LadySquare.com Homepage

Forum Home Forum Home > LadySquare Club : คลับของผู้หญิงวันนี้ > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: เมนูวันหยุด..มาทำเกี๊ยวน้ำง่ายๆ (อีกแล้ว)
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เมนูวันหยุด..มาทำเกี๊ยวน้ำง่ายๆ (อีกแล้ว)

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
gatekaow View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote gatekaow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เมนูวันหยุด..มาทำเกี๊ยวน้ำง่ายๆ (อีกแล้ว)
    Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:25

เมนูง่ายๆ (อีกแล้ว) ของเกตุวันนี้ขอเสนอ "เกี๊ยวน้ำ" เจ้าค่ะ มาดูวิธีทำกันเลยดีกว่า ย้ำว่าง่ายค่ะ ง่ายๆเกตุทำ ยากๆ เกตุไม่ทำ  ค่ะ

ส่วนประกอบ

1. แผ่นเกี๊ยว (แนะนำยี่ห้อไทเปก็ดีนะคะ ใช้ประจำ ขนาด 1 ห่อเล็ก มีประมาณ 20 แผ่น ได้ปริมาณ 2 ชาม ทานกัน 2 คน กำลังดีค่ะ)

2. หมูสับ ปรุงรสด้วย รากผักชีสับละเอียด กระเทียมสับ พริกไทย และ น้ำปลา หมักไว้ประมาณ 15 นาทีนะคะ (ถ้าใครชอบทานเกี๊ยวกุ้ง ก็เปลี่ยนหมูเป็นกุ้ง หรือจะทั้ง 2 อย่างผสมกัน อร่อยไปอีกแบบ)

3. พร้อมแล้วก็ห่อเกี๊ยว เตรียมไว้นะคะ (ในรูปห่อหมูไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ)

4. กระเทียมสับ (เอาไว้ทำกระเทียมเจียวหอมๆ) เพื่อให้ได้สีเหลืองสวยงามไม่ใหม้ ตั้งน้ำมันพอร้อน ใส่กระเทียมสับลงไป ปิดแก๊ซได้เลยค่ะ ความร้อนยังมีเจียวได้เหลืองสวยกำลังดี

5. เตรียมผักกวางตุ้งค่ะ (ใครชอบถั่วงอก ก็ได้เหมือนกันค่ะ) ล้างให้สะอาด หั่นเป็นท่อนๆ ลวกในน้ำเดือดให้สุก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote gatekaow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:33

6. ต้มน้ำซุปเจ้าค่ะ (ใส่รากผักชี ผงคนอร์หมูหรือไก่ก็ได้ เพิ่มความหวานกลมกล่อมด้วยหัวไชเท้าหั่นเป็นแว่นๆ ก็ดี แต่ถ้าไม่มี คนอร์อย่างเดียวก็เอาอยู่แล้วค่ะ )

7. ซอยต้นหอมผักชีไว้โรยหน้าด้วย (เพื่อความสวยงามอีกแล้ว )

8. ทุกอย่างพร้อมแล้ว เครื่องปรุงรสอื่นๆ เตรียมพร้อมนะคะ พริกป่น / น้ำตาล / พริกไทย / น้ำปลา (เกตุปรุงอาหารจำพวกก๊วยเตี๋ยว จะไม่ใส่น้ำส้มอ่ะค่ะ ก็เลยไม่ทำนะคะ)

Back to Top
gor_gai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gor_gai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:35

โอยยยยยยยยยย หิวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อ่ะจ้ะเกตุ

ลงอย่างด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Back to Top
kleaur View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote kleaur Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:35
หิวๆๆๆๆๆๆอยากหม่ำๆๆๆ ซดน้ำร้อนๆๆๆๆๆ ขอสักชามนะจ๊ะ
[IMG]http://i230.photobucket.com/albums/ee23/kleaur/love2.gif">
Back to Top

Post Options Post Options   Quote gatekaow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:39

9. ต้มน้ำเดือดลวกเกี๊ยวกันเลย จัดผักกวางตุ้งลวกลงชามรองไว้

10. รอให้น้ำเดือดปุดๆ ใส่เกี๊ยวที่ห่อไว้ลงหม้อเลยค่ะ (ขั้นตอนนี้ อย่าคนนะคะ เดี๋ยวเกี๊ยวแตก หมูจะทะลักออกมาหมด แถมเกี๊ยวจะเละด้วย หรี่ไฟให้เบาลง สังเกตุถ้าเกี๊ยวสุกมันจะลอยขึ้นเองค่ะ ไฟเบาๆหมูข้างในจะได้สุกนะคะ

Back to Top
glorinat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote glorinat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:42

ขอสัก 2 ห่อสิ ฝากพี่นง มาเลยนะ

ห่อหนึ่งให้พี่นง ห่อหนึ่งของแนน หม่ำก่อนนอนคืนนี้

งก ทั้ง ปรั๋ว ทั้งเมีย เลยอ่ะ

อิจฉาพี่ก้าว จริงๆๆ เลยสิ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote gatekaow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:49

11. พอแน่ใจว่าเกี๊ยวสุกแล้ว เตรียมน้ำเปล่าอุณหภูมิห้อง ไว้ในชามหรืออะไรก็ได้ค่ะ ตักเกี๊ยวลงไปพักไว้ ขั้นตอนนี้แม่สอนมา มันเป็นการล้างแป้งที่แผ่นเกี๊ยวออกค่ะ เวลาเราใส่น้ำซุปจะได้ใสน่าทาน (แป๊บเดียวก็พอค่ะ ไม่ต้องนานมาก)

12. ตักลงลงชามที่รองกวางตุ้งลวกไว้แล้ว ใส่กระเทียมเจียว โรยหน้าด้วยต้นหอมผักชีที่ซอยไว้ ตักน้ำซุปใส่ เกี๊ยวน้ำเกตุเสร็จเรียบร้อยแล้วคร้า

แบ่งกันทานกะคุงสามีคนละชาม อิ่มแปร้กำลังดี

เหอๆ ขอจบการนำเสนอ เมนูง่ายๆ เอาไว้หากิน (มัดใจซะมี ) แต่เพียงเท่านี้นะคะ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามค่ะ....รูปเยอะจังเลย จะเป็นไรไหมนี่  การลงรูปมีจำกัดปริมาณรึป่าวคะ ไม่ทราบจิงๆ ขออภัยด้วยค่ะ....

Back to Top
pimmysasi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimmysasi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 17:50

2 ชามนี้ จอง F5 พิมกะคุงสมีเน้อค่ะ เอาแบบเกี๊ยวเยอะ ชามซ้าย และน้อยๆ เอาผักออก ชามขวาเน้อ อิอิ

ไมมันน่ากินอย่างเนี้ยะ เอื๊อกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กลืนน้ำลายหลายเอื๊อกแล้วเนี้ยะ

อ้าวยกมาเสริฟแล้วเหรอ โอ๊ว เช็ดปากไม่ทันแล้วเกตุ

Edited by pimmysasi - 20 ต.ค. 2007 at 17:52

^..^ ความรักเปลี่ยนแปลงฉัน ^..^

No one is in charge of your happiness, Except YOU ^.........^ FEEL GOOD
Back to Top

Post Options Post Options   Quote gatekaow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 18:02

gor_gai  ก้อจ๋าอิ่มรึยังเอ่ยยยยย เกตุอิ่มแล้วน้า

kleaur เกลือ มากกว่าสักชามก็ได้จ้า

glorinat แนน เอาจิงป่าว พาพี่นงมารายงานตัวด่วนนนน เดี๋ยวเดลิเวอรี่ไปเลย

Kitty Cute แอบหลงรักคุณเปิ้ล ได้มุขล่อลวง มาทานด้วยกันมั๊ยคะ

pimmysasi พิมจ๋า เหมือนจะรู้เลย ชามขวาของคุงซะมี ชามซ้ายของเกตุกินผักไม่เก่ง เน้นสวยงามไว้ก่อน จัดให้พิมเลยจ้า

Back to Top
MaDaM_BeeR View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MaDaM_BeeR Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 18:04
น่ากินง่า เวลาเบียร์ทำแล้ว เกี๊ยวมันจะแข็งๆอ่ะ ทำไงให้มันนิ่มอ่ะค่ะ
โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด
Back to Top
glorinat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote glorinat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 18:12

เกตุมาตั้งกระทู้ตอนเย็น รู้ไหมเนี่ยะว่าเดือดร้อนเลยตอนนี้

ท้องร้องปั่นป่วนไปหมด อยากกินเกี๋ยวน้ำอร่อยๆๆ สักชาม

บ้านตัวเองอยู่ใกล้ๆ ออฟฟิศไหมอ่ะ

เผื่อแวะไปจะเข้าไปทักทายบ้าง

Back to Top
p_unyarat23 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote p_unyarat23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 18:17

ท่าทางจะอร่อยจริงๆ นะคะเนี่ย (หมดเกลี้ยงงงง)   

Back to Top
pimmysasi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimmysasi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 18:54

โอ๊ย หิวข้าว F5 ด่วนทันมะเนี้ยะ 2 ชามเนี้ยะ มีอีกอะป่าว จองด่วน เด๋วที่อยู่ pm หลังไมค์ อิอิ

^..^ ความรักเปลี่ยนแปลงฉัน ^..^

No one is in charge of your happiness, Except YOU ^.........^ FEEL GOOD
Back to Top
Fashion~GuRu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Fashion~GuRu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 19:37

น่ากินจัง ดูจากรูปแล้วต้องอร่อยๆแหงมๆ แต่ถ้าจะให้ดี ต้องชิมด้วยตัวเองแน่นอนกว่า งั้นขอซัก สองชามนะคะ อิอิอิ

Back to Top
LOMA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LOMA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 19:46

ขอซัก 2 ชามได้ไม๊จ๊ะ  น้ำลายสอแล้ว

Back to Top
jaewjingjing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jaewjingjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 19:52

แค่นี้ก็น่ากินแล้วจ๊ะ เกี้ยวแห้ง

Back to Top
K_AE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote K_AE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 20:58

น่าอร่อยมากเลยคะ

ขอสูตรไปทำกินบ้างนะคะ

Back to Top
mikimon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mikimon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 22:02

เกตุจ๋า น่าหม่ำสุดๆไปเลยอ่ะ

- ศีล สมาธิ ปัญญา -
Back to Top
nu_noiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ต.ค. 2007 at 22:29
ชอบเหมือนกันเลย แต่ของพี่ชอบทำตอนเช้าอ่ะ มันทานง่ายดี (ตอนนี้ใช้ซื้อทานเพราะง่ายกว่า)
Back to Top
sky_nanny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sky_nanny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ต.ค. 2007 at 00:59
ขอชามนุงค่ะ ใส่กระเทียมเจียวเยอะๆเลยค่าาาาาา เอื้อก น้ำลายไหลอีกแว้ว
จะเที่ยวที่ไหนก็บอกมา.....าาา... แล้วชั้นจะพาไป
Back to Top
Fullmoon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Fullmoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ต.ค. 2007 at 01:07
โห เปิดมาตอนดึกๆๆ หิวเลยอ่ะ
ขอซัก 1 ชามได้เปล่าจ๊ะ
Back to Top
moomoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote moomoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ต.ค. 2007 at 12:51

ต้องลองๆๆๆ

น่ากินมากๆเลยจ้ะ

poon&pan

[IMG]http://lbdf.lilypie.com/KNgBp7.png"
Back to Top
Bowie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bowie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ต.ค. 2007 at 13:18

ทำได้ง่าย น่าทานจังเลยค่ะ

save ไว้แล้ว จะขอทำให้คุณสามีทานบ้างนะคะ

Back to Top
asia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote asia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ต.ค. 2007 at 16:38

เพิ่งเข้ามาเห็นเกี๊ยวน้ำอ่ะค่ะชอบค่ะชอบ ซดน้ำคล่องคอดีจัง....

Back to Top
werada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote werada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ต.ค. 2007 at 19:50

เมนูนี้ลูกชายวัย1 ขวบชามมากค่ะๆทานเกือบทุกเช้า ซื้อมาทานค่ะ

Back to Top
Amita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2007 at 06:21
น่าลองๆๆๆๆ
Back to Top
Aksarapak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aksarapak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2007 at 11:55

น่ากินจังเลยอ่ะเกด หิวๆ

Back to Top
PinkPlanet View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PinkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2007 at 11:59

ว๊าย ข้ามกระทู้นี้ไปได้อย่างไร

เกต น่ากินมากๆเลยจ้ะ เห็นแล้วน้ำลายหยดเผาะๆๆ ขอ 1 ชามกระเทียมเจียวเยอะๆน้า

Di
Back to Top

Post Options Post Options   Quote gatekaow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2007 at 18:19
MaDaM_BeeR คุณเบียร์..ทำไมมันแข็งน้า งงๆอยู่ สงสัยเกิดจากแผ่นเกี๊ยวที่ใช้รึป่าวเอ่ย อีกอย่างแผ่นเกี๊ยว หรือว่าเกี๊ยวที่เราห่อแล้ว อย่าปล่อยให้โดนลมนานเกินไปก่อนทำนะคะ คือเกตุสงสัยว่ามันเกิดจากสาเหตุนี้รึป่าวน้า....
glorinat แนน...บ้านเกตุ อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลออฟฟิศเท่าไหร่จ้า ไป-กลับ 20 โล จ้า (วัดเข็มไมล์มาเลยนะนี่)
คุณ p_unyarat23 อาหร่อยจิงๆนะคะ เมนูหากินของเกตุเลย
Kitty Cute คุณเปิ้ล...ใส่จิ๊กโช่วปรุงรสด้วยเหรอค่ะ วันหลังเกตุจะลองดูบ้างค่ะ
pimmysasi คุณพิม บ้านอยู่ไหนเอ่ย
คุณ Fashion~GuRu ขอบคุณที่เข้ามาชมนะคะ ลองทำดูน้า
คุณ LOMA คนเดียว 2 ชาม หรือจะเผื่อใครด้วย ไม่อ้วนหรอกเน๊อะแค่นี้เอง
jaewjingjing พี่แจ๋ว....ขอบคุณนะคะ เกตุลืมเกี๊ยวแห้งไปเลย
คุณ K_AE ไม่หวงอยู่แล้ว ไม่ยากเลยค่ะ ทำดูๆ
คุณ mikimon ขอบคุณนะคะ
nu_noiy พี่หนูหน่อยคะ ทำเองว่าง่ายแล้ว แต่ซื้อทานง่ายกว่าจิงๆด้วยค่ะ
คุณ sky_nanny ขอบคุณนะคะ
คุณ Fullmoon เต็มใจมากมายค่ะ มากกว่า 1 ก็ได้
คุณ moomoo ขอบคุณนะคะ
คุณ Bowie ลองทำดูเลยนะคะ ถูกใจคุงสามีแน่นอน
คุณ asia โอ้ว....น้องหมารูปนี้น่ารักมาก อยากกินๆ (เอ๊ะยังไง)
คุณ werada เกตุรอมีน้องเมื่อไหร่ ไม่พลาดทำให้ทานแน่นอนค่ะ เด็กๆคงชอบนะคะ
คุณ Amita ลองดูด่วนเลยค่ะ
Aksarapak ขอบใจจ้าแป๋มที่แวะมาชมน้า
PinkPlanet ขอบคุณคุณพิ้งค์ที่ชมนะคะ ดีใจๆ ชอบกระเทียมเจียวเยอะๆเหมือนคุงสะมีเกตุเลย
Back to Top
plejang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote plejang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2007 at 11:14

มาเปิดดูตอนใกล้เที่ยงงี้นะ  โอ้วหิวววววววววววว

Back to Top
 Post Reply Post Reply

LadySquare.com

Recommened Page

SiamFitness.com

BabyFancy.com

WeddingSquare.com

VoucherThai.com

DiaryLove.com

Ladyinter.com

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

• ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ LadySquare
    และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
  • LadySquare ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

This page was generated in 0.113 seconds.