LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เสริมความงาม เสริมสวย ไฉไลให้เหมือนเดิม
  New Posts New Posts RSS Feed: น้ำเหลืองไม่ดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

น้ำเหลืองไม่ดี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Katie View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote Katie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: น้ำเหลืองไม่ดี
    Posted: 07 มี.ค. 2009 at 14:41

เคทเป็นคนที่ขาลายมากกกก  แพ้ยุงอย่างแรงงง คือต่อให้ฉีดยากันยุงแล้ว ยุงก็ยังสามารถฝ่าสารพิษมากัดเราได้อ่า ที่บ้านนะ ไม่มีใครโดนกัดเลยนอกจากเคทอะ แง้ๆๆ

ไม่กล้าใส่กระโปรงสั้นมาหลายเดือนแล้ว ขนาดใส่ชุดนักศึกษายังต้องพึ่งถุงน่องเลย เพราะขามันลายอะคะ แล้วเป็นคนที่เกาโดยไม่รู้ตัว(เวลาตอนกลางคืน) คือตื่นมาแล้วมีแผลที่ขา ทั้งเกาจนถลอก จนถึงเกาจนหนังหลุด เลือดซิบๆเลยอ่า ตื่นมายังงงเลยว่า เมื่อคืนตรูเกาด้วยหรอเนี่ย เป็นอย่างนี้ประจำ

อยากถามพี่ๆเภสัช คุณหมอ ใครก็ได้ ว่าพอจะมีวิธีแก้ ยาทาน ยากินบ้างมั้ยคะ ไม่ไหวแล้ว ใส่แต่กางเกงขายาวจนร้อนมากๆๆ อยากสวยๆใส่กระโปรงบ้าง เห็นเค้าบอกกันว่า เป็นเพราะน้ำเหลืองเราไม่ดี มีพวกวิตามินอะไรที่ทานแล้วช่วยบ้างมั้ยคะ

ขอบคุณคะ

Edited by Katie - 07 มี.ค. 2009 at 14:42
Back to Top
baby_blue View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote baby_blue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2009 at 15:21

ถูกยุงกัดแล้ว คัน เป็นแผลเป็นนานกว่าปกติ

ผื่นนี้เรียกว่า papular urticaria ค่ะ

การรักษาก็หลีกเลี่ยงไม่ให้ถูกยุงกัด  ถ้าเลิ่ยงไม่ได้ก็รับประทานยาแก้แพ้

เช่น zyrtec หรือ aerius วันละครั้งลดอาการคัน

ถ้าเป็นมากๆ ให้ทายา low potency steroid เช่น TA (triamcinolone) ก็ได้ค่ะ

ทาตั้งแต่โดนกัดใหม่ๆ หรือทาตรงแผลเป็นก็ได้ค่ะ จะลดการอักเสบและอาการคันได้ค่ะ

ปล. ใช้แต้มตามจุดยุงกัดนะคะ อย่าทาเป็นปื้ดทั้งแขนขา เพราะถ้าใช้ติดต่อกันนานๆอาจมีผลข้างเคียงได้ค่ะ

Back to Top
ckijjarouk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ckijjarouk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2009 at 16:18

คนในครอบครัวเราก็เป็นกันหลายคนคะ

เรื่อง น้ำเหลืองไม่ดี

ผู้ใหญ่เค้าบอกว่า ให้กิน ยาน้ำระดมพล

คุณพ่อเราทานไป 40 กว่าขวด ตอนนี้ก็ไม่เป็นอะไรแล้ว

ลองหาดูนะคะ เป็นยาโบราณคะ กินแล้วไม่เป็นอันตรายอะไร

Back to Top
jitapatsorn View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote jitapatsorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2009 at 17:28

หมอให้กินวิตามินซีกะอีอ่ะค่ะ

เวลายุงกันต้องเอายาหม่องทา ห้ามเกาเป็นอันขาด

เราน้ำเหลืองไม่ดีชนิดที่ยุงหรือมดกัด 1 จุด มันลามเป็นสิบๆ เม็ดเลย

พอเผลอเกาก็ขึ้นเป็นแผลดำๆ ต้องอาศัยทาโลชั่นถึงจะหาย

แฟนทักจนเสียความมั่นใจเลย บอกทำไมขาลายจัง

เดี๋ยวว่าจะไปซื้อยาน้ำระดมพล มาลองทานดู อิอิ

ขอลอกสูตรนะคะ คุณ ckijjarouk นะคะ

Back to Top
ckijjarouk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ckijjarouk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2009 at 17:37

ลองไปหาข้อมูลมาให้คะ

http://soravijn.blogspot.com/2008/06/blog-post.html

ลองอ่านดูนะ

Back to Top
Katie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2009 at 21:31
ขอบคุณทุกๆข้อมูลมากๆคะ จะลองนำไปปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด
Back to Top
kook044 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kook044 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 มี.ค. 2009 at 23:56

กุ๊กก้อเป็นค่ะ ขาลาย ไม่กล้าใส่ขาสั้นหรือกระโปรงเลย เคยลองกินยาขับน้ำเหลืองก้อไม่ไหว รสไม่ผ่านเลยต้อง อาศัยทาครีมจอนสันสีชมพูแล้วก้อขัดผิวด้วยผงกาแฟผสมนม หรือไม่ก้อหินขัด รอยก้อจางลงมากๆเลยค่ะ ยังไงลองดูนะค่ะ

Edited by kook044 - 07 มี.ค. 2009 at 23:58
Back to Top
omnia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote omnia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 มี.ค. 2009 at 00:55

มายกมือเป็นพรรคพวกด้วยอีกคนจ้าเคท กลุ้มใจมากๆ  เวลาโดนยุงกัดมันจะขึ้นตุ่ม

พอตุ่มหายมันจะดำในขณะที่คนอื่นเค้าไม่เป็นกัน ตอนเด็กๆลายมากๆ ถึงมากที่สุด

แต่โตขึ้นก็พยายามไม่ให้โดนยุงกัด เวลาโดนก็จะพยายามไม่เกา (ลำบากเนอะ )

เอาเป็นว่าพยายามไม่ให้โดนกัดอ่าค่ะ ดีที่สุด

ปล.ไม่ได้ช่วยอะไรเล๊ย กะเข้ามาเอาความรู้เหมือนกันค่ะ แหะๆ

Back to Top
amblasdor View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote amblasdor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 00:12

อันนี้อยากจะแนะนำค่ะ

เป็นสูตรโบราณ ใช้ดีค่ะ เพราะว่าก็ต่อมน้ำเหลืองอักเสบเหมือนกัน

คือ ถ้าอยู่บ้านก็เอาปูนแดงอ่ะค่ะ ที่คนแก่ใช้กินหมาก

มาป้ายตรงตุ่มที่ยุงหรือมดกัด มันจะยุบเร็วมาก ไม่คันด้วย

ตอนเด็กๆคุณทวดท่านใช้ทาให้ค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.094 seconds.