองผักที่มีรสเปรี้ยวออก

แต่ถ้าเป็นผักกาดกระป๋องก้อให้ใช้ได้เลยค่ะ

2.นำกระดูกหมูมาล้างน้ำให้สะอาด

3.นำน้ำเปล่าใส่หม้อตั้งไฟให้เดือด พอน้ำเดือดใส่คนอร์ก้อน,รากผักชีลงไป พอคนอร์ละลาย ให้ใส่กระดูกหมูลงไป พอกระดูกหมูสุกแต่ยังไม่ถึงกับเปื่อย ให้ช้อนฟองอากาศในน้ ำออกให้หมด เพื่อที่จะได้น้ำซุปที่ใส

4.ใส่ผักกาดดองที่หั่นเป็นชิ้นพอคำลงไปในหม้อ ปรุงรสด้วยน้ำตาล ซีอิ้วขาว ชิมรสตามชอบ แต่ถ้าใครไม่ชอบให้ออกหวานนิดๆ จะไม่ใส่น้ำตาลก้อได้ค่ะ แต่เทย่าชอบใส่น้ำตาลนิดๆ น้ำซุปจะได้ไม่ออกเค็มกับรสเปรี้ยวของผักกาดดองอย่างเดียว

5.รี่ไฟอ่อน เคี้ยวไปสักพักให้กระดูกหมูเปื่อยนุ่ม และผักกาดดองที่อมน้ำซุป

แค่นี้ก้อได้ต้มผักกาดดองแสนอร่อยแล้วค่ะ

เมนูง่ายๆ สไตล์เทย่า สาวลูกครึ่ง อินเดีย พม่า จีน แต่นิยมความเป็นคนไทยค่ะ 555

Edited by Kittygirl - 01 ก.พ. 2007 at 09:49
Kittygirl
Back to Top
Babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ก.พ. 2007 at 09:47

เห็นด้วยกับผักกาดกระป๋อง คงอร่อยกว่าแน่ๆเลยค่ะ แต่ก็แพงกว่าเห็นๆ

ถ้ากินกันสัก 5 คนเนี่ย คงหลายป๋องอยู่

เพราะสูตรเทย่านั้น...มัน อร่อย ย ยมากๆๆๆๆ

Back to Top
moomoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote moomoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ก.พ. 2007 at 16:22

ขอบคุณมากนะคะ  จะลองทำแล้วค่ะ

poon&pan

[IMG]http://lbdf.lilypie.com/KNgBp7.png"
Back to Top
nuaom_t View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuaom_t Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ก.พ. 2007 at 15:01

มีเคล็ดลับมาฝากติ๊ด..นึงส์

สำหรับผักกาดดองที่ซื้อจากตลาด ให้ล้างสัก 2 รอบแล้ว

นำไปแช่กับน้ำที่ผสมน้ำส้มสายชูกับน้ำตาลทราย ประมาณ 30 นาที

(แช่ไว้ระหว่างที่รอต้มกระดูกหมูเปื่อยก็ได้ค่ะ)

จะทำให้ผักกรอบและสีสวยน่าทานค่า

Back to Top
kutjung_m View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kutjung_m Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ก.พ. 2007 at 17:25

แฟนชอบทานต้มจืดผักกาดดองมากค่ะ ขอจำสูตรไปลองทำนะคะ แล้วได้ผลอย่างไรจะมารายงานตัวให้ทราบค่ะ ^-^

Back to Top
qqqq View Drop Down

Post Options Post Options   Quote qqqq Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 พ.ย. 2007 at 00:05
แล้วคือว่าถ้าใช้แบบกระป๋องต้องเทน้ำในกระป๋องออกมั้ยคะหรือใส่ ไปเลยทั้งน้ำ
Back to Top
h@na View Drop Down

Post Options Post Options   Quote h@na Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 พ.ย. 2007 at 21:08
เอ่อ ไม่ได้มาช่วยนะค่ะ มาเมียงๆมองๆ ขอสูตรไปทำมั่งอ่ะค่ะ พอดีเบื่อไข่เจียวแล้ว
http://www.- โฆษณาแฝง 2u6wgf - .com/shop/bunnyshop2hand
Back to Top
lillycherry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lillycherry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 พ.ย. 2007 at 07:55

เพิ่มเติมให้อีกนิดนะคะ ทุบกระเทียมพอบุบๆ ใส่ไปสัก4-5 กลีบ จะทำให้น้ำแกงหอมและรสกลมกล่อมขึ้นค่ะ แต่สูตรของที่บ้านเป็นคนจีนไม่ใส่คนอร์ค่ะ เน้นหวานน้ำต้มกระดูกจากธรรมชาติ คือ ตั้งน้ำพอเดือดใส่กระเทียมบุบ(แต่ไม่ใส่รากผักชีค่ะ) พริกไทยเม็ดบุบพอแหลก (จะพริกไทยดำหรือไม่ดำก็ได้ค่ะ) และกระดูกหมู เปิดไฟปานกลาง ต้มไปสักพักใส่ผักกาดดองลงไป เคี่ยวไฟอ่อนถึงปานกลาง(เพราะถ้าไฟแรงน้ำซุปจะข้นไม่ใสและมีตะก อน) แล้วระหว่างนั้นคอยช้อนฟองและคราบไขมันออกเพื่อให้น้ำซุปใส เคี่ยวไปจนกว่ากระดูกหมูจะเปื่อยและผักกาดดองนิ่มได้ที่ ก็ลองชิมดูก่อนว่าน้ำแกงเรามีความเปรี้ยวและเค็มแค่ไหนเพราะในผ ักกาดดองมีความเปรี้ยวและเค็มอยู่แล้ว จากนั้นจึงเติมเกลือและน้ำปลาค่ะ (ถ้าใส่ซีอิ๊วจะเสียรสชาติ) ช่วงระหว่างที่ใช้เวลาเคี่ยวจะนานนิดนึงประมาณครึ่งชั่วโมงขึ้น ไปกระดูกหมูจะค่อยๆ ปล่อยความหวานออกมากับน้ำแกงโดยไม่ต้องใส่ผงชูรส

ปล.ผักกาดดองที่ใช้จะเป็นผักกาดดองแบบต้นใหญ่ๆ ที่ขายในตลาดสดค่ะ ส่วนผักกาดกระป๋องแบบที่พี่หนูหน่อยใช้น่าจะเป็นต้มเกี้ยมฉ่ายป ่าวคะ รสชาติมันจะเป็นอีกแบบนึงค่ะ ...เข้าใจถูกมั๊ยเอ่ย

รักเธอทุกวัน
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.109 seconds.