LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > ไปเที่ยวกันที่ไหนดี ที่มันสวีทจี๊ดจ๊าด
  New Posts New Posts RSS Feed: เกาล้าน-ใกล้กรุงเทพนิดเดียวเอง
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เกาล้าน-ใกล้กรุงเทพนิดเดียวเอง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
PomJung View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote PomJung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เกาล้าน-ใกล้กรุงเทพนิดเดียวเอง
    Posted: 20 ก.ย. 2009 at 10:21

Trip นี้เกิดขึ้นจากคุงฝาชีบ่นว่า "เหนื่อยจังเลย ทำงานดึก ๆ ทุกวัน อยากพักผ่อน" ได้ยินดังนั้น มิรอช้าจ้า รีบหาเพื่อนกู (Google) กับพี่พัน (Pantip) ทันที โดยโจทย์ที่คิดไว้คือ ไม่ไกลจากกรุงเทพ และต้องเดินทางสะดวก เพราะครั้งนี้ไม่อยากให้คุงฝาชีต้องเหนื่อยในการขับรถ และแล้วก็ได้ที่เกาะล้าน ครั้งนี้ได้ที่พักที่บ้านเฉลียงลมค่ะ คืนละ 1200 บาท

เริ่มกันเลยนะ

ออกจากบ้านตรงไปขึ้นรถตู้ไปเกาะล้าน ที่อนุสาวรีย์ค่ะ จ่ายไปคนละ 130 บาท ส่งถึงท่าเรือเพื่อข้ามไปเกาะล้านเลยค่า ครั้งนี้คุงฝาชีเมารถตู้มาก ๆ จะมิให้เมาได้ไงเนี่ย คนขับรถขับ เหี้ยม...มาก ๆ เลยอ่ะ ขโยกขเยกตลอดนึกจะเบรกก็เบรค เฮ้อ...

ต่อ ๆ มาถึงท่าเรือ ก็ซื้อตั๋วเรือไปลงที่ท่าเรือหน้าบ้านคนละ 20 บาท บอกข้อมูลนิดนึงนะค่ะ สำหรับคนที่เมาเรือก็ซื้อยาแก้เมาติดไปด้วยนะค่ะ ตรงหน้าท่าเรือจะมีเซเว่นค่ะ

จากนั้นก็เดินที่ขึ้นเรือจ้า จะต้องเดินผ่านสะพานยาว ๆ อันนี้อ่ะ แดดก็ร้อนสุด ๆ เล้ย

DSC00715

อ่ะ แวะถ่ายสักหน่อยมุมยอดฮิต ใครไปเกาะล้านก็ต้องถ่ายทุกที

DSC00717

เดินมาถึงเรือแล้วจ้า ลำนี้แหล่ะที่จะพาเราไปเกาะล้าน เป็นเรือ 2 ชั้น เวลาล่อนก็เรียบ ๆ นะไม่โขยกเขยกอ่ะจ้า

DSC00720

คุงฝาชีขึ้นไปนั่งหมดแรงจากการเมารถเรียบร้อยแล้ว

DSC00722

DSC00725

นั่งเรือไปถ่ายรูปไปจ้า ที่เห็นเป็นภัตตาคารกลางทะเลนะ ส่วนมากพวกทัวร์จะมากินกันจ้า

DSC00723

ขอแชะบนเรือมั่ง วันนี้ออยใส่ชุดร้าน icyicy ไปจ้า เป็นไงคุงเจน นางแบบตลกอ่ะป่าว อิอิ....

DSC00724

ถ่ายรูปเล่นไปเรื่อย จะถึงเกาะล้านแล้วจ้า เห็นลิบ ๆ อยู่ข้างหน้า

DSC00726

และแล้วก็มาถึงแล้วจ้า เกาะล้าน ในรูปเป็นท่าเรือหน้าบ้านนะจ้ะ ที่ท่านี้จะมีร้านของกินเยอะแยะ และมีเซเว่นด้วยจ้า ราคาแตกต่างจากบนฝั่งไม่เท่าไหร่ ซื้อที่นี่ก็ได้นะ จะได้ไม่ต้องแบกข้ามมา

DSC00789

ก่อนลงโทรให้คนที่บ้านเฉลียงลมมารอรับแล้ว ไปดูที่พักกันดีกว่า ที่นี่เค้าดังในพันทิพเหมือนกันน๊ามีคนมารีวิวไว้เยอะ ตอนแรกอยากพักบ้านฟ้าใสแต่เต็มอ่ะ ม่ะเป็นไรบ้านเฉลียงลมก้อได้ เพราะยังไงก็เป็นเจ้าของเดียวกันสไตล์ตกแต่งคงไม่ทิ้งกันมากนั ทางเข้าบ้านพักนะจ้ะ

DSC00782

พักที่ห้องเรือนผกาจ้า

DSC00735

หน้าบ้านจะมีระเบียง โต๊ะกินข้าว และเก้าอี้นอนเล่น

DSC00736

บ้านพักอยู่ติดกับทะเลเลยจ้า ถ่ายมุม sea view มาให้ดูจากบนระเบียงบ้านนะ ที่เห็นหลังคาสีแดงด้านล่างเป็นที่ที่เราจะไปกินข้าวกันเย็นนี้ จ้า

DSC00733

มาดูในห้องกัน มีเตียงนอนอันใหญ่ ตกแต่งโทนสีฟ้าจ้า

DSC00728

มีโซฟา ใหญ่มาก ไว้นอนเล่น นั่งเล่น ดูทีวี

DSC00731

ประตูนี้เปิดไปจะเป็นห้องน้ำ กับห้องครัวอ่ะจ้า แต่เค้าลืมถ่ายมาให้ดู โทษทีน๊า ห้องน้ำก็โอเคเลยค่ะ มีน้ำอุ่นให้ มีสบู่ให้ ส่วนห้องครัวก็จะมีตู้เย็นให้ มีกาน้ำร้อน พร้อมกาแฟ และมีอ่างล้างจานเผื่อใครทำอาหารกินเองจ้า

DSC00729

ไปวันแรกยังไม่ได้ออกไปไหนค่ะ เพราะคุงฝาชีมิค่อยสบาย รอกินข้าวตอนเย็นที่รีสอร์ทเลยค่ะ สั่งกุ้งเผา ปลาหมึกเผาเอาไว้ อาหารการกินของที่นี่สะดวกสบายค่ะ ในห้องพักของทุกรีสอร์ทจะมีเมนูของร้านอาหารต่าง ๆ ภายในเกาะ สามารถโทรสั่งได้เลยค่ะ เค้าจะมาส่งให้ถึงที่พักเลย

เดี๋ยวตอนหัวค่ำเราจะมานั่งกินข้าวกันที่นี่ค่ะ บรรยากาศดีมาก  ๆ เพราะเป็นระเบียงให้นั่งกินริมทะเลเลยอ่ะค่ะ จุดแสงเทียนแต่ละโต๊ะ โรแมนติกค๊าบ..

DSC00783

DSC00784

เห็นมืด ๆ สีดำคือทะเลนะจ้ะ

DSC00738

มาแว้วววว....กุ้งเผาครึ่งกิโล ขอบอกอร่อยมาก ๆ เพราะกุ้งสด และน้ำจิ้มก็เด็ดมาก ๆ ไปอยู่ 2 คืนกินกันทุกวันเลยค่ะ

DSC00740

เหล้าปั่นของทางรีสอร์ท

DSC00742

อาหารอื่น ๆ ก็สั่งร้านอาหารในเกาะให้มาส่งค่ะ ลืมถ่ายมาก เพราะอาหารมาถึงปุ๊บก็รีบกินกันเลยค่า

วันแรกก็กินอิ่มก็เดินชมวิวย่อยสักพัก และก็เข้านอนจ้า พรุ่งนี้คุยกับทางรีสอร์ทไว้ว่าเช่ามอร์เตอร์ไซค์ 1 คันคิดราคาวันละ 300 บาททเติมน้ำมันให้ตลอดมิต้องกลัวหมดจ้ะ ที่เช่าเพราะการเดินทางภายในเกาะส่วนมากจะเป็นมอร์ไซค์อ่ะค่ะ มีรถ 2 แถวให้เช่าเหมือนกัน แต่เหมาะสำหรับไปกันหลาย ๆ คนมากกว่า

คันนี้แหล่ะ ที่พาเราไปเที่ยว

DSC00781

เช้านี้จะไปกินโจ๊ก กับต้มเลือดหมูหน้าวัดกัน อ่านในพันทิพเค้าแนะนำไว้

DSC00744

DSC00745

อร่อยใช้ได้ค่ะ กะว่ากินอิ่มแล้วจะเข้าไปไหว้พระกันที่วัดที่เห็นนี่แหล่ะ มาทั้งทีทำบุญกันหน่อยจ้า

ถ่ายรูปสิ่งศักดิ์สิทธิ์สักหน่อย

DSC00749

DSC00747

เห็นป้ายนี้แล้ว โดนมาก  ๆ รีบถ่ายไว้เลย

DSC00746

เสร็จแล้วออกจากวัด ไปดูจุดชมวิวของเกาะล้านกันจ้า ทางขึ้นเป็นบันไดสูง ๆ แบบนี้อ่ะ เหนื่อยเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย

DSC00751

ถึงแล้ว วิวสวยอ่ะ หายเหนือ่ยแล้ว ถ่ายรูปเป็นที่ระทึกกันสักหน่อย

DSC00756

DSC00758

DSC00761

เสร็จแล้วไปเที่ยวกันต่อค่ะ

ขี่ไปหาดแสมกัน ที่ในเกาะจะมีป้ายบอกทางเป็นระยะ ๆ ขี่รถไม่ต้องกลัวหลงค่ะ ถึงแล้วหาดแสม

DSC00767

หาดแสมจะยาวประมาณ 700 เมตรค่ะ และเป็นที่ตั้งของอาคารปลากระเบน สำหรับควบคุมการผลิตโซล่าเซลล์และกังหังลม ตอนไปเหมือนเค้ากำลังก่อสร้างอยู่อ่ะค่ะ เลยไม่ได้เข้าไปดู

DSC00765

ชายหาดที่นี่ใสน่าเล่นน้ำมาก ๆ แต่ออยไม่ได้เล่นที่นี่อ่ะค่ะ จะไปเล่นที่หาดตาแหวน

จากนั้นขี่รถออกมาไปดูหาดสังวาลย์ หาดนี้รถเข้าไม่ได้ทางขาด ต้องเดินไปทางสะพานไม้อันนี้อ่ะค่ะ

DSC00773

DSC00774

ไปเดินเล่นเฉย ๆ และก็มาที่หาดตาแหวนเพื่อมาเล่นน้ำ อยากมาเล่นที่นี่มากกว่า เพราะช่วงเย็น ๆ คนไม่ค่อยเยอะมาก และน้ำใสกว่าหาดอื่น ๆ อ่ะค่ะ (คิดเองนะ)

นั่งพักชมวิวที่เก้าอี้ริมชายหาดก่อน คิดตัวละ 50 บาทค่ะ ระหว่างนั่งก็สั่งน้ำผลไม้มากินชมวิวไปเรื่อย ๆ ไว้แดดร่มเมื่อไหร่ค่อยลงเล่นน้ำจ้า ที่นี่ฝรั่งเยอะเหมือนกันน๊า มาดูฝรั่งใส่บิกินี่ อ่ะอ่ะ...แอบเห็นบางคู่ไปจูจุ๊บกันในน้ำด้วยอ่ะ เขิลลลล......

DSC00779

DSC00776

เล่นน้ำเสร็จแล้วก็มืดพอดี ขี่รถกลับที่พักไปกินข้าวกันดีกว่า ทริปนี้ไปชิว ๆ ค่ะม่ะค่อยทำไร เน้นกินกับเล่นน้ำอ่ะค่ะ อิอิ...

ตื่นเช้ามา เฮ้อ...วันนี้ต้องกลับแล้วสิเรา ขี่รถไปเที่ยวในตลาดที่ท่ารือหน้าบ้านดีก่า แวะซื้อของที่ระลึกไปฝากคุนที่กทม. จากนั้นกลับมาเตรียมตัวเก็บของ

และแล้วก็ต้องกลับกันแล้ว ต้องเดินไปขึ้นเรืออีกแล้ว ร้อนอ่ะ

DSC00786

ถ่ายรูปริมทางสักหน่อย ที่เห็นเป็นบ้านแดงแปร๊ดค่ะ อยากมาพักเหมือนกันแต่เต็มอีกแล่ะ

DSC00788

เห็นสีฟ้า ๆ นั่น บ้านฟ้าใสค่ะ ก็เต็มอีกเหมือนกัน

DSC00790

อันนี้ลารีน่าค่ะ อยู่ติดกับท่าเรือเลยอ่ะ

DSC00793

อ่ะ...ถ่ายเหมือนตัวเองมาพักที่นี่ 555....

DSC00794

ขึ้นเรือกลับแล้วจ้า ไม่รู้ลำเดิมกับตอนขามารึเปล่า

DSC00792

ระหว่างรอเรือออก โพสต์ซะหน่อยน๊า

DSC00799

เล่นไปเรื่อย ม่ะมีไรทำ บอกคุงฝาชีมาถ่ายรูปเงากันเหอะ บ้า ๆ บอ ๆ

DSC00811

เรือออกแล้ว บ๊ายบายนะเกาะล้าน....มีโอกาสแวะมาอีกแน่นอน ใกล้กรุงเทพแค่นี้เอง

DSC00803

สรุป...ไปเที่ยวครั้งนี้ เหมือนเติมความสุขให้ชีวิต ก่อนมาเครีดกับงานที่ทำอีกครั้ง ไม่น่าเชื่อว่าใกล้กรุงเทพแค่นี้ มีน้ำทะเลใส๊ใส ให้เล่นสบาย ๆ เดินทางก็สะดวก ไม่ต้องขับรถมาเอง ยิ่งชอบใหญ่

ไว้จะแวะมาอีกน๊า....

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ติดตามค่ะ

Edited by PomJung - 20 ก.ย. 2009 at 21:28
Back to Top
dewa View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote dewa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ย. 2009 at 14:08
 ขอบคุณค่ะ ว่าจะไปเหมือนกัน ค่ะ เห็นใกล้ ๆ ดีบรรยากาศก็ดี
@@@ผู้หญิงอย่าหยุดสวย@@@
Back to Top
beewi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beewi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ย. 2009 at 17:42

ตอนที่ไป พักบ้านฟ้าใส ประทับใจที่ซู้ดดดด น้ำใสดีเน๊าะ

Back to Top
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ย. 2009 at 18:16
คุณออยจ๋า ไปขึ้นรถตู้ที่อนุสาวรีย์ตรงไหนง่ะค่ะ ที่บอกว่าค่ารถ 120 บาท เพราะพิมเคยไปแล้วไปขึ้นรถตู้ตรงห้างเซ็นจูรี่ 150 บาทค่ะ ไปลงที่ท่าเรือเลยเหมือนกัน เลยไม่แน่ใจว่าที่คุณออยไปขึ้นที่เดียวกันหรือเปล่าถ้าไม่ใช่รบ กวนคุณออยแนะนำหน่อยจิ๊ ถูกกว่าตั้ง 30 บาทแน่ะ แอบงก อิอิอิ พอดี วันที่ 27 นี้พิมกะเพื่อนอีกกลุ่มใหญ่จะไปเล่นน้ำกันที่เกาะล้านนี่แหล่ะแ ต่ไปกลับค่ะ  ดูรูปแล้วหายเหนื่อยแทนจ้า..... ขอบคุณล่วงหน้าน้าาาาา
PiMmY ^__^ PiMmY
http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote PomJung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ย. 2009 at 21:28

Originally posted by tanyapoj

คุณออยจ๋า ไปขึ้นรถตู้ที่อนุสาวรีย์ตรงไหนง่ะค่ะ ที่บอกว่าค่ารถ 120 บาท เพราะพิมเคยไปแล้วไปขึ้นรถตู้ตรงห้างเซ็นจูรี่ 150 บาทค่ะ ไปลงที่ท่าเรือเลยเหมือนกัน เลยไม่แน่ใจว่าที่คุณออยไปขึ้นที่เดียวกันหรือเปล่าถ้าไม่ใช่รบ กวนคุณออยแนะนำหน่อยจิ๊ ถูกกว่าตั้ง 30 บาทแน่ะ แอบงก อิอิอิ พอดี วันที่ 27 นี้พิมกะเพื่อนอีกกลุ่มใหญ่จะไปเล่นน้ำกันที่เกาะล้านนี่แหล่ะแ ต่ไปกลับค่ะ  ดูรูปแล้วหายเหนื่อยแทนจ้า..... ขอบคุณล่วงหน้าน้าาาาา

ออยขึ้นที่อนุสาวรีย์ค่ะ แต่ไม่ใช่ตรงใต้ทางด่วนนะค่ะ อยู่ตรงด้านข้างเซ็นเตอร์วันอ่ะค่ะ จะมีซอยที่จอดรถตู้เยอะ ๆ เลย เค้าจะมีโต๊ะว่าไปพัทยา-เกาะล้านอ่ะจ้า แต่ขอโทษจี๊ดนึงค่ ะ จำค่ารถตู้ผิดคนละ 130 บาทค่ะ ถ้าซื้อแบบไป-กลับคิด 250 บาทค่ะ

ว่าแต่ไปพักที่ไหนเอ่ย อยากรู้....เก็บไว้เป็นข้อมูล ไปคราวหน้าจ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote PomJung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ย. 2009 at 21:33
Originally posted by beewi

ตอนที่ไป พักบ้านฟ้าใส ประทับใจที่ซู้ดดดด น้ำใสดีเน๊าะ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่คิดเลยว่าใกล้กรุงเทพจะมีน้ำทะเลใสๆ แบบนี้อ่ะจ้า

Back to Top
ining View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ining Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ก.ย. 2009 at 23:40

เกาะล้าน ไปแล้วเป็นอะไรที่ประทับใจมาก

ไม่น่าเชื่อว่ามีที่แบบนี้อยู่ใกล้กรุงเทพด้วย

ตอนนั้นหนิงไปพักลารีน่าค่ะ

กะว่าไปคราวหน้าจะพักที่บ้านเฉลียงลมนี่ล่ะค่ะ

แอบดูรีวิวของคุณออยก่อนดีกว่า เพราะกว่าจะว่างไปคงอีกนาน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote PomJung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ก.ย. 2009 at 09:30

คุณหนิงจ้ะ ตอนแรกออยก็จะไปพักที่ลารีน่าเหมือนกันอ่ะค่ะแต่ห้องพักแพงเกิน อ่ะค่ะ และเต็มด้วยอ่ะ แต่ไปพักที่เฉลียงลมแล้วไม่ผิดหวังเลยอ่ะค่ะ ชอบบรรยากาศกินข้าวริมทะเลมาก ๆ ลองดูนะค่ะ แต่ที่นี่ก็จองยากเหมือนกันอ่ะจ้ะ

Back to Top
tanyapoj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanyapoj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ก.ย. 2009 at 20:29
Originally posted by PomJung

ออยขึ้นที่อนุสาวรีย์ค่ะ แต่ไม่ใช่ตรงใต้ทางด่วนนะค่ะ อยู่ตรงด้านข้างเซ็นเตอร์วันอ่ะค่ะ จะมีซอยที่จอดรถตู้เยอะ ๆ เลย เค้าจะมีโต๊ะว่าไปพัทยา-เกาะล้านอ่ะจ้า แต่ขอโทษจี๊ดนึงค่ ะ จำค่ารถตู้ผิดคนละ 130 บาทค่ะ ถ้าซื้อแบบไป-กลับคิด 250 บาทค่ะ

ว่าแต่ไปพักที่ไหนเอ่ย อยากรู้....เก็บไว้เป็นข้อมูล ไปคราวหน้าจ้า

ขอบคุณนะจ๊ะคุณออยสำหรับข้อมูลของรถตู้เดวพิมจะเปลี่ยนจากที่เค ยขึ้นที่ข้างห้างเซ็นจูรี่ไปขึ้นตรงที่คุณออยแนะมาดีกว่า ไปกลับถูกดี
ไปเที่ยวคราวนี้พิมไม่ได้ไปค้างจ๊ะคุณออย ไปกลับค่ะ กะจะไปเล่นน้ำที่หาดตาแหวนอย่างเดียวเลยแล้วก็จะไปเก็บรูปสวยๆๆ ๆที่หาดตาแหวนด้วยเพราะไปมาแล้วครั้งนึงประทับใจไม่รู้ลืม ครั้งแรกไปค้างมา 1 คืนพักที่ริมทะเลรีสอร์ท ไปช่วงปีใหม่หาที่พักไม่ได้ ที่นั้นไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ค่ะ ไม่แนะนำ อิอิอิ ยังไงขอบคุณคุณออยอีกทีจ้าสำหรับข้อมูลดีๆๆๆ

PiMmY ^__^ PiMmY
http://pimmytanya.multiply.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote PomJung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ต.ค. 2009 at 13:44

Originally posted by PomJung

ขอบคุณนะจ๊ะคุณออยสำหรับข้อมูลของรถตู้เดวพิมจะเปลี่ยนจากที่เค ยขึ้นที่ข้างห้างเซ็นจูรี่ไปขึ้นตรงที่คุณออยแนะมาดีกว่า ไปกลับถูกดี
ไปเที่ยวคราวนี้พิมไม่ได้ไปค้างจ๊ะคุณออย ไปกลับค่ะ กะจะไปเล่นน้ำที่หาดตาแหวนอย่างเดียวเลยแล้วก็จะไปเก็บรูปสวยๆๆ ๆที่หาดตาแหวนด้วยเพราะไปมาแล้วครั้งนึงประทับใจไม่รู้ลืม ครั้งแรกไปค้างมา 1 คืนพักที่ริมทะเลรีสอร์ท ไปช่วงปีใหม่หาที่พักไม่ได้ ที่นั้นไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ค่ะ ไม่แนะนำ อิอิอิ ยังไงขอบคุณคุณออยอีกทีจ้าสำหรับข้อมูลดีๆๆๆ

จ้า ขอให้เที่ยวให้สนุกนะจ้ะ คุณพิม

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.090 seconds.