LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: คำแนะนำหลังขูดมดลูก
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedคำแนะนำหลังขูดมดลูก

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Barbie 55 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Barbie 55 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คำแนะนำหลังขูดมดลูก
    Posted: 08 เม.ย. 2009 at 23:06

ตุ๊กขูดมดลูกมาประมาณเกือบ 2 สัปดาห์แล้ว (ภาวะไข่ฝ่อ) เลยอยากถามเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์ในการขูดมดลูก ว่าปฏิบัติตัวกันอย่างไรในการเตรียมตัวมีน้องใหม่อีกครั้ง

1.หลังจากขูดมดลูก จะมีเลือดออกคล้ายประจำเดือน เลือดไหลเยอะเหมือนกัน แต่ตอนนี้ใกล้จะหยุดแล้ว แล้วประจำเดือนครั้งต่อไปจะมาตอนช่วงไหนคะ

2.จะดูยังไงว่าช่วงไข่ตก คือวันไหน (เริ่มนับใหม่เลย หรือ ดูของเดิมตั้งแต่ก่อนท้องคะ)

3.ถ้าอยากออกกำลังกาย ทำได้แค่ไหนคะ เช่น เต้นแอโรบิค ได้หรือเปล่า หรือ ทำได้แค่เดินเบาๆ 

4.นอกจากโฟลิค มีอะไรที่ควรทานอีกมั๊ยคะ เช่น อาหารหรือวิตามินตัวอื่น

5.แล้วคุณสามีควรทานอะไรเป็นพิเศษหรือมีวิตามินตัวไหนที่แนะนำบ ้างคะ

รบกวนเพื่อนๆด้วยนะคะ ตอนนี้สภาพจิตใจดีขึ้นมากแล้ว (เพราะช่วงหลังทำใหม่ๆ รู้สึกเศร้าๆไปพักนึง ร้องไห้บ่อยมาก) ตอนนี้ก็เลยจะเตรียมตัวใหม่อีกครั้งค่ะ

Back to Top
Kookkik_ View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kookkik_ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 เม.ย. 2009 at 01:02

หลังขูดมดลูกไข่จะตกเร็วที่สุดก็ประมาณ 2 สัปดาห์ ค่ะ( แต่ละคนก็ไม่เหมือนกันนะคะ)  ดังนั้นประจำเดือนรอบต่ อไปจะมาเมื่อไหร่ขึ้นกับรอบประจำเดือนปกติของแต่ละคน ไม่เหมือนกันอีกค่ะ

โดยทั่วไปควรงดเพศสัมพันธ์ หลังขูดมดลูกช่วงสัปดาห์ แรกค่ะ และเริ่มคุมกำเนิดที่ 2 สัปดาห์

ควรคุมประมาณ 3 เดือนนะคะ นัยว่าให้แผลในมดลูกหายสนิท รอบเดือนกลับมาปกติ แล้วค่อยเริ่มตั้งท้องใหม่ค่า..............

วิตามินไม่ซีเรียสนะคะ โฟลิคก็เพียงพอสำหรับการป้องกันโรคไขประสาทไม่ปิดในเด็กแล้วค่ะ    ส่วนเรื่องออกกำลังกายเนี่ย ทำได้ทุกอย่างค่ะ

คุณสามีก็ไม่มีอาหารหรือวิตามินที่ต้องทานเป็นพิเศษนะคะ ปฏิบัติตัวตามปกติค่ะ เดี๋ยวลูกก็มาเองนะคะ เอาใจช่วยค่า....

Back to Top
pimo View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote pimo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 เม.ย. 2009 at 09:39

ตอนเราขูดมดลูกใหม่ๆที่บ้านเค้าบอกว่าให้ทำเหมือนคนคลอดนะ แฟนเราก็เลยให้กินแต่หมูทอดทุกวันกลัวอย่างอื่นจะแสลง ก็มีกระเป๋าน้ำร้อนใช้ด้วยหลังขูดที่เห็นเหมือนประจำเดือนเป็นพ วกน้ำคาวปลาประมาณอาทิตย์กว่าก็หมด หลังจากนั้นเราก็รอบเดือนมาปกตินะ หลังครบเดือนไปให้หมอตรวจว่ามดลูกเป็นไงหมอก็ไม่ได้ห้ามอะไรแล้ ว ถ้าจะออกกำลังก็น่าจะได้แต่ก็อย่าหนักนะแต่วิตามินหมอก็บอกให้ท านโฟลิคต่ออย่างเดียวแต่เราก็ยังไม่ท้องจ้าเลยแนะอย่างอื่นไม่ถ ูก

NUENG
Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.047 seconds.