LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > คุยเรื่องตกแต่งบ้านกันดีกว่า จัดสวน แต่งห้อง ให้สวยถูกใจ
  New Posts New Posts RSS Feed: อยากปลูกผักบนระเบียงคอนโด
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

อยากปลูกผักบนระเบียงคอนโด

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nu*yui View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nu*yui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อยากปลูกผักบนระเบียงคอนโด
    Posted: 31 ก.ค. 2009 at 14:21
สวัสดีทุกๆคนนะค่ะ หวังว่าจะยินดีต้อนรับน้องใหม่คนนี้นะค่ะ เคยแวะเวียนเข้ามาดูหลายครั้งแล้ว เลยสนใจที่อยากจะมีส่วนร่วมกับทุกๆคนบ้าง พอดีตอนนี้กำลังอยากที่จะปลูกผักสวนครัวบนระเบียงอยากได้คำแนะน ำดีๆจากคนที่เคยปลูก แฮะ แฮะ เป็นคนมือร้อนปลูกอะไรไม่ค่อยจะขึ้น  แตอยากเอาชนะตัวเองให้ได้ที่สำคัญประหยัดอีกด้วย
Back to Top
catier View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote catier Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ก.ค. 2009 at 14:39

ยินดีที่ได้รู้จักคร๊า....ชื่อ เนเน่ จ๊ะ...

ชอบปลูกต้นไม้อ่ะค่ะ พืชสวนครัวก็ปลูกมาบ้างแล้ว แต่ไม่สวยเท่าไหร่ เพราะต้องให้ปุ๋ยและดินดีๆ แดดจัดๆ

ถ้าจะปลูกลองซื้อกระบะใหญ่ มีรูระบายน้ำดีๆ สิค่ะ แล้วก็ซื้อเมล็ดตามร้านอุปกรณ์ทำสวน จตุจักรวันพุธ หรือไม่ก็สนามหลวง 2 จะมีผักสวนครัวหลายพันธุ์หน่อย

แนะนำให้ปลูกอะไรที่ขึ้นง่ายๆ ก่อน เช่น พริก โหระพา (สามารถเอามาปักชำได้) กะเพรา (ปักชำได้) ผักชีฝรั่ง (ปักชำ) อะไรอย่างงี้ดูก่อนสิค่ะ เอาง่ายๆ ก่อน ดูว่ารอดหรือไม่

ที่สำคัญ ต้องให้ปุ๋ย ให้น้ำ แดดจัดๆ นะค่ะ ถึงจะงาม  สู้ๆ ค่ะ

Back to Top
nu*yui View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nu*yui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ก.ค. 2009 at 15:35
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะค่ะ สู้ สู้ ค่ะ
Back to Top
Babykitten View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote Babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ก.ค. 2009 at 16:03

ที่ระเบียงหนูใหม่ก็ปลูกค่ะ

แต่ว่าเป็นไม้ประดับ และสมุนไพร

อาศัยให้น้ำเป็นประจำ พาให้โดนแดดบ้าง อย่างไรก็รอดจ๊ะ

Back to Top
mixsoda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mixsoda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ก.ค. 2009 at 16:06
ตาลปลูกใส่กระถางใบใหญ่ๆ พวกผักสวนครัว ขึ้นง่ายคะ อย่างผักบุ้ง ก็ต้องการแดด กับ
น้ำดีๆ ต้นจะได้อ้วน มะเขือก็ขึ้นง่ายมากนะคะ อย่างพริกก็เห็นเค้าปลูกใส่กระถางกัน
แล้วก็ยัง มีผัก เหมือนคะน้า ไม่รู้อะไร เวลามันแตก ได้ใบใหญ่ๆ นะคะ
Back to Top
mixsoda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mixsoda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ก.ค. 2009 at 16:19
ปลูกในเว็บกันไปแทนก่อนละกันนะคะ
http://cdn.girlgames4u.com/games/files/03_dora-s-magical-
garden.swf
Back to Top
หน่อยสน View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote หน่อยสน Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ม.ค. 2011 at 11:12

ปลูกผักง่ายนิดเดียวลองปลูกในกระสอบดูนะประหยัดงบเยอะเลย

ถ้าอยากเห็นภาพรบกวนดูที่ บ้านเก่าเก่าของเราเอง นะค่ะ

น้องกัสจังยังปลูกถั่วฟักยาวบนระเบียงบ้านเลย สนุกดี

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.102 seconds.