LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: เพื่อนๆ ท้องแรก
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedเพื่อนๆ ท้องแรก

Page  <1 3132333435 100>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
mominam View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote mominam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เพื่อนๆ ท้องแรก
    Posted: 03 ก.ค. 2009 at 17:51

แค่จะไปหาบุฟเฟ่เค้กทานแค่นั้นเอง

เรื่องท้องแข็งไ อน้ำก็เป็น แต่หมอบอกว่าถ้าลูกดิ้นอยู่ไม่เป็นไร

แต่ถ้าไม่ดิ้นอ่ะรีบไปหาหมอเลย เค้ากลัวรกพันคออ่ะ

เพราะรกไอน้ำเกาะต่ำ อตร.

ยังงัยต้องค่อยสังเกตุลูกดิ้นให้ดีนะจ๊ะ

Back to Top
noipanich View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote noipanich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 19:54

คุณไอน้ำตั้งชื่อเล่นลูกชายว่าน้องโบนัสเหรอ น่ารักดี

โรสก็แอบคิดเล่น ๆ ไว้เหมือนกันว่าถ้าได้ลูกสาวจะให้ชื่อน้องโบนัส อิอิ (คิดตั้งแต่ยังไม่ท้องเลยอ่ะ)

แล้วเพื่อน ๆ พี่ ๆ คนไหนเตรียมตั้งชื่อลูกว่าอะไรกันบ้าง  อยากรู้จังอ่ะ 

Rose
Back to Top
illkid View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote illkid Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 01:11
แงๆ  เมื่อกี๊อุดส่าพิมไปตั้งเยอะแยะ
เน็ทดันหลุด
เอาใหม่ๆ

พี่นา  เทปก็คิดถึงพี่นากับเพื่อนๆห้องนี้เหมือนกันอ่า
แต่บังเอินว่า  คุณย่าเทปเสียกระทันหัน
ต้องไปช่วยงานทุกวัน ว่าแต่ทริกคนไทยนี่เยอะนะ
ญาติๆเจอเราเค้าก็บอกให้เอาเข็มกลัดมากลัดพุงซะ
บางคนก็บอกให้เอาใบทับทิมมากลัดด้วย
แต่อย่างว่าแหละ  คุณย่าเทปคนนี้เลี้ยงมาตั้งแต่เกิด
สอนเราเขียนก.ไก่  จะไม่ไปช่วยงานเพราะท้องก็ไม่ได้
ว่าแต่ ซาว4มิติมา  ดีจัง  เทปยังไม่รุ้เพศลูกเลยด้วยซ้ำ
แล้วที่ว่าลูกสะอึก  สงสัยเทปจะเจอบ้างแล้วละ
วันนี้เจ้าซีดี ถีบคุณแม่เป็นจังหวะ รัวอย่างรุนแรงเลย

พี่เพ็น  แอบเห็นบอกให้โชว์รูปเลยเอามั่งดีก่า  ไปเจอรูปพอดี

มีให้ดู 3 เวอร์ชั่น  เปลี่ยนทรงผม 3ทรงใน 1 ปี  จากยาว  ตัดบ๊อบเท  แล้วก็กลายเป็นสั้นจุ๊ดเลย
ขวาสุดนี่คือล่าสุดตอนท้อง8เดือนนะจ้ะ  อืดซะไม่มีหล่ะเรา
รูปพี่เพ็นแต่งงานสวยจัง  ตอนเทปแต่งงานอ้วนสุดๆ  ถ่ายมาอืดเลยอิอิ
ว่าแต่เรื่องวางแผนคลอด  ตั้งใจจะคลอดเองค่ะ
เพราะอายุยังไม่เยอะ  น่าจะไม่มีปันหามั้ง  แต่น้ำหนักเยอะนี่สิ น่าเป็นห่วงตัวเองอิอิ

แอบอยากทำบล็อกเหมือนพี่นา กับพี่เพ็นบ้าง
เทปสมัครไว้เป็นชาติตั้งแต่ท้องละ
แต่ไม่มีเวลาทำ  ไหนจะทำงาน  ไหนจะท้อง(ไม่เกี่ยว อิอิ)
เลยไม่มีเวลาเลย
ไงคุณแม่ทุกคนรักษาสุขภาพดีๆเพื่อลูกน้อยนะจ้ะ
ช่วงนี้ฝนชักเริ่มตกชุกอีก  แม่ค้าตลาดนัดอย่างเราหล่ะเซ๊งเซ็ง  ขายไม่ดี
ยินดีต้อนรับคุณแม่ท่านใหม่ๆด้วยนะค่ะ  ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ได้อ่านตาม
เดี๋ยวมาอ่านย้อนหลังนะจ้ะ  บ๊ายบาย

Edited by illkid - 04 ก.ค. 2009 at 01:13
Back to Top
BaiBuaka View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote BaiBuaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 09:44
ตื่นสาย >"<  ตามมาอ่านแทบไม่ทัน ,,

พี่เพ็ญ : คุณแม่ไม่สบายซะแล้ว ดูแลตัวด้วยนะค่ะ เป็นห่วงเยอะๆเลยค่ะ..

พี่อุ๋ม : ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ พี่อุ๋ม,, ดีมากๆเลย เดี๋ยวไปพบคุณหมออีกครั้งจะสอบถามเลยค่ะ
คุณหมอฝากครรภ์น้อยมากอ่าค่ะที่ต่างจังหวัด รพ.ก็ไม่ไหวคนเยอะมาก บัวไม่ชอบคนเยอะๆอ่าค่ะพี่อุ๋ม..
เจอคนเยอะๆแล้วรู้สึกอึดอัดเวียนหัว อันนี้เป็นมาก่อนมีน้องแล้วนะค่ะ แหะๆ   ก็เลยมาฝากที่คลีนิคแทน
แอบดูรูปมา นอกจากเป็นว่าที่คุณแม่ดีเด่นยังเป็นพนักงานดีเด่นด้วย เก่งจังค่ะ .. บัวแฟนให้อยู่บ้าน ไม่ได้ทำงานไรเลย -*-
แอบไปเที่ว มัลติพลายพี่อุ๋มมาด้วยค่ะ บัวใช้ชื่อ mikigirlz นะค่ะ

พี่นา :  แอบแว๊บไปดู มัลติพลายพี่นา มาค่ะ .. ฝากข้อความเอาไว้เรียบร้อย ^^  อิอิ
เขินนนนน ไปดูโดยไม่ได้รับ อนุญาต >""< 

สวัสดีคุณแม่ท้องแรก แม่เอ๋ แม่โรส(ว่าที่คุณแม่อีก3เดือนนะค่ะ สู้ๆ)

แล้วก็สวัสดีคุณแม่อัง แม่นุช และคุณแม่ทุกๆคนด้วยค่ะ ,,,
วันนี้ขอให้ความสุข อยู่กับคุณแม่ทุกๆคนนะค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote BaiBuaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 10:21
ลืมฝากรูปตามคำขอพี่เพ็ญคร๊า 

อืดหน่อยนะค่ะ เอามาฝากหลายเวอร์ชั่น ,,,  กลมเชียว ขนาดยังไม่มีน้องนะนั่น

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote noipanich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 11:30

คุณเทป :  ผมยาวน่ารักดี

คุณใบบัว :   มีน้องบลายธ์ 5 ตัวเลยเหรอ 555++(ตาแบ๊วอย่างกะน้องบลายธ์แน่ะ) โรสก็ชอบแต่มะมีสักตัว (มันแพงอ่ะ) โรสแต่ง hi5  มีแต่รูปน้องบลายธ์เต็มไปหมดเลย น่ารักดี อิอิ

Rose
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote noipanich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 11:37

ลืมเล่าให้เพื่อน ๆ ฟัง ถึงความที่อยากมีลูกอ่ะ

ตั้งแต่เข้ามาอ่าน และได้พูดคุยกะเพื่อน ๆ พี่ ๆ ดูรูปเด็ก ๆ นะ กลางคืนนอนฝันว่าตัวเองมีลูก ล่าสุดเมื่อคืนนี้ ฝันว่าตัวเองคลอดลูก ให้ลูกกินนมด้วย (สงสัยว่าจะกินเยอะไป เลยฝันเรื่อยเปื่อยเลย) ไม่อยากตื่นเลยอ่ะ

Rose
Back to Top
NuchJA View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote NuchJA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 13:03
 หยุดยาวหลายวันบอร์ดเงียบแน่ๆเลย

อุ๋ม - ท้องไซส์พอๆกันเลยอ่ะ เผลอๆอุ๋มน่าจะใหญ่กว่าอีกนะ ไว้ถ่ายก่อนเดี๋ยวจะลงให้ดู

อัง - ก้อเข้า 29 วีคแล้วจ้า ตอนนี้ก้อพยายามกินครั้งละน้อยๆ ท้องจะได้ไม่แข็ง

เพ็ญ - ว่าจะไปซื้อเชอร์รี่ใน tops มาเหมือนกัน เห็นลดราคาเหลือแพ็คละ 199 เอง แม่ๆท่านไหนสนในไปซื้อได้นะจ๊ะถึงวันที่ 5นี้

ไอน้ำ - ทานเค้กเผื่อด้วยน้า แต่ระวังน้ำหนักด้วยนะจ๊ะ

เก๋ - ยินดีต้อนรับค่ะ ว่าแต่แม่เก๋ฝากที่คลีนิคอะไรเหรอ ( อาจเป็นที่เดียวกัน )เพราะนุชก้อฝากที่คลีนิคเหมือนกัน คุณหมอเค้าออกมาเปิดเองข้างนอก แต่คลอดที่ศิริราชนะ

เทป - คุณยายเสียเหรอ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะ ของพี่ก้อเจอให้กลัดเข็มกลัด กะพกยอดทับทิม (พ่อแฟนเสียเมื่อเดือน พ.ค.ที่ผ่านมา)เหมือนกัน...รูปเทปตอนปัจจุบันดูเปลี่ยนไปเยอะเล ยนะ ตอนผมยาวเหมือนสาวยุ่นเลย น่ารักดี

บัว - สะสมบลายท์ตั้ง 5 ตัวแน่ะ จะซื้อเพิ่มอีกมัยคะ

โรส  - เดี๋ยวอีก 3 เดือน ฝันก้อเป็นจริงแล้วค่ะ ดูแล เตรียมพร้อมร่างกายไปก่อน

Edited by NuchJA - 04 ก.ค. 2009 at 13:05
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote noipanich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 13:19

อ่านเจอใน kapook เลยเอามาฝากค่ะ

ลอดเอง VS ผ่าคลอด  (รักลูก)

ช่วงเวลาใกล้คลอดถือเป็นอีกหนึ่งช่วงเวลาที่สำคัญของคุณแม่ทุกค น เพราะการคลอดนั้นนอกจากจะเกี่ยวพันถึงสุขภาพของลูกที่จะเกิดมา ยังเกี่ยวข้องกับสุขภาพของคุณแม่ด้วย ดังนั้นการจะคลอดด้วยวิธีไหน จึงเป็นอีกหนึ่งเรื่องที่คุณแม่ควรให้ความสำคัญค่ะ

1. คลอดแบบไหนเจ็บกว่ากัน?

คลองเอง
          มองเผินๆ อาจจะดูเหมือนว่าเจ็บกว่าค่ะ แต่จริงๆ แล้วการคลอดเองนั้นจะเกิดความเจ็บปวดเฉพาะในขณะคลอด แต่ก็เพียงช่วงระยะเวลาสั้นๆ และจะทุเลาได้จากยาแก้ปวด การบล็อกหลัง และแผลจากการคลอดเองก็เล็กมากด้วย

ผ่าคลอด

ขณะคลอดจะไม่เจ็บเลย เพราะฤทธิ์ของยาสลบหรือการบล็อกหลัง แต่หลังจากคลอดเสร็จเมื่อหมดฤทธิ์ยาชาคุณแม่จะรู้สึกเจ็บปวดทรม าน ยิ่งกว่าคลอดเอง โดยจะเจ็บแผลผ่าตัดมากในวันแรกๆ และยังมีแบบเจ็บน้อยๆ อีก ซึ่งกินเวลาเป็นเดือน (เจ็บน้อยๆ คือช่วงที่แผลผ่าตัดยังอยู่ที่หน้าท้อง เย็บติดเรียบร้อยแล้ว แต่กำลังมีการประสานกันของแผล) เวลาที่คุณแม่ขยับตัวเล็กน้อยเพื่อจะทำกิจวัตรประจำวัน หากขยับแถวหน้าท้องก็จะไปรั้งเอาแผลผ่าตัดให้เคลื่อนด้วย ทำให้รู้สึกเจ็บ รวมทั้งเวลาอุ้มและให้นมลูก ซึ่งต้องวางตรงหน้าท้อง ก็จะทำให้เจ็บได้ค่ะ

2. ผลดีและผลเสียต่อสุขภาพของลูกเป็นอย่างไร?

คลอดเอง
           วิธีที่ใกล้เคียงธรรมชาติจะดีและปลอดภัยที่สุด เด็กที่คลอดเองเมื่อครบกำหนด เด็กจะคลอดผ่านทางช่องคลอดซึ่งเป็นช่องแคบๆ ที่จะรีดน้ำในช่องปอดออกจนแห้ง รวมทั้งน้ำคร่ำที่อยู่ในกระเพาะอาหารด้วย แล้วเมื่อลอดช่องคลอดออกมาได้ ก็จะดีกับเด็กเวลาที่เขาหายใจ คือจะหายใจได้เต็มร้อย ปอดขยายเต็มที่ และร้องได้เสียงดัง ดูดนมได้เก่งเพราะในน้ำคร่ำถูกรีดออกไปแล้ว

นอกจากนี้เด็กที่คลอดเองจะได้รับแบคทีเรียทางช่องคลอดของแม่เข้ าไป ซึ่งแบคทีเรียจะไปสร้างภูมิต้านทานป้องกันโรคภูมิแพ้แก่เด็ก ซึ่งเด็กที่ผ่าคลอดจะไม่มีโอกาสได้รับแบคทีเรียจากช่องคลอด และมีโอกาสเป็นภูมิแพ้สูงกว่าด้วย

ผ่าคลอด
          เรื่องสุขภาพจะสู้เด็กที่คลอดเองไม่ได้ เพราะปอดของลูกจะขยายได้ไม่เต็มร้อย เนื่องจากไม่ได้มีการรีดน้ำคร่ำออกระหว่างการคลอด พิสูจน์ได้จากการนำเด็กไปเอ็กซเรย์ จะพบน้ำที่ค้างอยู่ในปอดจำนวนหนึ่ง เด็กที่ผ่าคลอดจะดูดนมไม่เก่งเพราะในกระเพาะจะมีน้ำคร่ำอยู่มาก หากมีภาวะแทรกซ้อน เช่น ปอดอักเสบหรือคลอดก่อนกำหนด จะทำให้หายใจไม่แข็งแรง เด็กที่ผ่าคลอดจะอาการแย่กว่าเด็กที่คลอดเองค่ะ

3. ความรู้สึกของการคลอดเอง และผ่าตัดคลอดต่างกันหรือไม่?

คลอดเอง
          การคลอดเองนั้นเป็นความรู้สึกภูมิใจที่ได้เบ่งคลอด เป็นความเจ็บปวดบนความสุข เพราะพอคลอดแล้วจะได้กอดลูกเลยทันทีเป็นคนแรก แถมยังเข้าใจถึงความรู้สึกของแม่ทำให้เรารักแม่มากขึ้นด้วย

ผ่าคลอด
          คุณแม่จะไม่มีโอกาสได้อุ้มลูก เพราะต้องดมยาสลบ แต่ถ้าบล็อกหลังอาจจะได้มอง แต่อาจจะไม่มีโอกาสได้กอดลูก เมื่อแรกเกิด เพราะหน้าอกถูกคลุมไว้ แขนขาถูกมัดไว้หมด อยากจะกอดลูกก็ทำไม่ได้ ได้แค่มองดูลูกเฉยๆ

4. คลอดแบบไหน ปลอดภัยมากกว่ากัน?

คลอดเอง
          ถ้าการตั้งครรภ์ของคุณแม่ปกติดี ไม่มีปัญหาอะไร การคลอดเองก็จะมีความปลอดภัยสูงค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้ามีคุณหมอและทีมเตรียมพร้อมอยู่ในห้องคลอดแ ล้ว เพราะปัจจุบันเทคโนโลยีทางการแพทย์พร้อมมาก ความปลอดภัยสูงนอกจากนี้ลูกยังได้คลอดตามเวลาของเขาเองจริงๆ

ผ่าคลอด

เป็นวิธีที่มีความปลอดภัยเช่นกันค่ะ และใช้เวลาไม่นาน แต่สำหรับลูกที่ผ่าคลอดเพราะต้องการให้ได้ฤกษ์ดี อาจจะกลายเป็นเรื่องไม่ดีได้ค่ะ เพราะเด็กอาจจะคลอดก่อนกำหนดหรือว่าถ้าเป็นฤกษ์ที่เกิดตอนดึกมา กๆ จะทำให้บุคลากร และการเตรียมพร้อมด้านความปลอดภัยลดประสิทธิภาพลง

5. การมีเพศสัมพันธ์หลังคลอดจะมีปัญหาหรือไม่ อย่างไร?

คลอดเอง

การคลอดเองทำให้แผลหายเร็ว และรอยแผลก็จะเหลืออยู่ตรงช่องคลอดบางๆ หรือบางคนอาจไม่มีเลย จึงทำให้สามารถเริ่มต้นการมีสัมพันธ์กับสามีได้เร็วกว่าการผ่าค ลอด

ผ่าคลอด

การผ่าคลอดทำให้มีแผลที่หน้าท้อง และแผลในชั้นกล้ามเนื้อท้อง เพราะถูกตัดขาดตอนผ่าท้อง ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อหน้าท้องลดลง ถ้าเย็บไม่ดีก็จะทำให้ผนังหน้าท้องหย่อนยานได้ และมีแผลเป็นที่มดลูก เวลาที่ผ่าคลอดนั้นในช่องท้องต้องมีการถลอก มีการถูไถ แล้วจะมีเลือดไหลเลอะในช่องท้อง มีน้ำคร่ำไหลเข้าไปเลอะในช่องท้อง

สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิดพังผืดในช่องท้อง โดยอาจเกิดพังผืดยืดติดระหว่างมดลูกกับกระเพาะปัสสาวะ ลำไส้กับเยื่อบุช่องท้อง อาจเกิดเจ็บท้องเรื้อรัง โดยไม่สามารถรักษาได้เพราะพังผืดยิ่งผ่าจะยิ่งเพิ่ม แล้วท้องต่อไปยิ่งมากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้เกิดการปวดประจำเดือน ปวดท้องไม่ทราบสาเหตุ

6. การให้นมแม่หลังคลอด เป็นอย่างไร?

คลอดเอง

การคลอดเองจะให้นมแม่ได้รวดเร็วค่ะ และจะทำให้กระบวนการเริ่มต้นของนมแม่ดีไปด้วย เพราะมีการดูดเร็วดูดบ่อย ดูดถูกวิธี พอคลอดเสร็จ โรงพยาบาลส่วนใหญ่ในปัจจุบันจะเอาลูกมาให้คุณแม่เลี้ยงเลย ลูกจะได้รับการดูดกระตุ้นแต่แรก เพราะฉะนั้นน้ำนมแม่ก็จะมาดีและรวดเร็ว

ผ่าคลอด

ยังไม่สามารถเลี้ยงลูกได้เองในวันแรก ต้องปล่อยเวลาสัก 1 วัน การดูดกระตุ้นก็ช้าลง หรือว่าดูดกระตุ้นได้ไม่ดีและคุณแม่จะอุ้มไม่ถนัดเพราะเจ็บแผล ให้ลูกดูดได้น้อยน้ำนมอาจไม่มาหรือมาน้อย และคุณภาพของน้ำนมสู้ไม่ได้ เพราะแม่เสียเลือดมากกว่าเท่าตัว

7. ตั้งท้องครั้งต่อไปจะมีปัญหาหรือไม่?

คลอดเอง

ไม่มีผลต่อการมีลูกคนต่อไป และไม่เป็นปัญหาว่าจะทำให้มีลูกยากด้วย เพราะคนโบราณก็คลอดเอง ซึ่งเราคงจะรู้ว่าคนโบราณมีลูกเยอะแค่ไหน หัวปีท้ายปีเลยค่ะ

ผ่าคลอด

ทำให้มีลูกยากกว่าการคลอดเอง และในรายที่โชคไม่ดีมีพังผืดเกิดขึ้น ทำให้การตั้งท้องยากขึ้นค่ะ ส่งผลให้ท้องครั้งต่อไปต้องผ่าคลอดก่อนกำหนด

8. ค่าใช้จ่าย ต่างกันไหม?

คลอดเอง          คลอดเองถูกกว่าแน่นอนค่ะ

ผ่าคลอด          แพงกว่า เพราะต้องใช้เครื่องมือและไหมเย็บมากกว่ารวมทั้งต้องเสียค่าใช้ จ่ายในการดมยาสลบหรือบล็อกหลัง

การผ่าคลอดทำในกรณีไหน?
          คุณแม่ไม่สามารถคลอดเองได้ หรือถ้ารอต่อไปจะมีอันตรายต่อลูกและแม่ผิดสัดส่วน เช่น คุณเชิงกรานเล็กแต่ลูกตัวใหญ่ หรือเด็กอยู่ผิดท่าแม่ที่โรคแทรกซ้อน เช่น ครรภ์เป็นพิษ โรคหัวใจ หรือน้ำเดินก่อนกำหนดเพราะถ้าทิ้งไว้นานเด็กจะแย่ค่ะ

มีข้อมูลตั้ง 8 ข้อแบบนี้แล้ว ลองเปรียบเทียบชั่งใจดูนะคะว่า จะคลอดแบบไหนถึงจะดีกับเรามากที่สุด แต่ขอแนะนำว่า อะไรที่เป็นธรรมชาติย่อมเป็นสิ่งที่ดีที่สุดอยู่แล้วค่ะ

Rose
Back to Top
Indy_Gal View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Indy_Gal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 20:58

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ  อ่านแล้วตัดสินใจได้ทันทีเรยค่ะ ว่าจะคลอดเอง ตอนนี้ก้อได้ท้องได้ 2 เดือนกว่าๆ แล้วค่ะ เพิ่งไปฝากท้องมาวันนี้ เดือนหน้าคุนหมอนัดอีกที จะได้ฟังเสียงหัวใจของลูกแล้วค่ะ ดีใจที่สุดเรย   

Back to Top
Vichit View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Vichit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 22:57

ขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

คือแฟนท้องได้ประมาณ 7-8สัปดาห์แล้ว

มีอาการแพ้ท้องพอสมควร

ไปฝากท้องกะคุณหมอมา พอบอกว่าแพ้ท้อง

คุณหมอให้กินยาชื่อ Nausil เป็นยาแก้คลื่นไส้อาเจียน

รู้สึกกังวลว่ายาจะมีผลไรกะลูกเราหรือป่าว

ขอคำแนะนำด้วยครับ พี่ๆคนไหนกินยาตัวนี้มาก่อนป่าวครับ

ขอบคุณครับ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote BaiBuaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ค. 2009 at 07:32
วันหยุดยาว ,, แอบอิจฉา ตาร้อน คนได้ไปเที่ยว ,, บอร์ดเงียบเชียวค่ะ

คุณโรส :: จริงๆบัวเลี้ยงน้องบลายธ์ 10 นางค่ะ
สะสมมานานแล้วค่ะ ชอบมาก เริ่มซื้อตั้งแต่ราคาไม่สูงมาก เหมือนตอนนี้

คุณแม่กะคุณพ่ออ่าค่ะ ซื้อให้แทนบาร์บี้ตัวดิมที่โดนน้องหมา ขอยืมไปเล่นหันขาด >"""<  จ๊ากกก !
แต่ตอนนี้ราคาสูงมาก แค่สั่งมาขายยังต้องคิดว่าจะเอานางไหนมาปล่อยดี
แต่ถ้าคุณแม่คนไหนอยากเลี้ยงบลายธ์

บัวจัดหาให้ราคาพิเศษเพื่อคุณแม่ผู้น่ารัก.. ตอนนี้ไม่ได้ขายแล้วแฟนไม่ให้ทำงาน แต่ยังหาให้ได้ค่ะ

ขอบคุณ คุณโรส สำหรับข้อมูลดีๆ,, อ่านจบปุ๊บ ตัดสินใจคลอดเองทันทีเลยค่ะ

คุณแม่นุช :: บัวไม่มีโครงการจะซื้อเพิ่มแล้วค่ะ ตอนนี้มีสาวๆ 10 นาง กับ Del อีก 1 นาง ตุ๊กตาต่างๆอีกมากมาย
ตอนนี้บัวไม่มีที่นอนแล้วค่ะ ตุ๊กตาล้นห้องเลย .. แฟนบอกว่าต่อไปให้ลงไปนอนข้างล่าง นั่นหมายถึง บัว นะค่ะ ฮ่าฮ่าฮ่า.
ไหนจะน้องหมาอีก 9 ตัว.. เจ้าตัวเล็กที่อยู่ในท้องอีก 1 จ๊ากกกก !! เลี้ยงไม่ไหวแล้วค่ะ

ช่วงนี้ แพร่ฝนตก ทุกวันเลย ..บัวก็ ยังตั้งตา รออาการแพ้ท้องอยู่เหมือนเดิม ToT'
อยากแพ้ท้องมั้งอ่าค่ะ.. อยากสัมผัส กับความรู้สึกของแม่ ที่เคยแพ้ท้องตอนตั้งท้องบัว..
อยากทราบว่า อาการแพ้ท้องเกิดจากอะไรหร๋อค่ะ ? ทำไมบางคนแพ้มาก และบางคนแพ้น้อย แล้วทำไมบัวไม่แพ้เลย ??
บัวถามคำถามโชว์โง่มั๊ยค่ะเนี๊ยยย TT^TT' 

ขอให้ คุณแม่อารมณ์ดี และเบบี๋ ปลอดภัยทุกคนค่ะ : )))

Back to Top
rojana_2004 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rojana_2004 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2009 at 11:04

สวัสดีค่ะ แม่ทุก ๆ คน

วันนี้หลาย ๆ คนคงได้หยุดไม่ต้องไปทำงานเนอะ แต่เราก็ต้องมาทำงานเหมือนเดิม

คุณแม่เพ็ญ เราก็เริ่มรักแร้ดำแล้วล่ะ ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน ส่วนเรื่องคลอด เราก็กะว่าจะคลอดเองค่ะ

มีแม่คนไหนเป็นสิวกันบ้างคะ ตัวเราเป็นสิวมากมาย เลย พอหายแล้วก็ขึ้นมาใหม่ สมกับที่ได้ลูกผู้ชายจริง ๆ เลย

แล้วเดี๋ยวจะเอารูปมาลงบ้างนะ แต่ต้องไปหาก่อน

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rojana_2004 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2009 at 11:18

เป็นรูปตอนงานแต่งงานนะ แต่เดี๋ยวจะเอารูปตอนป่องมาให้ดูบ้าง

Back to Top
aummie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aummie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2009 at 12:54

เทป : ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ หน้าเทปดูเด็ก มาก ๆ เลย

น้องบัว : เดี๋ยวว่าง ๆ พี่อุ๋มจะไปเยี่ยมบ้านใน multiply นะจ๊ะ น้องบัว หน้าเด็กมากเลย เห็นแล้วแอบอิจฉา

นุช : รอดูรูปนะจ๊ะ

vichit : ยาแก้แพ้ท้องที่พี่อุ๋มกินทุกวันนี้ ชื่อ DRAMAMINE 50 MG. เป็นเม็ดสีเหลือง ถ้าเป็นตัวนี้ พี่รับรองว่า ปลอดภัยแน่นอน เพราะพี่อุ๋มกินทุกวัน ถามคุณหมอที่ฝากครรภ์มาแล้วเรียบร้อยจ๊ะ ส่วนยาตัวที่ vichit บอก พี่ไม่เคยกินนะ

รจนา : หน้าตาเรียบร้อยมากเลยจ๊ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote mominam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2009 at 15:48

Avatar ใช่ค่ะ ตั้งชื่อเล่นว่า "BONUS"

เพราะพ่อชื่อ บอล แม่ ชื่อไอน้ำ อ่ะ

เลยลงตัวที่ชื่อนี้ค่ะ

ไม่ไหวจะเคลียร์แล้ว

Back to Top
angang View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote angang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2009 at 18:58

ซาหวัดดี วันหยุดเจ้าค้า......

ไม่ได้เข้ามาสองวันเอง ตามอ่านกันแทบจะไม่ทันเลยนะ

แม่อุ๋ม สงสัยช่วงนี้จะไม่ค่อยแพ้แล้วใช่มั้ยเอ่ย เข้าบอร์ดได้บ่อย ๆอย่างนี้ ดีแล้วล่ะค่ะ (บอกน้องเดียร์ว่าอย่าโกงคุณแม่อุ๋มนักเลย คุณแม่เหนื่อยแล้ว อิอิ) อังจะใช้วิธีนี้ บอกเจ้าตัวเล็กเวลารู้สึกไม่ค่อยสบายตัว ปวดหัว ปวดท้องอะไรประมาณเนี้ย

แม่เทป คุณแม่ยังสาว เสียใจด้วยนะคะ แต่อย่าลืมดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะคะ

แม่โรส ข้อมูลมีประโยชน์มากเลย อยากคลอดเองตั้งแต่แรกแล้ว เคยดูผ่านทีวีน่ะ แต่ผลจากการไปพบคุณหมอล่าสุด เนื่องจากรกเกาะต่ำสงสัยต้องผ่าคลอด แอบเสียใจอยู่เนี่ย

แม่รจ เรื่องเป็นสิวเนี่ย เป็นมากเลย แต่ว่าได้ลูกสาวนะ ตอนแรกที่ยังไม่รู้ว่าเป็นลูกสาวขึ้นเต็มไปหมดเลย พอซาวด์แล้วได้ลูกสาวนะ สิวหายไปเฉยเลย แปลกจริง ตอนนี้หน้าค่อนข้างใสแล้ว (แอบเข้าข้างตัวเอง หุหุ)

แม่ใบบัว รูปน่ารักจังเลย ตาโตเหมือนน้องบลายธ์เลย

ยินดีต้อนรับคุณแม่ท่านใหม่ ๆ ที่เข้ามาเยี่ยมเยียนนะคะ และทักทายคุณแม่ทุกท่านไม่ได้เอ่ยนามด้วย รักษาสุขภาพนะคะ

วันนี้นำรูปมาโชว์ด้วย รูปแรกเป็นรูปล่าสุดไปไหว้พระที่สีคิ้วมาจ้า ส่วนรูปต่อ มาเป็นงานวันแต่งงานจ้า และรูปก่อนแต่งที่ผ่านในสตูฯจ้า

Edited by angang - 18 ส.ค. 2009 at 20:28
Back to Top
Kw@n View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kw@n Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2009 at 22:33

หวัดดีคร้า หายหน้าไปนานเลย ขวัญกำหนดคลอดเดือนนี้แล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าวันไหน เพราะคุณหมอยังไม่ประเมินให้เลย ครบ 40 วีค วันที่ 1 ส.ค. ช่วงนี้มีอาการเจ็บเตือนบ้างแล้ว ไม่รู้จะปวดท้องจริงวันไหน ของใช้น้องเตรียมครบหมดแล้วจ๊ะ เหลือเสื้อผ้ากับผ้าอ้อมบางส่วนที่ยังไม่ได้ซัก

แม่ๆห้องนี้ได้ลูกชายกันเยอะเลยนะ ขวัญได้ลูกสาวจ๊ะ ชื่อน้องมินนี่
นา - ซื้อคาร์ซีท cool kids รุ่นไหนมาจ๊ะ , น้องสะอึกจะตุ๊บๆถี่ๆเหมือนหัวใจเต้นจ๊ะ
อัง - ฝากอัพเดทด้วยนะจ๊ะ ขวัญเกิด 2522 สีชมพู ชื่อน้องมินนี่จ๊ะ , ขวัญเคยมีภาวะรกเกาะต่ำเหมือนกันนะ พอเข้าไตรมาส3  รกจะลอยขึ้นมาเอง ยังไม่ต้องกังวลไปจ๊ะ , น้องยังมีโอกาสกลับหัวได้จนถึง36วีคนะ อาจจะลุ้นคลอดเองได้ , ปวดตรงขาหนีบรึป่าวจ๊ะ , รูปตอนท้องยังไม่อ้วนเลยนะ
ติ๊ก - หายคันเร็วๆะจ๊ะ แพ้อะไรรึป่าว
นุช - ขวัญยังไม่ได้ไปจดทะเบียนเลยอะ แต่งปุ๊บน้องมาปั๊บเลย , ที่บ้านเลี้ยงน้องหมาเหมือนกันจ๊ะ มี 3 ตัว ชอบเห่าใส่เด็กๆด้วยแต่คงแยกโซนกัน เลี้ยงน้องชั้นบน
เพ็ญ - วันหยุดแอบไปเที่ยวไหนเอ่ย เก็บรูปมาฝากด้วยน้า
โรส - ขอให้น้องมาเร็วๆนะจ๊ะ ช่วงนี้ก็ศึกษาเก็บข้อมูลไปก่อน , ข้อมูลการคลอดอ่านแล้วมีประโยชน์มากเลยจ๊ะ
ไอน้ำ - โปรตีนแอมเวย์เคยกินมาระยะนึงอะ ชงกินวันละแก้ว แต่ช่วงใกล้คลอดหยุดกินแล้วจ้า
อุ๋ม - เก่งจังได้พนักงานดีเด่นด้วย
เทป - เสียใจเรื่องคุณย่าด้วยนะ , หมอจะซาวน์เพศให้อีกเมื่อไหร่อะจ๊ะ , ชอบรูปตอนผมยาว
บัว - ลูกสาว (น้องบลายธ์) น่ารักทั้งนั้นเลย , รูปน้องบัวสดใสมากๆ , ไปฝากท้องรึยังเอ่ย
รจ - รักแร้ดำเป็นเรื่องธรรมดาของคนท้องจ๊ะ หลังคลอดก็จะหายไปเอง , รูปแต่งงานสวยมากเลยคะ

ทักทายแม่ๆทุกคนด้วยจ้า รวมทั้งคุณพ่อจั๊วด้วย

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote BaiBuaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ค. 2009 at 09:46
หยุดยาว เหนือฝนตกทุกวัน.. นอนทั้งวันเลยค่ะ สงสัยเจ้าตัวเล็กนอนเก่ง.. ชวนกันนอน ฮ่าฮ่าฮ่า
ช่วงนี้มีอาการแปลกๆ อ่าค่ะ นอนกลับวันทีไร ตื่นขึ้นมาแล้วจะเวียนหัวมากๆ
แต่ไม่คลื่นไส้อาเจียนนะค่ะ..จนตอนนี้ไม่กล้าจะนอนแล้ว เป็นอาการแพ้ท้องรึเปล่าไม่รุ้ ??!

เหงา เหงา เหงาอยู่บ้านคนเดียวกะน้องหมา 9 ตัว ... ว่าที่คุณตาคุณยา หนีเที่ยวภูเก็ต ซะงั้น !!!!
กว่า ว่าที่คุณพ่อ จะกลับมาจาก นราธิวาสก็อีกตั้งหลายวัน... เหงาจัง อะฮื อ ~~~~
แอบมาบ่นในบอร์ด OoPz !!! ~~~  ToT"

คุณแม่รจนา :: พี่รจนา ชุดแต่งงาน น่ารักมากๆ เลยค่ะ ชอบๆๆๆๆ..

คุณแม่อุ๋ม :: อุ๊บ.. บัวต้องแอบอิจฉา ความเก่งของพี่อุ๋มมากกว่าค่ะ.. ช่วงนี้บัวแอบมีอาการเวียนหัวแล้วหล่ะค่ะ ดีใจจะได้แพ้ท้องแล้ว !!

คุณแม่อัง :: รูปแต่งงานของแม่อัง สวยจังค่ะ.. เหมือนเจ้าหญิงเลย

คุณแม่ขวัญ :: พี่ขวัญได้ลูกสาว ชื่อ น้องมินนี่ น่ารักจังเลยค่ะ.. แอบอยากมีลูกสาวมั้ง
ขอให้ น้องมินนี่อารมณ์ดี และปลอดภัยทั้งคุณแม่ และคุณลูกเลยนะค่ะ..
บัวยังไม่ได้ฝากเลยค่ะ พี่ขวัญ รอคุณแม่กับคุณพ่อกลับมา จากฮันนี่มูนรอบที่เท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้ก่อน !! อิอิ
ตอนแรกไปหาหมอ หมอบอกว่า ค่อยมาฝากใหม่อีก 2-3 อาทิตย์ นี่ก็จะครบแล้ว กำลังจะฝากแล้วค่ะ,,

ขอให้ สิ่งดีๆ อยู่กับคุณแม่ทุกๆ คนนะค่ะ..
ทักทายคุณแม่ที่ไม่ได้เอ่ยนามด้วยคร๊า

Back to Top
Rena View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Rena Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2009 at 10:12
น้องเทป เสียใจกับเรื่องคุณย่าด้วยนะคะ เทปเองก็อย่าเศร้ามากนะคะ จะมีผลต่อเบบี้ของเราจ่ะ ส่วนเรื่องผมพี่เองก็เหมือนกันจากผมยาว ๆ มาสั้นเลยอ่ะ เลือดจะได้ไปเลี้ยงเบบี้เยอะ ๆ แต่มีแต่คนบอกว่าผมยาวสวยกว่าอ่ะ แง แง สามีก็บอก แง แง จ๋อย

แม่ขวัญ นาซื้อคาร์ซีท cool kids รุ่น Kato ที่เซ็นทรัลค่ะ ตอน Baby time อ่ะค่ะ หาลิงค์มาให้ ราคาประมาณ 4700 บาทค่ะ
http://www.plazathai.com/mom/show17083/
สีฟ้า ส่วนเรื่องเบบี้สะอึก ตอนนี้ยังรู้สึกเกือบทุกวันค่ะ เหมือนชีพจรจริง ๆ ด้วย เป็นห่วงเค๊าจัง เอามือสามีมาจับท้องดูด้วยว่าเบบี้เป็นอะไรอ่ะค่ะ

แม่เพ็ญ นายังคงโพสรูปไม่เป็นอยู่นั่นเอง อิ อิ รบกวนสอนหน่อยจ่ะ หุ หุ โลเทคอ่ะค่ะ ช่วงนี้เป็นไงบ้างคะ สบายดีนะคะ

แม่อุ๋ม สบายดีนะคะ

แม่อัง รูปงามแท้ ๆ ค่ะ สมกับมีลูกสาว ลูกสาวต้องสวยแน่ ๆ อิ อิ

แม่ใบบัว เขียนน่ารักเหมือนตัวเลย แม่ใบบัวจะรู้ว่าน้องเป็นหญิงหรือชายเมื่อไหร่ บอกด้วยนะคะ สงสัยลูกสาวแน่เลยจะ ได้รับช่วงน้องบลายธ์ต่อจากคุณแม่ อิ อิ

สวัสดีเพื่อน ๆ ทุกคนค่ะ ตอนนี้ตึง ๆ ท้องมาก ๆ แล้ว อีกแค่ 50 วัน หุ หุ ตื่นเต้น...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote aummie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2009 at 11:23

อัง : ยังแพ้อยู่เลยจ๊ะ วันนี้ครบ 24 วีคพอดี ก็อาเจียนไปแล้ว 1 รอบ อุ๋มคุยกับน้องเดียร์นะ คุยบ่อย คุยเรื่อย ๆ เลย บางทีเค้าก็ใจดี บางทีอารมณ์ไม่ดีมั้ง แต่ก็ชินแล้วละจ๊ะ

ขวัญ : ใกล้จะได้เห็นหน้าน้องมินนี่แล้วนะ ตื่นเต้นไหม ยังไงขอให้แข็งแรง ปลอดภัยทั้งแม่และลูกนะจ๊ะ เป็นกำลังใจให้จ๊ะ

น้องบัว : จะดีใจทำไมจ๊ะ เรื่องแพ้ทอ้งอ่ะ ไม่รู้อะไรซะแล้วว่า นรกกำลังจะมาเยือน ทรมานสุด ๆ เลยนะ แพ้ท้องเนี๊ยะ ขอบอก

พี่นา : หยุดยาวเลยนะค่ะ หายไปเลย ไปเที่ยวไหนมาบ้างจ๊ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote illkid Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2009 at 13:21
หวัดดีจ้าคุณแม่ทุกท่าน
ไม่รู้ว่ากลับจากไปเที่ยววันหยุดยาวกันยัง
เทปมีโอกาสได้ไปเที่ยวพัทยาพอดี
เพราะว่าไปลอยอังคารให้คุณย่ามาด้วย
วันนี้ไปหาคุณหมอมา
ปกติดีทุกอย่าง  เจ้าตัวเล็กกลับหัวเรียบร้อย
คุณหมอเริ่มนัดเร็วขึ้นเป็นทุก 2 สัปดาห์แล้ว
น้ำหนักก็ขึ้นปกติ อิอิ  คราวหน้าคุณหมอจะตรวจภายใน
ว่าจะคลอดเองได้ไหม  ตื่นเต้นเหมือนกันแหะ  เพราะอยากคลอดเอง
แอบขออนุญาติเรียกทุกคนว่าพี่แล้วกันนะค่ะ  แอบไปเช็คอายุมาและ  อิอิ

พี่ใบบัว  รูปน่ารักมากมาย หน้าเด็กมากๆ  แถมมีน้องบลายเยอะจิงๆ  เทปก็อยากมีไว้สักตัวนะค่ะ
แต่สู้ราคาไม่ไหว  เล่นน้องบาร์บี้เจ้าเก่าไปก่อนละกัน

พี่โรส  สู้ต่อไปนะค่ะ  เด๊วอีกไม่กี่เดือนก็คงได้เป็นคุณแม่แล้ว  ฝันไว้ไม่เสียหลาย  อิอิ
ขอบคุณสำหรับบทความด้วย  ยิ่งอ่านยิ่งทำให้อยากคลอดเองเป็นที่สู๊ด

พี่รจ  รูปแต่งงานน่ารักมากๆเลยคะ

พี่นุช   เสียดายตอนผมยาวเหมือนกัน  ไว้มาตั้ง 5ปี แงๆ
เพราะเป็นคนผมยาวช้ามาก  ว่าแต่ที่ดูเปลี่ยนไปนี่คือ  แย่ลงใช่มะค่ะ 55+

พี่อุ๋ม  หน้าไม่เด็กหรอกค่ะ  ถ้าเทียบกับอายุ  ลูกค้าที่ร้าน มีแต่คนเรียกพี่ค่ะๆ55+
ว่าแต่ยังแพ้ท้องอยู่เลย  เป็นกำลังใจให้อาการแพ้ดีขึ้นนะค่ะ

พี่อัง  หน้าไม่อ้วนขึ้นเลยจั๊กนิดอ่ะพี่  อิดฉาจัง

พี่นา  กำหนดคลอดเราใกล๊ใกล้แล้วนะค่ะ  ตื่นเต้นจังเลย  จะได้เห็นหน้าเบบี๋ตัวน้อยๆละ

พี่ขวัญ  เทปคงไม่ได้ซาวเพศน้องแล้วอ่ะค่ะ  ลุ้นเอาเลย  สงสัยพี่ขวัญมาอีกที  คงมีรูปเจ้าตัวเล็กโผล่มาด้วยแล้วหล่ะมั้ง  ไงก็ขอให้คลอดง่ายๆนะจ้ะ

หวัดดีคุณแม่ท่านอื่นๆด้วยนะจ้ะ  ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจเรื่องคุณย่านะค่ะ
ตอนนี้ก็พอทำใจได้แล้ว  เพราะคุณย่าที่อยู่มาด้วย2คน เสียใกล้ๆกัน
คุณย่าคนที่เสียก่อนเพิ่งเสียไปเมื่อเดือน ต.ค.ปีที่แล้วนี่เอง ช่วงนี้เลยปลงๆ
แต่พอเห็นคนแก่ๆคล้ายๆย่า  ก็แอบน้ำตาซึมนิดๆ
รักษาสุขภาพกันดีๆนะจ้ะ  ช่วงนี้เดี๋ยวฝนมันอยู่ดีๆจะตกก็ตก
ระวังตัวกันมากๆ  เบบี๋จะได้แข็งแรง

Back to Top
Rena View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Rena Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2009 at 13:58
อุ๋ม นาไม่ได้ไปไหนเลยจ่ะ นอนแผ่อย่างเดียว แต่ได้ประกอบ Playpen เตรียมไว้ให้เบบี้แล้ว อิ อิ เร็วไปอีกแล้วซิเรา ฮา ฮา อ้อ แต่หยุดยาวดูหนังซีรี่เกาหลีเรื่อง วุ่นนักรักที่ปราถนา อ่ะค่ะ

ขวัญ อีกไม่นานจริง ๆ เลย เรื่องรักแร้ นาพึ่งสังเกตเหมือนกัน ดำกว่าปกติมาก ๆ ต๊กใจเลยอ่ะค่ะ แต่ท้องลายเนี๊ยะเอาไม่อยู่จริง ๆ เหมือนกัน

รจ กับ อัง นาเองก็สิวขึ้นเยอะมากค่ะ พอสัก 4-5 เดือนก็หายไปเองค่ะ งง เหมือนกัน

นายังเบื่ออาหารอยู่นิดหน่อย น้ำหนักก็เลยไม่ขึ้นจากเดิมค่ะ 11 โลเท่าเดิมค่ะ...แต่เบบี้ก็โตดี ตอนนี้น่าจะ 2 โลได้

เทป เบบี้หนักประมาณเท่าไหร่แล้วค่ะ ตื่นเต้นจังลุ้นเพศตอนคลอดเลย ก็ดีเหมือนกัน แบบนี้ซื้อแต่สีเหลืองไว้สิคะ อิ อิ ตื่นเต้นนะ เทปจ๋า ใครจะคลอดก่อนน้า...หุ หุ
Back to Top
angang View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote angang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2009 at 14:36

หวัดดี วันแรกของการทำงานของใครหลาย ๆ คน รึเปล่า

วันนี้ที่สุพรรณฯ มีขบวนเทียนแห่พรรษา สวยจังเลย เค้าขบวนผ่านที่ทำงานพอดี  อัง ทำงานชั้นสอง เลยได้เห็นเต็ม ๆ เลย ไม่ต้อง ไม่แย่งคนอื่น ๆ ดีด้วย และก้อพอดีอีกที่วันนี้หุ้นตก เลยงานไม่ยุ่งเลย แต่หุ้นตกไม่ดีนะ อยากให้ขึ้นมากกว่าจ้า

หลังจากได้พักผ่อนหยุดยาว นอนอยู่บ้าน 3 วันเต็ม ๆ ไม่ได้ไปไหนเลย ทำตามที่คุณหมอบอก ให้เดินน้อย ๆ นอนให้เยอะ ๆ ผลคือ อาการปวดขาเกือบจะเป็นปกติแล้ว แต่เมื่อวานดันทะลึ่ง ไปงานบวชลูกพี่ลูกน้องแถวบ้าน แบบว่าอยากได้บุญไง ไปเดินแห่นาค กลับถึงบ้านเป็นเรื่องเลยอาการปวดขากลับมาอีกแล้ว เฮ้อ ! กลุ้มจริง ๆ เลย เจ้าตัวเล็ก อย่าแกล้ง ม่ามี้ นักเลย จะรู้เรื่องไหมเนี่ย

แม่เทป แม่นา จริงด้วยเนอะ คลอดใกล้ ๆ กันเลย แถมน้องเทปยังได้ลุ้นอีกว่าจะได้ นางฟ้า หรือ เทวดาเอ่ย แอบลุ้นอยู่ด้วยจ้า...

แม่อุ๋ม สู้ ๆ นะคะ คาดว่าจะค่อย ๆ ดีขึ้นเนอะ

แม่ใบบัว ขอบคุณนะคะ สำหรับคำชม โกหกรึเปล่าไม่รู้ แต่แอบเข้าข้างตัวเอง ว่าเป็นเรื่องจริง หุหุ

แม่ขวัญ ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ตอนนี้ก้อพยายามภาวนาว่าขอให้รกกลับขึ้นมาปกติ เจ้าตัวเล็ก กลับหัว จนสามารถคลอดเองได้ ยังแอบหวังอยู่ลึก ๆ เหมือนกัน แต่ดูเหมือนว่าจะน้อยมาก ของแม่ขวัญใกล้แล้วเนอะ ไว้คลอดแล้วอย่าลืม มาเล่าประสบการณ์ ให้ฟังบ้างนะคะ ไว้เจอกันตอนออน นะคะ

มีความสุขทุกคนนะคะ

Back to Top
NuchJA View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote NuchJA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2009 at 21:06
 ซา-หวัด-ดี-ค่า หยุดหลายวันคงมีแม่ๆหลายคนได้พักผ่อนกันเต็มที่เลยใช่ม้า นุชก้อถือโอกาาสหยุดหลายวันจัดบ้านมันซะเลย  แถมเพิ่งลงเกมใหม่ด้วยเล่นเพลิน ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด

อัง - หน้าไม่ค่อยเปลี่ยนนะ  รูปแต่งงานสวยจัง ....พยายามพักผ่อนให้มากๆนะจ๊ะ

ขวัญ - ใกล้จะได้เห็นหน้าน้องมินนี่แล้วสินะ คลอดแล้วอย่าลืมลงรูปมาอวดด้วยนะจ๊ะ

นา,เทป - 2 คนนี้ใครจะคลอดก่อนนะเนี่ย 

อาการตอนนี้ก้อเหมือนเดิม ท้องแข็ง ท้องอืด มีมาเป็นระยะ เมื่อกี้เพิ่งให้เจ้าตัวเล็กฟังเพลง ดิ้นใหญ่เลย ช่วงนี้นุชกินยาจีนด้วยเดือนละ 3 วัน แม่บอกว่าลูกคลอดออกมาตัวจะได้ไม่มีไขมัน เพราะตอนแม่ท้องน้องชายก้อกินเหมือนกัน
ขมสุดสุด แต่เพื่อลูกยอม...ดีนะที่กินช่วง 3เดือนสุดท้าย ไม่งั้นแย่แน่ๆ

....เอารูปพุงป่องด้านข้างมาให้ดู ถ่ายเองลำบากเหมือนกันกว่าจะได้

เพื่อนๆว่าท้องเล็กรึท้องใหญ่
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote illkid Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2009 at 00:42
หวัดดีอีกครั้งจ้า

พี่นา  เทปไม่รู้น้ำหนักเบบี๋เลยอ่า  หมอไม่ได้บอก  เค้าวัดกันไงอะพี่  เทปซื้อไว้(เก็บของที่ร้านตัวเอง)ไว้หลายสีเหมือนกันจ้า  แต่เอาที่แบบออกกลางๆ

พี่อัง  เทปก็ยังลุ้นอยู่จ้า  ตื่นเต้นขึ้นทุกวันๆเลย

พี่นุช  นั่นน่ะสิ  เทปก็ยังลุ้นๆว่าใครจะคลอดก่อน  แต่ท่าทางจะเป็นเทปแน่เลย
เพราะเดินมาก  มีหลายคนเตือนให้ระวังจะคลอดก่อนกำหนดด้วย  กลัวๆ
แต่ท้องพี่นุชไม่ลายเลยอ่า  โชคดีชะมัด
แอบเอาท้องลายๆน่าเกียดมาฝากด้วย
เนื่องจาก  ตรงข้างท้อง  ลายเป็นทุนเดิมเพราะเคยน้ำหนักขึ้น 10 โลใน1เดือน
แล้วตอนนี้  ลายเพิ่มด้านหน้า  มาดูภาพสยองกันค่ะ

รูปนี้ตอนประมาน7เดือน  ไอเจ้าปาป๊า น้องซีดีแอบชู2นิ้วให้คุณลูก

อันนี้ถ่ายสดๆร้อนๆเมื่อตะกี๊  ดูความลายกันจ้า

อันนี้พุงด้านหน้า

อันนี้อยากจะบอกว่า  โบ๊ะครีมวันละหลายๆรอบแล้ว  แต่เอาไม่อยู่จริงๆ  เส้าใจ  ใครมีเคล็ดลับบอกด้วยจ้า 

ส่วนรูปสุดท้าย  ไปเยี่ยมลูกพี่สาวมา  เลยหัดอุ้มดู
เกิดมาในชีวิต  อุ้มเด็กครั้งแรกเนี่ย  อิอิ
มีแววจะเป็นคุณแม่กับเค้ามั่งไหมค่ะเนี่ย

ไงวันนี้ไปก่อน  พรุ่งนี้เจอกันใหม่นะค่ะ  ฝันดีนะจ้ะทุกคน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote aummie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2009 at 08:25

อัง : thank you ja.

พี่นา : อุ๋มไปโบ๊เบ๊มาแล้ว ได้เสื้อ กางเกง ถุงมือ ถุงเท้า ได้มาหลายอย่างเลย หมดไปพันหน่อย ๆ ได้ค่ะ ไว้เดี๋ยวจะเอารูปไปลงใน multiply นะค่ะ

นุช : ท้องเล็กอ่ะ ท้องสวยด้วย ไม่ลายเลยอ่ะ

น้องเทป : แอบไปลายด้านข้างนี่เอง

Back to Top
geee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote geee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2009 at 08:34
หวัดดีตอนเช้าคะ แม่ ๆ ทุกคน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote mominam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2009 at 08:40

ขวัญ ช่วงนี้ก็ทานบ้างไม่ทานบ้าง

เนื่องจากกินนมง่ายกว่าเยอะเลย

ใกล้คลอดแล้วดิเนอะ

โอกาส ผ่า หรือ คลอดเองเยอะกว่ากันอ่ะ

สวัสดีทุกคนด้วยนะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rojana_2004 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2009 at 09:31

สวัสดีจ้า คุณแม่ทุก ๆ คน

เมื่อวานได้หยุด 1 วัน แต่คุณแม่คนอื่นคงมาทำงานกันเนอะ ไม่ได้ไปไหนเลย นอนอยู่กับบ้านทั้งวัน

แม่บัวจ๋า ขอบคุณสำหรับคำชมนะ เรื่องแพ้ท้อง ไม่ต้องอยากมากก็ได้เนอะ เพราะตอนเราแพ้ ทรมานสุด ๆ เหมือนกัน

แม่เทป เอาท้องลายมาฝากกันให้คุณแม่ในห้องกลัวหรือไงจ้ะ เรายังไม่ลายแต่ก็กลัวลายมากมาย

แม่นุป ดีจังเลยท้องขาวสวยอยู่เลย

อันนี้รูปลูกสาวที่บ้านจ้า ตอนนั้นไปเที่ยวอ่าวคุ้งกระเบนกัน ขนยังยาวอยู่ ตอนนี้โดนโกนขนสั้นเป็นชิวาว่าไปแล้ว

เรารูปท้องมาฝากด้วย ตอนนี้เพิ่งจะ 5 เดือนเอง แต่มีแต่คนบอกว่าใหญ่มากกกกก

อันนี้ด้านข้างเน้อ

ส่วนอันนี้ด้านหน้า ดูไปดูมาเหมือนโฆษณา กิฟฟารีน ตอนดึงหน้ายังไงไม่รู้

Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <1 3132333435 100>

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.254 seconds.