LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > เสริมความงาม เสริมสวย ไฉไลให้เหมือนเดิม
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครเคยจี้ไฝหรือขี้แมลงวันบ้าง เข้ามาหน่อย
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ใครเคยจี้ไฝหรือขี้แมลงวันบ้าง เข้ามาหน่อย

Page  12>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
zomza24 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote zomza24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเคยจี้ไฝหรือขี้แมลงวันบ้าง เข้ามาหน่อย
    Posted: 10 มิ.ย. 2007 at 22:15
ส้มอยากรู้ว่าทำที่ไหนถูกอ่ะ เพราะเอาออกที่เดียวเองกลัวไปแล้วแพง แล้วเจ็บป่าวจ๊ะสาว ๆ ใครรู้มาตอบคำถามหน่อยนะคะ
Back to Top
-jj- View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote -jj- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มิ.ย. 2007 at 22:43
แฟนเพิ่งไปทำตามโหรแนะนำค่ะ  คลีนิคทั่วๆไปตกเฉลี่ยประมาณ500 บาทค่ะสำหรับ 1เม็ด (ของแฟนเราเม็ดเล๊กกกกกกมากค่ะ) เห็นว่าเจ็บจิ๊ดเดียวค่ะ แต่ต้องทายาประมาณ7วัน แล้วสักเดือนนึงก็เนื้อขึ้นมาเต็มแล้วค่ะ ไม่เห็นรอยเลยตอนนี้
Back to Top
Fashion~GuRu View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote Fashion~GuRu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มิ.ย. 2007 at 22:56

คิดๆ อยากจะไปจี้ไฝเหมือนกัน  แต่ก้อกัวเรื่องโหงเฮ้ง อยู่เหมือนกันนะเนี่ย 

ขอเก็บข้อมูลก่อนละกันว่าเจ็บอ้ะป่าว  

Back to Top
orny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มิ.ย. 2007 at 23:06

พี่ส้ม ภูเงินก็เคยไปจี้ค่ะ 2 ที่ 2 เม็ด

รู้สึกจะเป็นไฝที่อยู่ตรงข้างจมูก ที่เค้าเรียกไฝน้ำตาอ่ะค่ะ

เค้าบอกว่าไม่เจ็บนะ เพราะหมอจะทายาชาให้ แล้วพอถึงเวลา หมอก็เรียกมาจี้ออก เห็นบอกว่าจะได้กลิ่นเนื้อไหม้ๆ เหมือนเวลาย่างหมู

สองเม็ดนี้ประมาณ 1200 มั้งคะ

แล้วหมอก็จะนัดมาตรวจเพื่อดูว่าหลุดออกไปหมดหรือยัง ถ้ายั งไม่หมดหมอก็จะทำให้เรื่อยๆ จนกว่าจะหมดค่ะ

ของภูเงินก็จี้หลายครั้งเหมือนกัน หมอบอกว่า รากมันลึก ต้องค่อยๆ ขุด  ตอนนี้ไม่มีร่องรอยแล้วจ้า

เพราะมีเธอยิ่งทำให้ฉันมั่นใจ เพราะเธอนั้นทำให้ฉันไม่หวั่น
ที่ต่อจากนี้ไป เราจะมีกันและกัน...
Back to Top
zomza24 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zomza24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มิ.ย. 2007 at 23:06

นี่ก็โดนหมอดูทักให้ไปเอาออก เลยว่าจะไปทำอ่ะ

Back to Top
-jj- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -jj- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มิ.ย. 2007 at 23:20

ทำเลยค่ะคุณส้ม อยู่ตรงไหนคะ ของแฟนเราตรงกลางแก้มเลย ขนาดเม็ดเล็กสุดๆ โหรบอกว่าทำให้เศร้า พอไปเอาออก ใครๆก็ทักว่าดูหน้าตาแจ่มใสขึ้นเยอะ อิอิ 

แนะให้ไปทำคลีนิคที่หมอจบเฉพาะทางผิวหนังดีกว่าเนอะ สบายใจดีค่ะ คลีนิคนี้อยู่ปากซอยบ้าน เห็นคนเยอะดี หมอแปะไว้เบ้อเริ่มเลยว่า แพทย์เฉพาะทางตจวิทยาจากจุฬาฯ

Back to Top
jrjeab View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jrjeab Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 10:45

เราก็อยากรู้อ่ะส้ม จะไปทำเหมือนกัน มีหลายเม็ดมากๆ...ไม่ต่ำกว่า 5 เม็ด กำลังเก็บๆข้อมูลอยู่อ่ะ 

Back to Top
littlelunar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlelunar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 10:56

เคยจี้ เมื่อนานมากกกกแล้วว .... จำไม่ได้แล้ว ว่าจ่ายไปเท่าไหร่
จี้ขี้แมลงวันไป 2-3 เม็ดค่ะ

แต่กาลเวลาผ่านไป ...
ไอ้เจ้าเม็ดที่ใหญ่สุด มันกลับขึ้นมาใหม่ บนหน้าค่ะ ท่าทางจะฝังรากลึก

Attention Please !! ย้ายบ้านไดอารี่ใหม่ เปลี่ยนเป็นลิงค์ใหม่แล้วนะคะ :)
click >> http://aeandpop.diarylove.com
Back to Top
tiksali View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tiksali Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 10:59

ไม่เคยจี้ไฝอ่ะ เคยแต่จี้ติ่งเนื้อ ที่นิติพลอ่ะ

เจ็บนิดเดียว น้อยกว่าฉีดยาอีกจ้าหนูส้ม

น่าจะ 500 มั๊ง จำไม่ได้อ่ะ

Before the Star

Back to Top
ao_siripen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao_siripen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 10:59

ทำมาแล้วเหมือนกันค่ะ  ผ่าด้วย  จี้ด้วย  400 บาท  รพ.ศิริราชค่ะ

เจ็บตอนชีดยาชาอะ  ของมันอยู่บนหน้า  ใต้ตาด้านซ้าย  มันอยู่ลึกหมอเลยต้องกรีดนิดนึงแล้วใช้เลเซอร์อะ 

Back to Top
suky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 11:21

ส้ม...จะบอกว่าสุ...น่ะ ทำเองเลย....ไม่ได้ไปให้ที่ร้านทำหรอก....

คือมีคนบอกวิธีทำและก็ลองทำเอง.....ทำมาตั้งนานแล้ว

จนตอนนี้แทบจะไม่เห็นรอยแผลเป็นแล้ว......ประหยัดดีด้วย

วิธีง่ายๆไม่ยุ่งยากและไม่อันตรายด้วย ถ้าทำเป็นนะ.....

+ =
http://facebook.com/suky.than
Back to Top
kaejang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaejang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 14:53

เคยค่ะ เคยไปจี้ที่ รพ. ไทยนครินทร์ เป็นโปรโมชั่นนะ ตอนนั้น 8 เม็ด 1200 น่ะคะ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้โปรนี้ยังมีอยู่หรือป่าว ถ้าให้ดีและชัวร์ โทร ไปถามที่นี่เลย  02-361-2727 ต่อ แผนกผิวหนังค่า...

Back to Top
theewara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote theewara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 15:17

ส้ม  พี่นะเป้นกระเนื้อที่คอเยอะมาก ตอนท้อง

หมอพี่ใช้ใช้มีดโกนที่สะอาดปาดเลย

แบบ ซาดิสต์

Back to Top
MhotoChan View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MhotoChan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 16:40

เคยทำมี่พรเกษมค่ะ
(มะใช่ หน้าม้าน๊า - -* แต่ ปกติ ทำเเต่ที่นี่)

จุดละ500บาทค่ะ
ยิงซ้ำได้ภายใน3เดือนค่ะ

okเลยสำหรับเรา
เพราะมีจุดนึง มีนูนและชัดมากๆอ่ะ
จี้1ครั้ง ย้ำ1ที แล้วเรียบเยย

Back to Top
miu miu ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote miu miu ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 มิ.ย. 2007 at 16:52

เคยทำที่คลินิกหมอลินดา เป็นเม็ดเล็ก ๆ 3 เม็ด รู้สึกว่าจะ 1,000 มั้ง ก่อนแต่งอ่ะ ไม่ค่อยเจ็บนะ ต้องฉีดยาชาซึ่งก็ไม่เจ็บเท่าไหร่ แล้วเลเซอร์ออก ที่ร้านเค้ารับประกันไม่หมดภายใน 3 เดือนให้ไปทำอีก

ทำแล้วต้องเช็ดด้วยน้ำเกลือแบบที่ล้างคอนแทคเลนส์อ่ะ แล้วก็มียาทา และพลาสเตอร์เล็ก ๆ ปิดแผลไว้ประมาณ 1 อาทิตย์จ้า

ก่อนทำก็กลัวนะ แต่ไม่น่ากลัวจ๊ะ ไม่นานด้วย

Back to Top
konkon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote konkon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 มิ.ย. 2007 at 13:50

พวกนี้จี้กระได้มั้ยคะ

Back to Top
Janko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Janko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 มิ.ย. 2007 at 15:28

ตามมาอ่านด้วย อยากทำเหมือนกัน

กระ ขี้แมงวันเยอะบนหน้า

^o^
Back to Top
nunoiey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunoiey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 มิ.ย. 2007 at 13:33

มารอฟังด้วยคนจ้า อยากเอาออกนานแล้วมันอยู่ตรงแก้มเลยอะ แบบว่ามันใหญ่ขึ้นตามตัวด้วยอะจิ  แย่จัง

Back to Top
cheesecute View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cheesecute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มิ.ย. 2007 at 12:27

แล้วไปดูหมอกันที่ไหนหรอค่ะ (ขอนอกเรื่องหน่อยน้า) เผื่อว่าจะได้ไปแก้โหงวเฮ้งให้ดีขึ้น

คนอยากเฮง อิอิ

Back to Top
kitty_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitty_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มิ.ย. 2007 at 13:35

ไม่ได้จี้  แต่ตัดไฝเลย  ไม่ใหญ่นะแต่หมอแนะนำให้ตัดเลยดีกว่า  อยู่ที่หน้าซ้ายใต้ตา  ทำมานานแล้ว  ที่โรงพยาบาลจุฬา  จำไม่ได้แล้วว่าเจ็บป่าว  แต่คงไม่มากหรอก  ราคา 500 บาท  จุดเดียว

เลขบัญชีที่จะให้โอนตังค์บอกด้วยนะ  รออยู่

Back to Top
Punny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มิ.ย. 2007 at 14:25

ปันก้อเคยทำนะ ราคามันก้อขึ้นอยู่กับขนาด และชนิดของมันอ่ะ (ต้องไปให้เค้าดูก่อน)

แล้วก้อ ขึ้นอยู่กับวิธีการเอาออกด้วยนะ เด๋วนี้เค้ามี เลเซอร์, IPL  แล้วก้ออะไรอีกก้อไม่รู้อ่ะ จำไม่ค่อยได้ 

บางเม็ด ทำทีเดียวแล้วก้อหายเรย แต่บางเม็ด มันมีรากลึกมาก

ก็อาจจะต้องทำหลายครั้งหน่อย (ไม่ต้องตกใจนะ ถ้าทำไปแล้ว มันขึ้นมาอีก)

ส่วนเจ็บมั้ย มันก็ไม่เจ็บนะ เพราะเค้าจะใช้ยาชาป้ายๆ ไว้ให้อ่ะ (แต่ก็มีความรู้สึกอยู่บ้าง)

ลองไปปรึกษาคลีนิคดูจิพี่ส้ม เอาที่เรามั่นใจในคุณภาพเค้าอ่ะจ้า

ปล. ป่าวเป็นหน้าม้านะ แต่ปันทำที่นิติพล (เค้าจี้เม็ดที่ขึ้นใหม่ให้ฟรีด้วยนะ แต่ต้องอยู่ในระยะเวลาที่เค้ากำหนดอ่ะ)

มีไร ก้อ pm มาได้นะพี่ส้ม

Back to Top
ponstan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ponstan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มิ.ย. 2007 at 20:16
เราไปจี้จุดละ 200 บาท สำหรับขี้แมงวัน แต่ไม่ได้หายไปในครั้งเดียวนะ ถ้าจุดที่ดำมากๆ บอกให้มาย้ำได้ฟรี
Back to Top
ao_keng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao_keng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มิ.ย. 2007 at 21:40
เคยจี้สมุนไพร ก็จะเจ็บจิ๊ดๆเหมือนมดกัด ประมาณ1 สัปดาห์ก็หาย สถานที่ก็คือ เปิดท้ายจัสโก้รัชดา ราคา 50.-100 บ. (Loมากๆเลยเรา)
http://lovelyblythe.multiply.com/
Back to Top
MeMeow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มิ.ย. 2007 at 04:45

ห้างบางลำพู งามวงศ์วาน หรือ ปัจจุบันที่เปลี่ยนเป็นพันธ์ทิพย์อ่ะค่ะ
โซนหมอดูอ่ะ จะมีหมอจีนรับเอาไฝออกอยู่ ยาเค้าดีมากเลย เม็ดละ 50 ค่าเอาออก
แต่เหมี่ยวซื้อมาเองเป็นหลอดเล็ก ๆ เอามาป้ายกับแฟน 2 คน ได้หมดทั้งตัวเลยค่ะ
เอาออกหมดไฝเล็กไฝน้อย ยาก็ยังเหลือ ขวดละแค่ 400 บาท สีเหมือนปูนแดง
กระ ไฝ ที่หลังเค้าว่าไม่ดีเกือบทั้งหมด ก็เอาออกหมดเลย จุดเล็กจุดน้อย ผลัดกันจิ้มมันส์เลย

สมัยเด็ก ๆ หน้าเป็นกระทั่วหน้า (ตอนอายุ 15) ก็ไปเลเซอร์หน้าที่โรงพยาบาล
เหมารวมทั้งหน้าราคา 3,000 บาท (โรงพยาบาลพัทยาอินเตอร์) ...

แต่ชอบหมอบางลำพูมากกว่าค่ะ ถูก ทำง่าย แผลหายเร็วกว่าเลเซอร์เยอะเลย

วิธีทำง่ายมากค่ะ แค่เอาเข็มสะกิดเบา ๆ (เบามาก ๆ อ่ะ) แค่ให้รู้สึกว่าผิวหนังถูกเปิดออก
แล้วก็เอายาป้าย (ไม่ต้องนาน แป๊ปเดียว) แล้วก็เช็ดออก ทาครีมอีกตัวที่หมอให้
แผลไม่เกินอาทิตย์หายค่ะ ......... สุดยอดจริงๆ ถูกด้วย 50-100 บาทเอง

Back to Top
yayaaa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote yayaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ธ.ค. 2007 at 16:33

ที่เชียงใหม่หล่ะค่ะ  มีไหนไหนดีๆๆมั้งอ่ะ

ไม่ได้ดูดวงหรือรายหรอนะค่ะ  แต่อยากเอาออกมานดื้อๆนี่หล่ะ

เปงไงอ่ะ  คิดว่าดีกานรึป่าว

ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

ร้อนใจมากมาย

Back to Top
JIBJUB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JIBJUB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ธ.ค. 2007 at 16:48
Originally posted by MeMeow

ห้างบางลำพู งามวงศ์วาน หรือ ปัจจุบันที่เปลี่ยนเป็นพันธ์ทิพย์อ่ะค่ะ
โซนหมอดูอ่ะ จะมีหมอจีนรับเอาไฝออกอยู่ ยาเค้าดีมากเลย เม็ดละ 50 ค่าเอาออก
แต่เหมี่ยวซื้อมาเองเป็นหลอดเล็ก ๆ เอามาป้ายกับแฟน 2 คน ได้หมดทั้งตัวเลยค่ะ
เอาออกหมดไฝเล็กไฝน้อย ยาก็ยังเหลือ ขวดละแค่ 400 บาท สีเหมือนปูนแดง
กระ ไฝ ที่หลังเค้าว่าไม่ดีเกือบทั้งหมด ก็เอาออกหมดเลย จุดเล็กจุดน้อย ผลัดกันจิ้มมันส์เลย

สมัยเด็ก ๆ หน้าเป็นกระทั่วหน้า (ตอนอายุ 15) ก็ไปเลเซอร์หน้าที่โรงพยาบาล
เหมารวมทั้งหน้าราคา 3,000 บาท (โรงพยาบาลพัทยาอินเตอร์) ...

แต่ชอบหมอบางลำพูมากกว่าค่ะ ถูก ทำง่าย แผลหายเร็วกว่าเลเซอร์เยอะเลย

วิธีทำง่ายมากค่ะ แค่เอาเข็มสะกิดเบา ๆ (เบามาก ๆ อ่ะ) แค่ให้รู้สึกว่าผิวหนังถูกเปิดออก
แล้วก็เอายาป้าย (ไม่ต้องนาน แป๊ปเดียว) แล้วก็เช็ดออก ทาครีมอีกตัวที่หมอให้
แผลไม่เกินอาทิตย์หายค่ะ ......... สุดยอดจริงๆ ถูกด้วย 50-100 บาทเอง

ยาทากระได้ด้วยเหรอคะเป็นแบบไหนอ่ะอยากเห็นจังค่ะ...

Back to Top
JIBJUB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JIBJUB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ธ.ค. 2007 at 16:48
Originally posted by suky

ส้ม...จะบอกว่าสุ...น่ะ ทำเองเลย....ไม่ได้ไปให้ที่ร้านทำหรอก....

คือมีคนบอกวิธีทำและก็ลองทำเอง.....ทำมาตั้งนานแล้ว

จนตอนนี้แทบจะไม่เห็นรอยแผลเป็นแล้ว......ประหยัดดีด้วย

วิธีง่ายๆไม่ยุ่งยากและไม่อันตรายด้วย ถ้าทำเป็นนะ.....

ทำยังไงคะช่วยบอกรายละเอียดวิธีทำหน่อยจิ อยากทำมั่ง แล้วเอากระออกด้วยได้รึเปล่าคะ

Back to Top
Yu_ii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yu_ii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ธ.ค. 2007 at 16:55

ยุ้ยเคยทำคะ จี้เลเซอร์ขี้แมลงวันบนใบหน้า 4 เม็ด ประมาณ 10 ปีมาแล้วค่ะ เม็ดละ 400 บาท

ที่เพลินจิตไฮเทคเลเซอร์เซ็นเตอร์  ตรงตึกมหาทุนอ่ะคะ 

วิธีการ  ทายาชา  รอให้ชา  จี้ด้วยลำแสงเลเซอร์ลักษณะอุปกรณ์ที่หมอใช้เหมือนปากกาค่ะ  ; มีลำแสงสีแดงออกมา  จี้บนจุดขี้แมลงวัน ไม่มีเสียง ไม่มีกลิ่นไหม้ค่ะ  พอเสร็จก็ปิดพลาสเตอร์สีเนื้อ งดโดนน้ำ(นานแค่ไหนจำมะได้)

ส่วนแม่ของยุ้ยก็เคยผ่าไฝค่ะ  เม็ดใหญ่มากกกกก   มีขนยาวๆออกมาด้วย  ตอนแรกนึกว่าจะเป็นแผลเป็นซะแล้ว   แต่สุดท้ายเนียนคะ  (เค้าจะมียามาให้ทาด้วยคะ  ทำให้เนื้อเต็มขึ้นมา+ไม่เป็นแผล+ไม่ดำ) ทำที่เดียวกันกับยุ้ยคะ

อีกประสบการณ์นึง ของเพื่อนยุ้ยคะ  จี้ที่คลีนิคแถวๆปากน้ำ  น่ากลัวมาก

วิธีการ ทายาชา รอให้ชา  ใช้อุปกรณ์ลักษณะเหมือนหัวแร้ง  จี้ลงไปที่ไฝ มีเสียง ฉี่ฉี่..... เหมือนเสียงไหม้ แล้วก็มีกลิ่นไหม้....ไหม้.....ไหม้แล้วไฝเพื่อนช้านนนน

Back to Top
PaEM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaEM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ธ.ค. 2007 at 17:36

ขอถามต่อนะคะ เจ็บรึเปล่าคะ  แบบว่ากลัวเจ็บน่ะ

Back to Top
pimmyz View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pimmyz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ธ.ค. 2007 at 17:55

ลองดูกระทู้นี้ในพันทิปนะคะ

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q6140018/Q6140018.htm l

Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  12>

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.112 seconds.