LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ให้ลูกทานไกลด์ วอเตอร์กันมั้ยค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedให้ลูกทานไกลด์ วอเตอร์กันมั้ยค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pat&pom View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pat&pom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ให้ลูกทานไกลด์ วอเตอร์กันมั้ยค่ะ
    Posted: 27 มี.ค. 2009 at 11:20

ตอนนี้น้องภูมิ 7 เดือนแล้ว น้องเป็นคนที่ไม่ค่อยอึค่ะ  บางทีก้อวันเว้นวัน  คุณย่าเค้าเลยบอกว่าให้ซื้อไกลด์วอเตอร์มาให้น้องทาน  เราไม่อยากให้น้องทานยาค่ะ  แล้วยาตัวนี้มีสรรพคุณยังงัยค่ะ 

Back to Top
bangbang View Drop Down
Special Member
เข็มโปร: 4

Post Options Post Options   Quote bangbang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 11:35

ให้ลูกทานเบบี้ดอล (เหมือนไกด์วอเตอร์แต่คนละยี่ห้อ) ตั้งแต่เดือนแรกที่เกิดแล้วค่ะ สรรพคุณช่วยแก้ท้องอืด ท้องแข็ง   ทานปุ๊บตดปุบๆๆๆ เลย ไม่เป็นอันตรายหรอกค่ะ  ตอนนี้ลูก 2 ขวบครึ่งแล้ว บางทีกินเยอะท้องอืด แน่น ก้อให้เค้ากินบ้างค่ะ

Edited by bangbang - 27 มี.ค. 2009 at 11:36
Back to Top
Suniphit View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Suniphit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 11:59

เคยให้ทานเหมือนกันค่ะ เพราะย่าคะยั้นคะยอให้กิน แต่จริงๆ มันก็ไม่จำเป็นนะคะ น้องไม่อึ ควรให้ทานน้ำผลไม้มากกว่า นะคะ

"Na"
Back to Top
nenea View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nenea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 12:08
น้อง NJ อายุ 9 เดือนแล้ว ก็ไม่ได้ถ่ายทุกวันเหมือนกันค่ะ เคยปรึกษาหมอว่าควรให้น้องทานไกลด์ วอเตอร์ หรือเปล่า หมอก็ไม่แนะนำนะค่ะบอกว่าไม่จำเป็น ถ้าน้องไม่ถ่ายทุกวันแต่เค้าไม่ได้งอแง ก็ถือว่าปกตินะค่ะ ควรให้น้องทานน้ำผลไม้เช่นน้ำส้ม หรือน้ำลูกพรุนค่ะ คุณหมอแนะนำมาค๊า...แต่น้อง NJ ทามหาหิงค์นะค่ะทาทุกวันเลยค่ะ
Back to Top
keatob View Drop Down
เข็มโปร: 3

Post Options Post Options   Quote keatob Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 12:17

ผสมในน้ำที่น้องแพงดูดตั้งแต่เค้าได้ 2 เดือนค่ะ จะใส่ทุกวัน เช้า 1 ขวด ประมาณ 3 ออนซ์ และเย็นอีก 1 ขวด ก็ประมาณ 3 ออนซ์ ค่ะ

Back to Top
chuta View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote chuta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 12:48

แม่เคยจะให้ทรูมูฟกิน เลยไปถามหมอ หมอบอกว่าไม่ควรค่ะ เด็กไม่ควรได้รับยาถ้าไม่จำเป็น

น้องไม่ค่อยอึ ลองให้ทานน้ำลูกพรุนของ วีต้าพรุนดูไหมค่ะ ทรูมูฟทานแล้วถ่ายดีมาก

ถามคุณหมอแล้วก้บอกว่าไม่เป้นอะไรทานได้

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pat&pom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 13:35

ขอบคุณแม่ ๆ ทุกท่านนะค่ะที่มาช่วยให้ข้อมูล

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pat&pom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 13:39

Avatar  Avatar  รบกวนถามอีกหน่อยนะค่ะ  คือตอนนี้ให้น้องทานน้ำส้มคั้นวันละ 2 ออนซ์  ตอนบ่าย  และประมาณ  5 โมงเย็นจะให้ของว่างเป็นมะละกอสุกบดค่ะ  แล้วจะให้น้องทานน้ำลูกพรุนสลับกับน้ำส้มหรือทานได้ทุกวันทั้ง 2 อย่างค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote bangbang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 14:02

มาตอบเพิ่มอีกที

ไกด์วอเตอร์ กับเบบี้ดอล สรรพคุณไม่ได้ช่วยให้อึค่ะ

แต่ช่วยแก้ท้องอืด ท้องเฟ้อ จร้า

ถ้าอยากให้อึ๊ ให้ทานผักใบเขียว ผลไม้ และน้ำเยอะๆ ดีกว่าค่ะ

Edited by bangbang - 27 มี.ค. 2009 at 14:03
Back to Top
littlenote View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlenote Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 15:53

จริง ๆ ไกรฟ์วอเตอร์ไม่ได้ช่วยให้น้องถ่ายง่ายขึ้นนะคะ แต่จะช่วยให้เรื่องท้องอืด ท้องเฟ้อ  มากกว่า  พอเค้าตดออกมา คงจะสบายท้องขึ้น

กินได้ไม่เป็นอันตรายหรอกค่ะ เพราะยาอันนี้ มีมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่เราแล้ว  ของโน๊ต ตอนเจ้าสีน้ำเป็นเบบี๋ ก็ให้เค้าจิบ ๆ เหมือนกันนะคะ

ปล. ตอบเหมือนข้างบนเลย  ไม่ได้ลอกข้อสอบน๊า

- - - o นู๋ชื่อสีน้ำค่ะ o - - -
Back to Top

Post Options Post Options   Quote bangbang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มี.ค. 2009 at 16:06
Originally posted by pat&pom

Avatar  Avatar  รบกวนถามอีกหน่อยนะค่ะ  คือตอนนี้ให้น้องทานน้ำส้มคั้นวันละ 2 ออนซ์  ตอนบ่าย  และประมาณ  5 โมงเย็นจะให้ของว่างเป็นมะละกอสุกบดค่ะ  แล้วจะให้น้องทานน้ำลูกพรุนสลับกับน้ำส้มหรือทานได้ทุกวันทั้ง 2 อย่างค่ะ

ของเราให้ทานแบบลูกพรุนบดของเกอร์เบอร์ค่ะ ทานตอนช่วงเย็นๆ ครั้งละ 1 ช้อนชา เฉพาะเวลาที่น้องไม่ค่อยอึ๊ค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.031 seconds.