LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > ทั่วไป สัพเพเหระ จิปาถะ ฯลฯ
  New Posts New Posts RSS Feed: ประกันสังคมคลอดบุตร
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ประกันสังคมคลอดบุตร

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
bussara_ao View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote bussara_ao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ประกันสังคมคลอดบุตร
    Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:24

คือตอนนี้อ้อท้องได้ 1 เดือนแย้วจ้า หลังจากที่รอคอยมานาน 3 เดือนกว่า 

อ้อก้อเลยอยากจะถามว่าพอจะมีใครทราบ กฎ ระเบียบ ของประกันสังคม

ในการคลอดบุตร ตั้งแต่เริ่มตั้งครรภ์ จนถึงคลอดเลยอ่ะค่ะ คือยังไม่ได้ฝากท้อง

แต่อยากจะหาข้อมูลไว้ก่อนอ่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าคร่า

**** อ้อมาหะแว้ววววว!!!! ****
Back to Top
mixsoda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mixsoda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:32
รู้แต่ว่า เบิกค่าคลอดบุตรได้ ไม่เกิน 12000 บาท ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote bussara_ao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:41

ขอบคุณ คุณ mixsoda มากเลยค่ะ

อยากถามเพิ่มเติมอ่ะค่ะ 12000 นี่เฉพาะตอนคลอด หรือว่าตลอดตั้งแต่เริ่มฝากครรภ์จนถึงคลอดจ่าย 12000 อ่ะค่ะ แล้วเราต้องสำรองจ่ายทั้งหมดก่อนแล้วพอคลอดค่อยไปเบิกที่ประกัน สังคมรึว่ายังไงอ่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าคร่า

Back to Top
prapatsorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prapatsorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:43

ประกันสังคมเหมาจ่ายแค่ 12000 ค่ะ

ยินดีด้วยนะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote bussara_ao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:48

ขอบคุณค่ะ คุณ prapatsorn

เข้าใจแล้วคร่า เหมาะจ่าย 12000 ตั้งแต่ฝากครรภ์ รวมหมดทุกอย่าง ทั้งค่ายา ค่าห้องพยาบาล ค่าตรวจครรภ์ ฯลฯ เห็นพี่ที่ทำงานบอกว่าได้เยอะเหมือนกัน จิง ๆ 12000 ก้อไม่เยอะเท่าไหร่นะค่ะ แต่ก้อยังดีกว่าเราจ่ายเองเนอะ ขอบคุณทุกคนมากเลยคร่า

Back to Top
boonchi View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote boonchi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:48

ได้ตอนหลังคลอดค่ะ  เหมาจ่าย 12000 บาท

ตั้งแต่ฝากท้อง  จนกระทั่งคลอด เราต้องสำรองจ่ายไปก่อนค่ะ

เสียเท่าไหร่ก็เรื่องของเรา  แต่ประกันสังคมจ่ายให้ 12000 บาทขาดตัวค่ะ

น้ำคลอดลูกได้ 1 อาทิตย์ ก็ได้สะตังค์สดๆเลยค่ะ 

٩(͡๏̯͡๏)۶คนพิเศษ ไม่ใช่คนที่ต้องได้เจอทุกวัน...แต่เป็นคนที่คิดถึงทุกวัน แม้จะได้เจอกันหรือไม่ก็ตาม...٩(-̮̮̃•̃)۶
Back to Top
Mod.ex View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mod.ex Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:50

พี่ไม่รู้เหมือนกัน

แต่จะบอกว่า

ดีใจด้วยจ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote bussara_ao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:55

ขอบคุณมากคร่าคุณ boonchi แจ่มแจ้งเลยคร่า

พี่เอ็กซ์ ขอบคุณมากคร่า ซึ้ง น้ำหู น้ำตาร่วง แง่ม ๆ

ท้องมั่งไม๊พี่เอ็กซ์ หนุกดีนะ 55555555

Back to Top
yuwanit View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote yuwanit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 15:57

หลังจากคลอดบุตรแล้ว อย่าลืมยื่นเอกสารเงินสงเคราะห์บุตรด้วยนะคะ

ได้เดือนละ 350 บาท / คน / เดือน จนถึงอายุประมาณ 5 หรือ 6 ขวบเนี่ยแหล่ะค่ะ (ไม่แน่ใจ)

ยินดีด้วยนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote bussara_ao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 16:07
Originally posted by yuwanit

หลังจากคลอดบุตรแล้ว อย่าลืมยื่นเอกสารเงินสงเคราะห์บุตรด้วยนะคะ

ได้เดือนละ 350 บาท / คน / เดือน จนถึงอายุประมาณ 5 หรือ 6 ขวบเนี่ยแหล่ะค่ะ (ไม่แน่ใจ)

ยินดีด้วยนะคะ

ได้เงินสงเคราะห์บุตรด้วยเหรอค่ะ ดีจัง จะได้เก็บไว้ให้ลูกตอนโต 55555555555

Back to Top
nu_nana_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu_nana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 16:26

แหะๆๆ เพิ่งไปประกันสังคมมามะวันก่อนค่ะ

เหนคุณแม่ที่เพิ่งคลอดไปทำเรื่องกันหลายคนเลย

ส่วนผลตอบแทนกะตามพี่ๆ เลยค่ะ คือได้เหมาจ่ายค่าคลอด 12000 บาท

กะเงินสงเคราะห์บุตรเดือนละ 350 บาท

ส่วนเอกสารการกรอกต้องไปขอที่ประกันสังคมค่ะ เค้าจะให้เรากรอกเอกสาร

ส่วนเอกสารแนบ อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ว่าต้องใช้อะไรบ้าง

ยังไงลองโทรถามที่ประกันสังคมดูมั้ยค่ะ หรือ http://www.sso.go.th/

น่าจะสอบถามข้อมูลได้เยอะขึ้นนะค่ะ

เฉพาะผู้สนับสนุนที่ใส่โฆษณาตรงนี้ได้นะคะ
Back to Top
emilianenko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote emilianenko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 16:27

เราจะไปฝากที่ไหน เสียเท่าไร   ประกันสังคมจะมีจ่ายชดเชยค่าคลอดบุตรให้แค่ 12,000 บาทค่ะ  แร้วก็ได้ค่าเลี้ยงดูบุตรอีกเดือนละ 350 บาทค่ะ

เรื่องค่าใช้จ่ายการฝากครรภ์ และอื่นๆ ตลอดจนคลอดบุตร ทุกอย่างคิดว่าเกิน 12,000 บาทอยู่แร้วค่ะ เตรียมเก็บเงินไว้เน้อ   ของเราได้มา ไม่ถึงเสี้ยวของค่าแพคเกจผ่าคลอดแร้ว 555

<a href="http://lilypie.com">[IMG]http://lb2m.lilypie.com/clo9p7.png" bo
Back to Top
PinkPlanet View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote PinkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 16:30

น้องอ้อ

อย่างเพื่อนๆบอกจ้ะ เค้าจ่ายให้ไม่เกิน 12000 บาท

แต่ตอนพี่คลอดพีค อีกเดือนนึงก็ส่งเรื่องไปทำเรื่องเบิก เค้าส่งจม.มาว่าโอนเงินเข้าบัญชีให้แล้ว ยอดมากกว่า 12000 หล่ะ เลยไม่รู้หล่ะ เค้าให้ก็รับไว้ก่อน

แล้วก็ทำเรื่องสงเคราะห์บุตรด้วย ได้เดือนละ 350 บาท จ้ะ

แบบฟอร์มน้องอ้อเข้าเวบประกันสังคมไปโหลดมาเก็บไว้ หลักฐานก็มีสำเนาบัตรประชาชนแม่ สำเนาทะเบียนสมรส (ถ้ามี) สำเนาสูติบัตรลูก  หน้าสมุดบัญชีธนาคาร ถ้าจำไม่ผิดก็เท่านี้หล่ะจ้ะ  

Di
Back to Top
dollayar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dollayar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 16:56
ได้ค่าคลอดบุตรมา 12000 และยังได้ค่าชดเชยหยุดงานอีกประมาณ 26000 รวมเบ็ดเสร็จประมาณ 380008 ค่ะ ที่ได้ค่าชดเชยหยุดงานเพราะทำงานเป็นแอร์ เริ่มหยุดงานตั้งแต่ท้องได้ประมาณเดือนเศษ พอคลอดปุ๊บให้พี่สาวสามีไปทำเรื่องให้ อยู่ดีๆเขาก็ให้ค่าชดเชยหยุดงานมาด้วยค่ะ ดีใจจัง
Back to Top
pepee2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pepee2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 16:58

ตอนนี้ประกันสังคมแจก คู่มือผู้ประกันตน ฉบับพกพา มีรายละเอียดทุกอย่างอยู่ในนั้น

ไปรับได้ที่ประกันสังคมค่ะ

เพิ่งให้ลูกน้องไปรับมาค่ะ ส่งตัวแทนบริษัทไปรับของทุกคนมาได้ค่ะ

Back to Top
mama_lek View Drop Down
เข็มโปร: 1

Post Options Post Options   Quote mama_lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 17:02

จะได้รับเงินจากประกันสังคมหลังจากคลอดบุตรและทำเรื่องยื่นไปปร ะกันสังคม เค้าก็จะโอนเข้าบัญชีที่เราแจ้งคะ 12000 บาทบวกกับได้เงินเดือนอีก 45 วัน อันนี้จะรับเป็นเงินสดหรือให้โอนเข้าบัญชีก็ได้คะ และเงินสงเคราะห์บุตรเดือนละ 350 จนลูกครบอายุ 6 ขวบคะ 

Edited by mama_lek - 03 ก.ค. 2009 at 17:03
Back to Top

Post Options Post Options   Quote emilianenko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 17:34

Originally posted by dollayar

ได้ค่าคลอดบุตรมา 12000 และยังได้ค่าชดเชยหยุดงานอีกประมาณ 26000 รวมเบ็ดเสร็จประมาณ 380008 ค่ะ ที่ได้ค่าชดเชยหยุดงานเพราะทำงานเป็นแอร์ เริ่มหยุดงานตั้งแต่ท้องได้ประมาณเดือนเศษ พอคลอดปุ๊บให้พี่สาวสามีไปทำเรื่องให้ อยู่ดีๆเขาก็ให้ค่าชดเชยหยุดงานมาด้วยค่ะ ดีใจจัง

เราก็ได้เท่านี้ละค่ะ   สรุปช่วยทบค่าใช้จ่ายได้แค่ครึ่งเดียว   แต่ก็ถือว่าได้เงินเร็วดีค่ะ กลับมาทำเรื่องไม่กี่วันก็โอนเข้ามาเรย

<a href="http://lilypie.com">[IMG]http://lb2m.lilypie.com/clo9p7.png" bo
Back to Top
Jungfrau View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Jungfrau Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2009 at 23:48

รู้แต่ว่าตอนไปรับยาที่รพ.ต้องเสียเงินค่ายาทุกครั้งจ้า (รพ.รัฐบาล ไม่กี่ตังค์หรอกค่ะ)

ถ้าคลอดเอง ยิ่งถูกมากๆๆๆๆ

ถ้าผ่าคลอด เสียค่าเป๊กหมอ แล้วแต่ราคา

ถ้ารพ.เอกชน ก็อีกราคา

แต่คงไม่เกินเงินที่ปกส.จ่ายมั้งคะ (ถ้าคลอดรัฐบาล ก็ได้กำไรแน่ๆว่างั้นเถอะ)
Back to Top
minibear View Drop Down

Post Options Post Options   Quote minibear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 12:14

สงสัยค่ะ เรื่องเงินเดือน 90 วัน เท่าที่ทราบคือได้จากประกันสังคม 45 วัน จากทางบริษัทที่ทำงานอยู่ 45 วัน คือเค้าคิดจากฐานเงินเดือน 15000 บาทใช่มั้ยคะ ถ้าเงินเดือนมากกว่านี้ก้อได้เท่านี้ใช่ป่าว แล้วทางบริษัทเค้าจ่ายยังไง ใครพอทราบบ้างคะ งงๆ อยู่ นึกว่าจะได้ 3 เดือนเต็มๆ เดือนอา จะได้หาเงินไว้สำรองเพราะมีค่าใช้จ่ายรายเดือนมากอยู่  

Back to Top

Post Options Post Options   Quote emilianenko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 12:29
ในส่วนของนายจ้าง ก็ได้ 1.5 เท่าของเงินเดือนตามจริงระค่ะ แต่สำหรับ ประกันสังคม เขามีเพดานค่ะ เกินเท่าไรเขาก็จ่ายสูงสุดตามเพดานที่กำหนดนะค่ะ จำไม่ได้อ่ะว่าเท่าไร ลองสอบถามดุนะคะ
Back to Top
mamasita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mamasita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 13:19

มาเก็บข้อมูลเผื่อไว้ค่ะ อิอิ ทู้นี้มีประโยชน์จริงๆ                

ขอบคุณแต่ละคนที่ตอบ-ให้ข้อมูลเพิ่มด้วยค่ะ

Back to Top
minibear View Drop Down

Post Options Post Options   Quote minibear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 16:34
อ่อๆ ขอบคุณค่ะ ปกติประกันสังคมเพดานทุกอย่างที่ 15000 บาทเอง แต่ถ้าได้จากทางบริษัท 45 วันจากเงินเดือนจริงๆ ก้อโอค่ะ แอบเครียดเลยตอนแรก
Back to Top
aor009 View Drop Down
ChaChiLShop

Post Options Post Options   Quote aor009 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2009 at 18:05

เข้ามาเก็บขอมูลค่ะ ดีใจด้วยนะค่ะ

รอมาจะ 1 ปีแล้ว ยังไม่มีเลยค่ะ

Back to Top
girl_girl View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote girl_girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ก.ค. 2009 at 01:02

แล้วเบิกได้จากคุณแม่  คนเดียวเหรอคะ  หรือว่า เบิกได้จากฝั่งคุณพ่อด้วย

เช่น สงเคราะห์บุตร เบิกได้ 2 คน ได้ 700 เลยมั้ยคะ

แล้วช่วงลาคลอด 3 เดือน นี่นับกันยังไงอ่ะคะ  นับวันทำงานจริง ๆ หรือ นับเหมา ๆ ไปเลย

เช่น  คลอดวันที่ 1เมษา  จะลาคลอดได้ถึงวันที่ 30 มิย  อย่างนั้นหรือเปล่าคะ

อย่างนี้ คลอดเดือน เมษา วันหยุดราชการเยอะ  ก็ไม่ได้วันลาคลอดเต็ม ๆ สิคะ 

ถ้าเทียบกับลาคลอดในเดือนที่ไม่มีวันหยุดเลย

Back to Top
Mama Nok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mama Nok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ก.ค. 2009 at 01:36
Originally posted by girl_girl

แล้วเบิกได้จากคุณแม่  คนเดียวเหรอคะ  หรือว่า เบิกได้จากฝั่งคุณพ่อด้วย

เช่น สงเคราะห์บุตร เบิกได้ 2 คน ได้ 700 เลยมั้ยคะ

แล้วช่วงลาคลอด 3 เดือน นี่นับกันยังไงอ่ะคะ  นับวันทำงานจริง ๆ หรือ นับเหมา ๆ ไปเลย

เช่น  คลอดวันที่ 1เมษา  จะลาคลอดได้ถึงวันที่ 30 มิย  อย่างนั้นหรือเปล่าคะ

อย่างนี้ คลอดเดือน เมษา วันหยุดราชการเยอะ  ก็ไม่ได้วันลาคลอดเต็ม ๆ สิคะ 

ถ้าเทียบกับลาคลอดในเดือนที่ไม่มีวันหยุดเลย

เบิกได้จากฝั่งใด ฝั่งนึงคะ

ได้ค่าสงเคราะห์บุตร เดือนละ 350 ต่อคน ต่อเดือน ตัดเข้าบัญชีทุกเดือน

ซึ่งควรทำเรื่องตอนไปแจ้งเบิกค่าคลอดเลยคร่า

เท่ากับเอกสารที่ไปแจ้งคลอดต้องเตรียมไป 2 ชุด

แล้วก็ก็อปปี้หน้า book bank ไปด้วยค่ะ  

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Mama Nok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ก.ค. 2009 at 01:42

เบิกค่าคลอดบุตร จ่ายแบบเหมาจ่าย 12000 ค่ะ

และค่าชดเชยหยุดงานอีก  90 วันหรือเดือนครึ่ง โดยประกันสังคมเพดานทุกอย่างที่ 15000 บาท คือถ้าได้เงินเดือน 40000 50000 60000 หรือ 20000 15000 ก็จะได้มากสุดที่เดือนละ 15000 เท่ากัน

1.5 เดือน เท่ากับ 22,500

บวกกับค่าคลอดอีก 12,000

จะได้เงินมาช่วยค่าคลอดประมาณ 34,500

ลูกสองคนนกได้ประมาณนี้ค่ะ

ยังงัยลองโทรถามนะคะ ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Mama Nok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ก.ค. 2009 at 01:43

ถ้าไปทำเรื่องเอง ก็จะได้เงินกลับมาเลยค่ะ หรือถ้าวันนั้น ปกส.เงินไม่พอจ่ายจะให้เป็นเช็คมาค่ะ

Back to Top
nuttida View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nuttida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ก.ค. 2009 at 08:10

ประกันสังคมเหมาจ่าย 12,000 บาท ค่ะ แต่ถ้ามีบัตรรับรองสิทธิของโรงพยาบาลที่เราไปฝากท้องก็จะลดให้ หรือถ้าเป็น ร.พ.ของรัฐบาลก็จ่ายน้อยหน่อยค่ะ และได้รับเงินเดือนอีก 1.5 เดือน ในวันที่ไปเบิกน่ะค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.117 seconds.