LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เย็บปัก ถักร้อย การฝีมือ งานประดิษฐ์
  New Posts New Posts RSS Feed: รวมแพทเทิร์นตุ๊กตาถัก(แบบเบสิค) + HOWTO
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รวมแพทเทิร์นตุ๊กตาถัก(แบบเบสิค) + HOWTO

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pookpui View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pookpui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รวมแพทเทิร์นตุ๊กตาถัก(แบบเบสิค) + HOWTO
    Posted: 23 ส.ค. 2008 at 13:31

อันนี้ได้มาจากเว็บของ พี่เจเจ ค่ะ ต้องขออนุญาติพี่เจเจขอเอามาลงในนี้นะคะ

เพราะหนูหนั่งอ่านกระทู้ ตุ๊กตาถักทีไร ต้องเจอ คำถามว่า "อยากถักมั่งค่ะแต่นนทำไม่เป็น

ส่วนตัวหนูเองก็ถักไม่เป็นหรอกนะคะ แต่อยากถักมาก ๆ ก็เลยไปหาวิธีถักตามบล็อกต่าง ๆ

เจออะไรดี ดี ก็อยากเอามาฝาก เพื่อน ๆ พี่ ด้วยค่ะ

สำหรับคนที่ถักโครเชต์ไม่เป็นเลยนะคะ

1.ท่าจับด้าย

2.สัญลักษณ์ และอักษรย่อ(ภาคภาษาไทย)

ซ=โซ่

คธ. ควักธรรมดา ใช้เข็มซึ่งมีห่วงอยู่เดิม 1 ห่วงแทงลงไปเกี่ยวด้ายขึ้นมาจะมี 2 ห่วงในเข็มแล้วใช้เข็มเกี่ยวด้ายดึงผ่าน 2 ห่วงนี้

พ1ค. คือ การพันหัวเข็ม 1 ครั้งแล้วควักเป็น 3 ห่วง ปลดทีละ 2 ห่วง 2 ครั้ง

พ2ค. คือ การพันหัวเข็ม 2 ครั้งแล้วควักเป็น 4 ห่วง ปลดทีละ 2 ห่วง 3 ครั้ง
พ3ค. คือ การพันหัวเข็ม 3 ครั้งแล้วควักเป็น 5 ห่วง ปลดทีละ 2 ห่วง 4 ครั้ง

พ1ค. 3 ครั้ง ครั้งละ 2 ช่อง ซ. แล้วรวบพร้อมกัน

พ1ค. 3 ครั้งในช่อง ซ. เดียวกัน รวบห่วงทีละ 1 ครั้

เม็ดพุทรา พ1ค. 3 ครั้ง ในช่องโซ่เดียว รวบห่วงพร้อมกัน

คธ. ในช่อง ซ. 2 ช่อง รวบห่วงพร้อมกัน
คธ. 2 ครั้ง ในช่อง ซ. เดียวกัน รวบห่วงพร้อมกัน

คธ. 3 ครั้ง ในช่อง ซ. 3 ช่องรวบห่วงพร้อมกั

คธ. 3 ครั้ง ในช่อง ซ. เดียวกัน รวบห่วงพร้อมกัน

ช่องโปร่ง คือ พ1ค. 1 ครั้ง ซ.2 พ1ค. 1 ครั้ง

ช่องทึบ คือ พ1ค. 4 ครั้ง

พ1ค. 1 ครั้ง ซ.5 ข้าม 5 หลัก พ1ค. 1 ครั้ง หลักถัดไป

พ1ค. 7 ครั้ง

การลดช่องสี่เหลี่ยม 1

การเพิ่มช่องสี่เหลี่ยม 1

การลดช่องสี่เหลี่ยม 2

การเพิ่มช่องสี่เหลี่ยม 2

การถักเพิ่มและลดครึ่งตาสี่เหลี่ยม

CODE ที่พบบ่อยในงานถัก

อันนี้ก่อน พื้นฐานสุดๆเลย โค้ด X หรือว่า คธ = ควักธรรมด๊า... ธรรมดา

ต่อมา...โค้ดรักหักเหลี่ยมโหด เอ๊ย! โค้ด V ค่ะ เอาไว้ตอนเพิ่มห่วงให้ชิ้นงานมันขยายไปเรื่อยๆอ่ะนะ
(ถ้าอ่าน Davinci Code มันก็คือ จอกนั่นเอง กร๊ากๆๆๆๆๆ)

อ๊าว....อันต่อปาย โค้ด A จ้า อันนี้เอาไว้ตอนที่เราจะเริ่มยุบห่วงอ่ะนะ...

ต่อไปๆๆๆ ถ้าเราต้องการทำให้ขอบงานออกมาย้วยๆ เราก็ต้องขยายวงนอกให้บานๆ ด้วยการถัก X ซ้ำกัน 3 ครั้งในโซ่ฐานเดิม
ในที่นี้เจเจขอเรียกมันว่า.... โค้ด W ถ้าเราต้องการทำชายกระโปรงย้วยๆ เราก็ทำ W สลับกับ X หรือ V ไปจนจบแถว ชายกระโปรงก็จะย้วยๆ เหมือนเป็นระบายค่ะ

ต่อไปๆๆๆ อันนี้ก็คือการถักโซ่ ch ค่ะ

วงกลมทึบๆแบบนี้ ไม่รู้ว่าเรียกอะไร แต่เจเจเรียกมันว่า... "ปิดงาน" คือการควักไหมผ่านโซ่ฐาน แล้วก็ควักผ่านห่วงที่อยู่บนเข็มไปเลยค่ะ

โค้ดสุดท้ายของเซ็ทนี้ก็คือ การถักโดยควักไหมผ่านโซ่ฐานเส้นนอก (เส้นที่อยู่ไกล) เพียงเส้นเดียว
การถักแบบนี้ จะทำให้เกิดเส้นขอบขวางตลอดชิ้นงานค่ะ

2.ทำความเข้าใจกับ ลวดลายต่าง ๆ พอประมาณนะคะ  ตอนนี้เราก็ต้องเริ่มถักกันได้แล้ว ค่ะ

ลิงค์ที่เอามาอันนี้เป็นคลิปนะคะ ใจจริงอยากจะหาแบบ แอนนิมเช่นมาให้ดู

แต่ลองหาดูเจอแต่เป็นแบบคลิป

สำหรับใครที่ไม่เป็นเลย ต้องรอโหลดนิดนึงนะคะ แต่ก็ไม่นานมาก

http://it.youtube.com/watch?v=jhSbycwfpdo&feature=relate d

มีคลิปให้เลือกเยอะค่ะ อยากทำอะไร(เกี่ยวกับโครเชต์ ) มีหมดค่ะ  ลองดู

มาหาแพทเทิร์นกันค่ะ

1.แบบพื้นฐาน เบ เบ ค่ะ

อย่าลืม!!   เอาผลงานมาโชว์กันมั่งนะคะ

Edited by pookpui - 25 ส.ค. 2008 at 11:13
ส่วนนี้ใส่ได้เฉพาะสปอนเซอร์เท่านั้นค่ะ ไม่เกี่ยวข้องกับการโฆษณา หรือซื้อ-ขายใดๆ
Back to Top
pookpui View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pookpui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ส.ค. 2008 at 11:12

ใครเป็นสาวก คิตตี้ ยกมือขึ้นคร้า

ว่าง ๆ ปุกปุยจาเอามาโพสให้นะค๊า

แบบเยอะมากมาย  น่ารักทั้งน๊านเลย

ส่วนนี้ใส่ได้เฉพาะสปอนเซอร์เท่านั้นค่ะ ไม่เกี่ยวข้องกับการโฆษณา หรือซื้อ-ขายใดๆ
Back to Top
nu~jang View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote nu~jang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ส.ค. 2008 at 11:51
น่ารักดีน่ะ  แต่เราอ่านแพทเทินแบบนี้ไม่เป็นอ่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.091 seconds.