LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ทุเรียนกับคนท้อง
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedทุเรียนกับคนท้อง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nungningcool View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nungningcool Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ทุเรียนกับคนท้อง
    Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 13:04

อยากถามผู้รู้จ้า ว่าคนท้องเค้าห้ามกินทุเรียนรึเปล่า คือ เราท้องได้ 8 เดือนแล้ว อยากกินทุเรียนมาก แต่ที่บ้านก็ห้ามไว้ว่ากินแล้วไม่ดี แต่ก็ไม่บอกว่าไม่ดียังไง เคยได้ยินบางคนก็บอกว่า กินแล้วลูกจะผิวสวย เลย งง อ่ะว่ากินแล้วดีหรือไม่ดี คือ อยากกินมากอ่ะ  

- คุณแม่มือใหม่จ้า-

Back to Top
kubakuba View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote kubakuba Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 13:09

เราก็กินนะ แต่กินไม่เยอะอ่ะ ตอนนี้เราท้องได้ 4 จะ 5 เดือนแล้ว ที่กินทุเรียนไม่เยอะก็เพราะว่า น้ำตาลมันเยอะ กินมากเดี๋ยวเป็นเบาหวานแทรกซ้อน แล้วก็จะอ้วนเกินไปด้วย ผลที่ตามมาก็คือน้ำหนักเกินทำให้ลดยากเวลาคลอดลูกแล้วอ่ะค่ะ...   แต่มีบางคนบอกว่ากินทุเรียนแล้วลูกจะผมดกนะ ... สรุปแล้วเราว่ากินได้นะ แต่อย่ามากจนเกินไปค่ะ

พ่อเจมส์ แม่ปุ๊ น้องจูน

Back to Top
PinkPlanet View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote PinkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 13:27

เหมือนคุณปุ๊บอกค่ะ

ห้ามกิน เพราะกลัวน้ำตาลเยอะนั่นหล่ะ สรุปกินได้ค่า แต่อย่าเยอะมากนะค้า

ปล.เราไม่กินเพราะเราไม่ชอบทุเรียน

Di
Back to Top
minicouple View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote minicouple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 13:27

เราก็กินเหมือนกันทั้งที่ปกติก็ไม่ค่อยทานเพราะกลัวอ้วน แต่ว่าพี่ ๆ ที่ออฟฟิตบอกว่าตอนท้องทานทุเรียนดีเพราะว่าทำให้ลูกผมดก ผิวสวย แต่อย่าทานมาก แค่วันละนิดหน่อยก็พอ เดี๋ยวอ้วนแล้วลดไม่ลง ถ้าไม่แน่ใจก็ลองปรึกษาคุณหมอดูสิจ๊ะ จะได้แน่ใจมากขึ้น

Back to Top
Marine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Marine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 13:36

ทานได้จ้าแต่อย่าทานเยอะนะ

ทุเรียนน้ำตาลสูง อุดมไปด้วยกำมะถันนักแล

เด๋วระดับคอเรสเตอรอล มันจะปู๊ดดดป๊าดดดด กินมากเด๋วเป็นเบาหวานตอนท้องแก่แย่เลยนะ

กินพอเป็นยาพอจ้า..........................................

Back to Top
Ying111 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ying111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 13:45

แม่หญิงก็ห้ามเหมือนกัน  แต่ห้ามว่าอย่าทานเยอะ เพราะกลัวเรื่องน้ำตาล เรื่องอ้วน และตอนนี้ทุเรียนมียาฆ่าแมลงเยอะ  แต่ก็มีคนบอกว่าทานทุเรียนแล้วลูกจะผิวดีและผมดกนะจ๊ะ  หญิงก็กินแต่พยายามกินให้น้อยๆ เข้าใจดีว่าเวลาอยากกินอะไรแล้วได้กิน จะมีความสุขที่สุด   

Back to Top
piggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 13:48

กินมาแล้วจ้ะ ได้ยินว่าทำให้ลูกผมดำ ผมหนา เลยซัดแหลก ปรากฏเดือนที่แล้วเบาหวานขึ้นเลยอ่ะ ต้องงดของหวาน ๆ รวมทั้งอดกินทุเรียนด้วย

นี่ยังกลัวอยู่เลย ว่าอดกินทุเรียน ลูกจะมีผมมั้ยเนี่ย

Back to Top
noo_ying1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noo_ying1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 14:01
เราก้อกินค่ะ  แต่กินไม่เยอะ  เพราะแม่เราบอกว่ากินมาแล้วลูกคลอดออดมาตาจะแฉะ  ขี้ตาเยอะ
Back to Top
Aommm View Drop Down

เข็มโปร: 2

Post Options Post Options   Quote Aommm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 14:19
ที่บ้านก็ห้ามกินค่ะ แต่ไม่เชื่อ แอบกินซะงั้น......ช่วงนั้นท้อง 7-8 เดือน กินไป 4 เม็ด...อร่อยเหาะเร้ยยย...กินได้ค่ะ แต่อย่ากินเยอะเพราะมันจะทำให้อ้วนค่ะ...
Back to Top
Truelove View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Truelove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 15:08

ตอนท้องกินทุเรียนเยอะมากกกกกก เรียกว่าเปิดตู้เย็นเจอตลอด จนน้ำหนักขึ้นมาเยอะมาก ตอนนี้ยังลดไม่ลงเลยค่ะ แต่ลูกไม่ได้ผมดกนะคะ พิสูจน์มาแล้ว ส่วนเรื่องผิวดี อาจจะมีส่วนมั้ง เพราะลูกสาวผิวเนียนมาก และคลอดออกมาไม่มีไขเลย สะอาดเกลี้ยงเกลา แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะน้ำมะพร้าวด้วยหรือเปล่า เพราะกินน้ำมะพร้าวตอนใกล้คลอดเยอะเหมือนกัน  เรื่องผมดก แม่เราเคยบอกว่ากินปลาเยอะผมน้อย กินเนื้อสัตว์อื่นเยอะผมดก อันนี้แล้วแต่สูตรนะคะ เรากินปลาเยอะกว่าเนื้อสัตว์ชนิดอื่น ลูกก็ผมไม่ดกจริง ๆ  แต่เราเองตอนเด็ก ๆ ก็ผมบางเหมือนกัน คงเกี่ยวกับกรรมพันธุ์นะคะ

[http://tanruk.bloggang.com]*วันเวลาเก็บความสวยงาม*
Back to Top
Honey Bee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Honey Bee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 15:10

ทุเรียนน้ำตาลเยอะจริงค่ะ  แต่อีกอันนึงแม่เราบอกว่ากินทุเรียนแล้วจะร้อนในอ่ะ ไม่รู้จริงเปล่า เราเลยไม่กล้ากินตอนท้องเท่าไหร่ 

ลูกรัก..ของแม่...
Back to Top
nouchiko View Drop Down
Senior Member
เข็มโปร 2

Post Options Post Options   Quote nouchiko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 15:14

กินได้เลยคะ โลด ๆ

เรากินตั้งแต่ตอนท้องอ่อน ๆ

พอตอนท้องแก่ก็ได้กินอีก

เป็นคนชอบกินทุเรียน อยากกินอะไร กินให้เต็มที่คะ

ยิ่งน้ำเย็น ของเย็นเนี่ย กินให้พอนะคะ

คลอดแล้วจะไม่ได้กินของเย็นอีก เพราะต้องให้นมลูกคะ

Back to Top
jarja View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jarja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 15:22

ตอนท้อง 8 เดือนกว่า เราก้อกินทุเรียนเยอะมากๆ คุณแม่สามีซื้อยกเข่งมาให้ลูกสะใภ้กินเลยค่ะ กินทุกเรียนวันละลูกค่ะ  ( ตอนท้องกินข้าวและอา หารอื่นๆ ไม่ค่อยอร่อย  กินทุเรียนได้อย่างเดียว)

ตอนนี้ลูกสาว ผิวเนียนสวยค่ะ ผมดกดำด้วย ตอนคลอดออกมา ตัวก้อไม่เป็นไข มีแต่ที่มือนิดหน่อย แต่ไม่รู้เกี่ยวกับทุเรียนหรือเปล่า เพราะเรากิน โปรตีนเสริมของแอมเวย์  และน้ำมะพร้าวเล็กน้อย + ดื่มน้ำแร่แทนน้ำด้วยค่ะ 

ยังไงก้อ กินแต่พอดี ดีกว่าค่ะ ทุกอย่างมีคุณและโทษ ค่ะ 

ขอให้คลอดเจ้าตัวเล็ก ออกมาแข็งแรงนะค่ะ

[
Back to Top
keatob View Drop Down
เข็มโปร: 3

Post Options Post Options   Quote keatob Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 15:30
ทานได้ค่ะ แต่จะทำให้น้ำหนักขึ้นเยอะและน้ำตาลก็จะสูง ถ้ารู้สึกว่าอยากทานก็ทานได้นะคะ ในปริมาณที่ไม่มาก
Back to Top
aummy View Drop Down
เข็มโปร: 8

Post Options Post Options   Quote aummy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2008 at 17:24
ทานแค่พอหายอยากก็พอน้า... เพราะว่าอาจจะทำให้เป็นเบาหวานตอนตั้งครรภ์ น้ำตาลขึ้นเย้อ น้ำหนักขึ้นเย้อได้อ่ะ
Back to Top
nungningcool View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nungningcool Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มิ.ย. 2008 at 13:06
จะพยายามอดใจไว้ค่ะ ถ้าทนไม่ไหวก็จะเล็มๆเอา สู้นี้เพื่อลูกและตัวเอง (กลัวเบาหวานค่ะ) ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ
Back to Top
NaChoS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NaChoS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มิ.ย. 2008 at 14:22

ตอนท้องอยากกินมากกกกกกกกกกก

แต่ตอนนั้น น.น กระฉูดมากๆๆๆๆๆๆๆ ขึ้นมา20 ก่าๆๆโล

เลยตัดใจไม่กินๆๆๆๆๆ

คิดว่ากินได้นะ แต่อย่าเยอะ

Back to Top
madgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote madgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มิ.ย. 2008 at 14:25

กินได้จ้า  เรากินบ่อยมากๆๆ จนคลอดเลย

ลูกออกมาผิวขาวดี แต่แม่มานดำ อิอิอิ

จากประสบการณ์ อยากกิน หม่ำเลยจ๊ะ

Back to Top
janie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote janie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 มิ.ย. 2008 at 13:39

ของเราก้อกินนะ ตอนท้องได้ 7-8 เดือน แต่กินไม่เยอะ เพื่อนบอกว่ากินทุเรียนแล้วลูกจะฉลาด เราก้อเลยกิน

อืม แต่เค้าบอกว่าคนท้องห้ามกินน้ำแร่ เพราะน้ำแร่จะมีแร่ธาตุ หรือพวกสังกะสีที่ไม่ดีต่อเด็กน๊า

Back to Top
yuyuhaku View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote yuyuhaku Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ส.ค. 2009 at 09:50
ตอนนี้ท้องได้5เดือนกว่าค่ะสามีเป็นหมอก็ซื้อมาให้กินตลอดเลย
Back to Top
molkakay View Drop Down

Post Options Post Options   Quote molkakay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ส.ค. 2009 at 09:57
เราก้อกินนะ แถมเยอะด้วย บางคนเค้าบอกว่ากินแล้วดีนะ แต่เราว่าก้อโอนะ มีข้อเสียอย่างเดียว มันอ้วนมาจนถึงวันนี้ไง
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.094 seconds.